• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vietpet Next Top Cat Model - Mẫu mèo nhà Linh Lâm

linhlamhn

Member
Chào cả nhà, thế là nhà Linh Lâm đã gắn bó với Vietpet được gần 2 năm (tính từ sinh nhật của Bông đần và bé Tom 15/08/2009). Nhờ có mối quan tâm chung và sợi dây tình cảm với mèo cưng mà nhà mình đã được quen biết với rất nhiều bạn trên Vietpet, đủ thấy rằng mèo cưng đã đem lại những người yêu mèo thật nhiều điều…
Gần đây mình đọc thấy có bạn “lo lắng” về tương lai của phong trào nuôi mèo cảnh sẽ giống như phong trào chơi cá La hán trước đây… Nhà mình thấy đã là phong trào thì lúc lên lúc xuống, âu cũng là quy luật bình thường. Dẫu vậy, dù cho phong trào có đi xuống thì những điều còn lại là tình yêu dành cho mèo cưng và một tác động xã hội tích cực nhà Linh Lâm nhận thấy là nhờ có phong trào nuôi mèo tây làm cảnh mà mèo ta đã được chú ý hơn vì chúng ta đã chạnh lòng nghĩ đến mèo Việt khi hết lòng làm osin cho mèo Tây…
Nhà Linh Lâm xây nhà mới cho mèo cưng trước hết để thoải mái lưu giữ những kỷ niệm với mèo yêu và sau đó là mong muốn và hi vọng rằng những topic của nhà Linh Lâm cùng với nhà Đá quý, kokokiukiu, nhà Bơ sữa, nhà Gemma, nhà Ruồi bẹp, nhà anh Cương, anh Thuận… và tất cả các bạn khác nữa sẽ làm lan truyền tình yêu đối với mèo cưng nói riêng và vật nuôi nói chung đến những người vô tình lướt qua giống như khi xưa Linh Lâm đã bị lây nhiễm từ nhà chị Cunmeo.
Nhà Linh Lâm sẽ cố gắng duy trì topic dù cho “phong trào” có đi xuống…

Những trang đầu tiên Linh Lâm dành tất cả cho bé Tom – mèo Việt Nam thuần chủng ;))
Tom suy nghĩ và hành động hoàn toàn tuân theo phương châm sống này: “Ta luôn hơn tất cả chúng nó một cái đầu”. Sau đây là những dòng tự sự của Tom:
Ôi giời, cái thằng Bông thì ngu si thôi rồi, ngày xưa ấy, đi vệ sinh xong có bao giờ biết lấp đâu, toàn cào vớ cào vẩn, ngày nào Tom chả phải dúi đầu nó xuống chậu cát cho mà biết là nó làm Tom điếc mũi cỡ nào. Giờ thì vẫn vậy, cơ mà Tom tránh xa nó, đít nó ị ra thì mũi nó ngửi. Tom không thèm care!
Còn cái thằng Xu, sao mà nó ngu thế không biết, sướng không biết đường sướng, suốt ngày trốn chui chốn lủi… Tom đã chửi cho mấy lần mà cũng chả khôn ra được, đàn ông mà hèn quá. Thôi thì đầu nó ngắn thì nó phải chịu vậy, Tom cũng chả thể dạy khôn nó cả đời.
Lại còn cái con ranh Kira – Osin cứ bảo nó là mèo Nga, Nga gì mà Nga, có mà Nga ngố… trông nó thì khác gì mình, rõ ràng là lông mướp, chính ra lông nó còn thua xa mình… hứ! Nó tưởng nó khôn ngoan hơn mình??? Hôm nọ nó dám tát mình một cái, ờ thì tát, mình không thèm chấp, mình chỉ kêu ré lên, thế là nó bị Osin đập cho 2 phát. Sướng! Tom lãi một phát rồi nhá!
Mà lại nói đến Osin, Osin nhà này cũng đần độn nốt. Không đần độn sao lại tha về 2 cái con phì nộn, béo ú, trông cái mặt kìa, úi giời ơi, chả biết nhận xét thế nào nữa… Cả ngày chả nói được câu nào đáng nghe, suốt ngày chỉ “ăn… ăn… ăn”. Mồm thì ăn, đầu cũng chỉ nghĩ đến ăn. Sống thế thì có khác gì … con lợn? (ý nó ám chỉ Bông em và Salem  )
Nói tóm lại thì mình cũng chả thèm nghĩ hộ chúng nó làm gì, chúng nó sinh ra đã dốt nát, suy cho cùng đấy cũng chả phải cái tội. Mình thì khác, mình không thể sống như chúng nó được!
Dưới đây là ảnh của Tom:
Ngày thơ bé:

