• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Video huấn luyện cơ bản

trangphuong

Active Member
Mình post video hlcb cho cu Đen đứng, ngồi, lằm, sủa, và ăn khi có lệnh, đây là toàn bộ kinh nghiệm học tại diễn đàn Vietpet ta.
Các bác thông cảm trình quay video hơi chuối, mình sẽ cố gắng sau. Vài ngày nữa mình sẽ post video cu Đen tha mồi, khẩu lệnh lại, và bò, hiện tại mình cũng đang hl em Nick đứng, ngồi, lằm, sủa, tha càm, đặc biệt Nick tiếp thu khá nhanh đạt 50% các lệnh, đặc biệt lệnh lại, đi theo chủ và tha càm Nick đạt 85%

http://www.youtube.com/watch?v=IKNnzCJznNs

LION_2009

Active Member
Huấn Luyện

Chào bác !
Em xem video của bác huấn luyện rất hay . Chó rất thành thục, em góp ý kiến với bác sao không làm khẩu lệnh từ xa hay hơn nhiều .

trangphuong

Active Member
Tự hl thành ra cu Đen vẫn đang tập luyện thôi, gần sau này xa bạn ạ...
Thực ra thì có biết cái gì đâu cứ vào góc huấn luyện đọc tham khảo rồi tự hl thôi, được như này mình cũng thấy vui rồi, cũng mong sao sau này cu Đen học được lệnh từ xa good. Cảm ơn sư tử nhiều.

chungtu

Tự hl thành ra cu Đen vẫn đang tập luyện thôi, gần sau này xa bạn ạ...
Thực ra thì có biết cái gì đâu cứ vào góc huấn luyện đọc tham khảo rồi tự hl thôi, được như này mình cũng thấy vui rồi, cũng mong sao sau này cu Đen học được lệnh từ xa good. Cảm ơn sư tử nhiều.
anh trangphuong cho mình hỏi có phải con chó đen đó là giống labrador không ? Mình mới tham gia diễn đàn, đang tìm hiểu các loại chó để nuôi :)

trangphuong

Active Member
Lab đó bạn.

anh trangphuong cho mình hỏi có phải con chó đen đó là giống labrador không ? Mình mới tham gia diễn đàn, đang tìm hiểu các loại chó để nuôi :)
Giống chó thân thiện đầy thông minh & nhiệt huyết, luôn luôn mong muốn làm vừa lòng ông bà chủ......với trẻ nhò và người già Labrador là người bạn không thể thiếu......:D..... Quảng cáo cho pan Lab... những ai yêu và nuôi cún như là bạn<coi như bạn> thì hãy chọn lab, những ai nuôi để bảo vệ và tấn công thì không lên tại lab thân thiện hiền lành, chỉ sủa báo,hoặc sủa doạ cắn thôi không có cắn thật trừ khi kích động mạnh thì lab mới cắn mà cắn như chó ta thôi.
Chúc bạn có một chú chó ưng ý.
Thân chào.

chungtu

Em đã xem hết mấy clip dạy chó của anh trên youtube rồi, anh dạy hay thật. Hiện em đang nuôi 1 bé golden mới 2.5 tháng tuổi thôi, sau này có gì anh chỉ giáo vài chiêu nhé :)

trangphuong

Active Member
Chào Chungtu.

Em đã xem hết mấy clip dạy chó của anh trên youtube rồi, anh dạy hay thật. Hiện em đang nuôi 1 bé golden mới 2.5 tháng tuổi thôi, sau này có gì anh chỉ giáo vài chiêu nhé :)
Ok nhất trí cao, mình sẽ bảo bạn những gì mình biết......:D.......
Chúc bé nhà Golden nhà bạn nhanh lớn.
Thân chào.

Cherynhai

Member
Ok nhất trí cao, mình sẽ bảo bạn những gì mình biết......:D.......
Chúc bé nhà Golden nhà bạn nhanh lớn.
Thân chào.
Bác Phương ơi, bác mách em vài chiêu để huấn luyện con rott nhà em được không bác.

chungtu

Bác Phương ơi liệu con Golden có sủa canh nhà giống con Lab được không bác? Em đang lo vụ đó lắm đây, chó em còn nhỏ mà đã dạy được chiêu ngồi với nằm rồi đấy, tuy nhiên phải có đồ ăn mới làm :D. Từ ngày lên diễn đàn thấy rất nhiều cái bổ ích, nhưng mà thấy dạo này không sôi nổi lắm, có nhiều bài rất lâu rồi mà không ai trả lời, em thì ngày nào cũng phải lên đây ít nhất 3 lần/ngày .

trangphuong

Active Member
Được nhưng tuỳ vào bạn hl...