… là bạn nối khố của Bông:

… và lớn lên cùng Bông:

… thái độ nhâng nháo:

… cùng với Bông và Kira:

… từ tình bạn thành tình yêu:

Tổng kết: mèo ta là mèo ta, nó luôn kiêu hãnh với những gì nó có, nó tự lập cao nên nó cũng không quá cần người… đó chính là đặc điểm nổi bật của mèo Việt.

[alex]

Member
Chúc mừng tân gia, alex mở hàng cho đắt khách nào :)
Nhìn Tôm đáng yêu quá, giống hệt thằng Tôm mà cách đây 2 tháng có người gửi tại nhà alex rồi đang tâm bỏ rơi thằng bé ( cũng vì thằng bé và em gái nó bị bệnh :(). Sau khi được bác Báu chăm sóc 1 thời gian, Tôm đã khoẻ mạnh trở lại chứ không xấu số như em gái nó. Màu lông cũng y như Tôm nhà LinhLam vậy, khôn ra trò và quấn người lắm. Có lẽ nó là mèo ta nên alex cũng đặt tên là Tôm. Giờ thì Tôm đã tìm được mái nhà yên ấm và mình vẫn thỉnh thoảng tới thăm nó được. Còn Tôm vào nhà LinhLam thì nhất rồi :)
Ah Linh ơi, hôm trước định cho Xù sang rồi, nhưng đi hỏi tiêm triệt sản cho nó, người ta lại bảo phải chờ đúng lúc nó động đực thì tiêm mới có tác dụng, thành ra chưa cho nó tiêm được. Giờ vẫn đang gửi nó ở nhà bà dì em ah :(.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Đọc bài viết của linhlam, mình lại nghĩ đến giống chó Phú Quốc của Việt Nam, giống chó quý của người Việt đang dần khẳng định vị trí của mình trên bản đồ chó thuần chủng trên thế giới, hy vọng mèo Việt Nam sẽ cũng như vậy, sẽ được công nhận là 1 giống mèo thuần trong tương lai gần.

Gemma

Active Member
Chúc mừng tân gia nhà Linh Lâm! Không ngờ nhà Bờm cũng được kể tên trong diễn văn mừng tân gia của chủ nhà, xin cảm tạ, cảm tạ! Nhà cháu cũng chưa có làm gì lớn lao đóng góp cho phong trào nuôi mèo Tây cả mà! Chừng nào thằng Bờm và chị em Cam đóng góp được ít em bé mèo xinh xinh cho đời thì mới đáng kể ạ! :">:p

Tom xinh giai lắm, nhìn rất đáng mặt đàn ông. Còn em Bông nhìn đôi mắt rất giống Cam nhà Gemma, mắt to tròn và trông u buồn lãng đãng... Đúng là mèo Ta tính tình độc lập hơn mèo Tây và cũng có nhiều cá tính đáng được vinh danh giống như chó Phú Quốc của ta vậy. Sao người mình không tự làm nổi bật lên giống mèo Vietnamese short hair nhỉ? Trông cũng đẹp đâu kém gì mấy em... American short hair đâu nào, nhất là màu lông của em Tom của chủ nhà đây này! <:p:-*<:p Biết đâu mai này trong những cuộc thi mèo quốc tế, Vietnamese short hair cat cũng được vinh danh trên bảng vàng :">:-w8->

dung_bth

Member
Xin chúc mừng gia chủ xây nhà mới, chúc nhà mình mau xây lầu đeeeeeeeeeeeeeeeê

linhlamhn

Member
[alex];532827 nói:
Chúc mừng tân gia, alex mở hàng cho đắt khách nào :)
Nhìn Tôm đáng yêu quá, giống hệt thằng Tôm mà cách đây 2 tháng có người gửi tại nhà alex rồi đang tâm bỏ rơi thằng bé ( cũng vì thằng bé và em gái nó bị bệnh :(). Sau khi được bác Báu chăm sóc 1 thời gian, Tôm đã khoẻ mạnh trở lại chứ không xấu số như em gái nó. Màu lông cũng y như Tôm nhà LinhLam vậy, khôn ra trò và quấn người lắm. Có lẽ nó là mèo ta nên alex cũng đặt tên là Tôm. Giờ thì Tôm đã tìm được mái nhà yên ấm và mình vẫn thỉnh thoảng tới thăm nó được. Còn Tôm vào nhà LinhLam thì nhất rồi :)
Ah Linh ơi, hôm trước định cho Xù sang rồi, nhưng đi hỏi tiêm triệt sản cho nó, người ta lại bảo phải chờ đúng lúc nó động đực thì tiêm mới có tác dụng, thành ra chưa cho nó tiêm được. Giờ vẫn đang gửi nó ở nhà bà dì em ah :(.
Cảm ơn mọi người đã chúc mừng ;;)
Chị Alex à, về cái Xù ấy, nếu bí quá thì chị cứ mang qua cho em, em cách ly Xù khỏi thằng bố Bông là được mà, thằng Xu thì bị cắt chym lâu rồi nên không phải lo đâu. Em chỉ sợ con bé đi nhà lạ thì khổ thôi... Em đang chăm một lũ nên thêm một đứa cũng không sao, hơn nữa nó vẫn là con nhà em mà :D
Đọc bài viết của linhlam, mình lại nghĩ đến giống chó Phú Quốc của Việt Nam, giống chó quý của người Việt đang dần khẳng định vị trí của mình trên bản đồ chó thuần chủng trên thế giới, hy vọng mèo Việt Nam sẽ cũng như vậy, sẽ được công nhận là 1 giống mèo thuần trong tương lai gần.
Được như thế thì còn gì bằng, hay là anh Cương kêu gọi mọi người nghĩ cách giúp mèo Việt Nam đi anh...
Chúc mừng tân gia nhà Linh Lâm! Không ngờ nhà Bờm cũng được kể tên trong diễn văn mừng tân gia của chủ nhà, xin cảm tạ, cảm tạ! Nhà cháu cũng chưa có làm gì lớn lao đóng góp cho phong trào nuôi mèo Tây cả mà! Chừng nào thằng Bờm và chị em Cam đóng góp được ít em bé mèo xinh xinh cho đời thì mới đáng kể ạ! :">:p

Tom xinh giai lắm, nhìn rất đáng mặt đàn ông. Còn em Bông nhìn đôi mắt rất giống Cam nhà Gemma, mắt to tròn và trông u buồn lãng đãng... Đúng là mèo Ta tính tình độc lập hơn mèo Tây và cũng có nhiều cá tính đáng được vinh danh giống như chó Phú Quốc của ta vậy. Sao người mình không tự làm nổi bật lên giống mèo Vietnamese short hair nhỉ? Trông cũng đẹp đâu kém gì mấy em... American short hair đâu nào, nhất là màu lông của em Tom của chủ nhà đây này! <:p:-*<:p Biết đâu mai này trong những cuộc thi mèo quốc tế, Vietnamese short hair cat cũng được vinh danh trên bảng vàng :">:-w8->
Chị Gem ơi, Tom nó là con gái đấy chị ạ :D Tại nhà em đặt tên lung tung nên tính cách chúng nó cũng bị ảnh hưởng bởi cái tên. Ví dụ thằng Xu rõ ràng là con zai mà tính thì ái không chịu được, thằng Bông cũng thế - lành như cục đất, 2 nàng Tom và Kira thì đầu gấu thôi rồi...
Tôm nhà anh chị giống hệt Mimi nhà em luôn í :)
Cũng lấy 1 thằng chồng tây như này,từ bé lớn lên cùng nhau
Em ơi, Cốm được 3kg chưa? nghe mẹ em nói nó béo khỏe lắm hả? Có ảnh thì up lên cho anh chị mừng với...
Xin chúc mừng gia chủ xây nhà mới, chúc nhà mình mau xây lầu đeeeeeeeeeeeeeeeê
Cảm ơn bạn, nhưng nhà mình hoàn cảnh lắm, mèo và chủ còn phải chia nhau từng bát cơm cơ... nhưng vẫn sẽ cố xây thêm lầu cho bọn nó chạy thoải mái