Bác Phương ơi liệu con Golden có sủa canh nhà giống con Lab được không bác? Em đang lo vụ đó lắm đây, chó em còn nhỏ mà đã dạy được chiêu ngồi với nằm rồi đấy, tuy nhiên phải có đồ ăn mới làm :D. Từ ngày lên diễn đàn thấy rất nhiều cái bổ ích, nhưng mà thấy dạo này không sôi nổi lắm, có nhiều bài rất lâu rồi mà không ai trả lời, em thì ngày nào cũng phải lên đây ít nhất 3 lần/ngày .
Bạn tìm hiểu bài viết của bác sỹ Báu Greenvet & bài của chị Rocse nhé...
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=27872
Theo mình thì Gd hay lab đều hl coi nhà được hết.

Lordrich

Member
Video hay quá...chú chó của bạn khôn thật...chữ ký cũng hay...mà còn cu đen nhà bạn luôn sát cánh mà

hoangthuy

Member
bác TRANGPHUONG cho em hỏi lệnh gọi lại của bác em thấy bác thực hiện ở trong nhà,khi ra ngoai đường hoặc đám đông nhất là khi chó đang chơi đùa với chó khác,bác gọi có lại ko ạ.Thằng cu nhà em ở trong nhà thì gọi đâu cũng ra kể cả nó đang ăn luôn nhưng khi cứ cho ra ngoài chỗ chơi nhất là khi chơi với chó khác là sao nhãng gọi mấy lần mới quay lại.Em chưa biết cách khắc phục thế nào.Mong bác truyền dạy em ít kinh nghiệm huấn luyện của bác

trangphuong

Active Member
Video hay quá...chú chó của bạn khôn thật...chữ ký cũng hay...mà còn cu đen nhà bạn luôn sát cánh mà
Cảm ơn đã quá khen...
bác TRANGPHUONG cho em hỏi lệnh gọi lại của bác em thấy bác thực hiện ở trong nhà,khi ra ngoai đường hoặc đám đông nhất là khi chó đang chơi đùa với chó khác,bác gọi có lại ko ạ.Thằng cu nhà em ở trong nhà thì gọi đâu cũng ra kể cả nó đang ăn luôn nhưng khi cứ cho ra ngoài chỗ chơi nhất là khi chơi với chó khác là sao nhãng gọi mấy lần mới quay lại.Em chưa biết cách khắc phục thế nào.Mong bác truyền dạy em ít kinh nghiệm huấn luyện của bác
Ỏ đâu cũng vậy bạn ạ, khi đã gọi lại là phải lại ngay thế mới là hlcb..ka..ka..
Cún nhà bạn ở chỗ đông người, chỗ nhiều cún lạ và nhiều cái làm chó sao nhãng và không chú ý đến bạn, mà bạn muốn cún nghe lời 100% cái này cũng khó đối với mình cún nhà mình đến chỗ đông người chỉ nghe lệnh mình tầm 80% thôi, mình đang hoàn thiện dần. Muốn cún đến chỗ đông người chắc phải trình độ hlv chuyên nghiệp trứ không phải trình của những tay a-ma-to như mình..ka..ka..nhưng bạn hỏi thì mình cũng chỉ vài chiêu gọi là múa rừu qua mấy bác thợ vậy.

Bạn chuẩn bị dây dắt dài độ 5-7m móc vào vòng kỷ luật và bắt đầu dắt cún đi dạo, đi đến chỗ đông người bắt Đứng tất nhiên là đứng im <đứng im độ 10p> trong khi đứng ta luôn quan sát thấy cún có biểu hiện khác như chuẩn bị ngồi xuống là ta hô Đứng..! đứng im và dậy dây kỷ luật bắt cún đứng im.
Sau khi tập đứng im, ta tập ngồi im, sau khi tập ngồi im ta tập tiếp Nằm im, tất nhiên Đứng, Nằm,Ngồi đều ok có nghĩa là Ngồi im được 10p rồi thì mới tập gọi lại.
Tại tập Đứng, Nằm, Ngồi im 10p cún đã hình thành phản xạ tuôn lệnh gần như tuyệt đối..khi đó bạn bắt cún Ngồi im, hoặc Đứng im rồi bỏ đi độ 5-7m tây vẫn cầm dây dắt và hô Lại đây, cún mà không lại bạn dật dây kéo về phía mình cún bắt buộc phải làm theo <cưỡng chế chút> ...và cứ thế tập sau này bỏ dây ra mà cún vẫn nghe thì coi như đã ok.
Cu Đen nhà mình giờ Ngồi im được 30p, nằm im thì 1h đứng im thì 20p, mình cũng đang tập thôi, cu zomy nhà mình giờ cũng vậy tuân lệnh cơ bản thang điểm 10 thì cháu được 7..ka..ka..
Chúc bạn thành công.
Thân chào!