linhlamhn

Member
Tiếp câu chuyện về Tom...
Dạo này Tom hay sang hàng xóm nhà Linh Lâm chơi vì nó chê chủ nghèo, toàn cho ăn cơm với cá nục rán, chán òm. Nhà hàng xóm giàu hơn, toàn gọi Tom vào cho ăn tôm luộc với cá trứng rán, sướng hơn nhiều. Ở nhà Linh Lâm lại còn phải tranh chỗ ngủ với mấy đứa đần độn, sang nhà hàng xóm Tom được ngủ trên gối thơm... Được rồi, sang hàng xóm mà ăn tôm, cái đồ ... Tom lại thích ăn tôm... sang đấy mà ở, đây đỡ được một miệng ăn nhé... cái đồ có mới nới cũ, ham giàu khinh nghèo... x-( Nhưng được cái mấy hôm nay Tom béo lên trông thấy, nhưng nó cứ đi chơi thế lại thấy nhớ, lại phải sang nịnh nó về nhà... "Ghét" nó nhất trên đời...

Mà nhà hàng xóm cũng lạ, toàn kêu mấy đứa mèo Tây nhà mình trông đần độn, lại cứ thích cái con ranh tinh tướng này mới buồn cười chứ... Người ta còn bảo, khi nào dọn đến nhà mới thì muốn cho nó sang ở cùng??? Tom mà hiểu tiếng người chắc nó gật đầu luôn quá :(

linhlamhn

Member
Trông Cốm "người nhớn" và chững chạc ghê, mà càng lớn mấy chị em tụi nó càng giống nhau, nhất là Cốm-Bống béo và Đô Đô, giống từ cái mặt, cái bờm lông xoăn tít đến ánh mắt rất hiền... sướng nhất là đứa nào cũng khỏe mạnh và lớn nhanh

Trông Cốm "người nhớn" và chững chạc ghê, mà càng lớn mấy chị em tụi nó càng giống nhau, nhất là Cốm-Bống béo và Đô Đô, giống từ cái mặt, cái bờm lông xoăn tít đến ánh mắt rất hiền... sướng nhất là đứa nào cũng khỏe mạnh và lớn nhanh
đẹp lắm nhưng chả xinh bằng gái Bông nhà em <:p Bông nhà em xinh nhất vietpet :D:D:D:D:D

jur4ss

Tiếp câu chuyện về Tom...
Dạo này Tom hay sang hàng xóm nhà Linh Lâm chơi vì nó chê chủ nghèo, toàn cho ăn cơm với cá nục rán, chán òm. Nhà hàng xóm giàu hơn, toàn gọi Tom vào cho ăn tôm luộc với cá trứng rán, sướng hơn nhiều. Ở nhà Linh Lâm lại còn phải tranh chỗ ngủ với mấy đứa đần độn, sang nhà hàng xóm Tom được ngủ trên gối thơm... Được rồi, sang hàng xóm mà ăn tôm, cái đồ ... Tom lại thích ăn tôm... sang đấy mà ở, đây đỡ được một miệng ăn nhé... cái đồ có mới nới cũ, ham giàu khinh nghèo... x-( Nhưng được cái mấy hôm nay Tom béo lên trông thấy, nhưng nó cứ đi chơi thế lại thấy nhớ, lại phải sang nịnh nó về nhà... "Ghét" nó nhất trên đời...

Mà nhà hàng xóm cũng lạ, toàn kêu mấy đứa mèo Tây nhà mình trông đần độn, lại cứ thích cái con ranh tinh tướng này mới buồn cười chứ... Người ta còn bảo, khi nào dọn đến nhà mới thì muốn cho nó sang ở cùng??? Tom mà hiểu tiếng người chắc nó gật đầu luôn quá :(
Mình có 1 con y hệt vậy, giống này là giống gì vậy bạn ?

Gemma

Active Member
Nhìn em này giống... Vietnamese short hair cat quá! Xách dép chạy đây :-o:))

linhlady

Member
Mình có 1 con y hệt vậy, giống này là giống gì vậy bạn ?
Như mẹ Gem đã nói, dòng giống của e ấy theo tiếng Anh là Vietnamese short hair, khi dịch ra tiếng Việt sẽ là " Mèo ta lông ngắn" ấy bạn ơi :D.cầm dép chạy theo má Gem thôi.:D

nguyenthuy

Member
Hi, em chào chị. Lâu lắm rồi em mới thấy một topic khẳng định lại giá trị của mèo Việt như thế này. Em tham gia Vp cũng đã lâu, nhưng cũng phải công nhận rằng, có một thời gian, em chán không muốn vào VP. Cũng ko biết vì sao nữa c ạ. Thành viên mới thì nhiều hơn, nhưng những thành viên kì cựu cũng dần dần vắng bóng. Bây giờ, thì em hầu như không còn thấy c Ngudaymuon, chị 9669,...nữa. Tại em lâu không ghé VP nên lạc hậu rồi chăng? :D
Lan man quá.Hì hì. Hy vọng là topic của c có thể kéo dài. Chúc cho Tom sống khỏe mạnh thật lâu với c :)

chị Linh cho em gửi 2 đứa nhà em 2 ngày nha, để em dọn dẹp với rào lưới cái chỗ em ở trọ. Chứ mấy hôm để 2 đứa bên đó nó cứ chạy lung tung, ở tầng 5 mà thằng Bim nó trốn ra đc tót sang nhà hàng xóm leo lên tầng 2 nhà họ @@. Bông thì đêm nào cũng phiêu lưu 8->. Đi tìm 2 đứa nó chân tay ra rời, em khiếp xanh với 2 đứa nó rồi. Còn bé mèo kia em để bên chỗ bạn em =.= mấy bữa ở chung cứ sợ lây sang 2 đứa kia í, nó cứ đánh nhau...

linhlamhn

Member
Hi, em chào chị. Lâu lắm rồi em mới thấy một topic khẳng định lại giá trị của mèo Việt như thế này. Em tham gia Vp cũng đã lâu, nhưng cũng phải công nhận rằng, có một thời gian, em chán không muốn vào VP. Cũng ko biết vì sao nữa c ạ. Thành viên mới thì nhiều hơn, nhưng những thành viên kì cựu cũng dần dần vắng bóng. Bây giờ, thì em hầu như không còn thấy c Ngudaymuon, chị 9669,...nữa. Tại em lâu không ghé VP nên lạc hậu rồi chăng? :D
Lan man quá.Hì hì. Hy vọng là topic của c có thể kéo dài. Chúc cho Tom sống khỏe mạnh thật lâu với c :)
Cảm ơn bạn đã động viên, Tom nhà mình rất khôn và khỏe mạnh, từ bé đến giờ chưa ốm đau bao giờ... Hi vọng là cứ được như thế này mãi :)
Các chị thành viên cũ chắc là bận bầu bí, chăm em bé nên lâu không thấy xuất hiện trên diễn đàn thôi...
Mình thì thấy có nhiều thành viên mới cũng tốt, vì chứng tỏ ngày càng nhiều người yêu thích mèo, quan tâm đến cách nuôi mèo khoa học... Ai cũng có lần đầu tiên, có ai mới nuôi mèo đã có kinh nghiệm ngay đâu... :D
chị Linh cho em gửi 2 đứa nhà em 2 ngày nha, để em dọn dẹp với rào lưới cái chỗ em ở trọ. Chứ mấy hôm để 2 đứa bên đó nó cứ chạy lung tung, ở tầng 5 mà thằng Bim nó trốn ra đc tót sang nhà hàng xóm leo lên tầng 2 nhà họ @@. Bông thì đêm nào cũng phiêu lưu 8->. Đi tìm 2 đứa nó chân tay ra rời, em khiếp xanh với 2 đứa nó rồi. Còn bé mèo kia em để bên chỗ bạn em =.= mấy bữa ở chung cứ sợ lây sang 2 đứa kia í, nó cứ đánh nhau...
Okie em, cứ vứt chúng nó qua đây, Bông con thì về nhà cũ, thằng Bim thì nhanh quen nên không phải lo gì cả...