• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Viêm tuyến nhờn trên cằm mèo

chienvet

Chuyên gia thú y
VIÊM TUYẾN NHỜN TRÊN CẰM MÈO
Viêm tuyến nhờn trên cằm mèo là tình trạng các mụn đầu đen phát triển trên cằm của mèo.
I. Nguyên nhân của viêm truyến nhờn trên cằm mèo
Nguyên nhân chính xác của hiện tượng này chưa được làm sáng tỏ, nhưng có một số yếu tố được xem là có liên quan đến hiện tượng này như: Stress, hệ miễn dịch kém, mèo ít được tắm rửa chải lông, sự có mặt của các bệnh khác, viêm da do tiếp xúc hoặc viêm da dị ứng, và sự hoạt động không bình thường của tuyến nhờn và nang lông.
II. Triệu chứng của viêm truyến nhờn trên cằm mèo
1. Có nhiều nốt dạng trứng cá trên cằm và miệng mèo, và nhìn cằm như là bẩn.
2. Mụn có thể phát triển trong ổ áp xe nhỏ, sau đó phá vỡ và đóng vảy.
3. Trong một vài trường hợp, có loét, rụng lông, sưng có thể phát triển ở cằm.
4. Nó gây ngứa và là nguyên nhân gây mèo gãi tạo ra vết xước, nó cũng là nguyên nhân gây ra tổn thương cả một vùng. Từ đó các vi khuẩn kế phát có thể thâm nhập và phát triển.
5. Tình trạng này có thể chỉ đến một lần trong đời của mèo, chúng đến rồi đi, hoặc ở lại chỗ đó trong suốt cuộc đời mèo. Ở giống Persian nó có thể xuất hiện ở mặt và các nếp gấp trên da.
Viêm tuyến nhờn trên da mèo xuất hiện ở tất cả các giống mèo, các lứa tuổi và cả mèo cái và mèo đực đều có thể bị.
III. Điều trị
Hiện tượng này có thế khống chế nhưng không dễ điều trị. Có nhiều trường hợp nhẹ, không có triệu chứng nên không được điều trị. Trong một số trường hợp khác, benzoyl peroxide được dùng phổ biến. benzoyl peroxide gels được dùng để làm giảm hàm lượng dầu. Sự bổ xung thêm axit béo có thể có lợi. Dùng kháng sinh để điều trị vi khuẩn bội nhiễm. Nếu có sự viêm nhiễm rộng, thì có thể dùng Corticosteroids như prednisolone trong thời gian ngắn.
Đôi khi bệnh còn kết hợp với các bệnh khác như nấm ringworm, ghẻ…vì thế chúng nên được điều trị triệt để.
Chủ mèo nên giữ cho cằm của mèo được sạch sẽ vì đó là nơi bệnh dễ phát triển

ngudaymuon

Active Member
Thỉnh thoảng chị cũng thấy con bé Xù có một vài cái đen đen ở cằm, nhưng khi tắm chị chịu khó cho xà phòng vào rồi nhẹ nhàng cậy ra là nó hết. nếu không thì chị dùng oxi già để rửa là cũng hết. Không biết có phải cái bệnh này không nhỉ?

hoalinh

Member
Miu nhà mình cũng thấy có hai bên mép lưa thưa có một vài chấm đen ở hai bên mép .Mình thường dùng tay kéo vết đen bám trên lông mép là nó hết , có lẽ là thức ăn bám vào ???

Cún Mèo

Member
Ô, mình cứ tưởng đây là nấm cơ... Con bé gái nhà mình ngày trước bị nặng lắm, khổ mình, khổ cả nó. Hôm nào mình cũng vật nó ra dùng cái khăn sữa sơ sinh lau cằm cho nó, lau bằng ô xi già... Con bé bị lau đau, có lúc bật ra cả tí máu li ti cơ..

Mãi không khỏi, đã thế tai cũng bị bong vẩy, đóng cục, rất kinh.

Mình mua thuốc ngoài da về bôi cho con, mua xanh methylen như chị HChuong khuyên mua, cũng chả đỡ mấy.

Điên ruột, mình cho nó uống Ketoconazol, mỗi ngày 1 viên. Thế là bây giờ nó khỏi đấy Chiến ạ.

Tai lên da non rồi, cằm cũng không còn nhiều chấm bẩn như trước nữa...

HChuong

Member
Chúc mừng bé Lu đã khỏi bệnh nhá! Khổ thân con bé bị ngứa ngáy cả một thời gian dài, tội mẹ Phượng cực khổ tìm cách chữa chạy cho con nữa. Mà bé uống 1 viên có nặng liều quá không nhỉ?

hathu08

Active Member
trời ơi, chết mất.
Gấu nhà em bị như ảnh đầu tiên. Em tưởng là bị trứng rận, vì trên người cu cậu có mấy con rận, đang hoảng vì làm sao có trứng nhiều thế.
Em tắm cho Gấu, kì cọ ở đấy, cũng đỡ nhiều nhưng vẫn còn lấm tấm đen. làm thế nào bây giờ.

Cún Mèo

Member
Chúc mừng bé Lu đã khỏi bệnh nhá! Khổ thân con bé bị ngứa ngáy cả một thời gian dài, tội mẹ Phượng cực khổ tìm cách chữa chạy cho con nữa. Mà bé uống 1 viên có nặng liều quá không nhỉ?
Chị ơi, đã khỏi hẳn đâu ạ, còn lấm chấm nhưng nhẹ hơn nhiều, tóm lại vẫn phải chạy chữa chán.

Em cho nó uống liều 10 viên chị ạ, mỗi ngày đều đặn nửa viên, trong 20 ngày đấy ạ.

anhbob

Member
Mèo nhà mình thì 3/5 con bị bệnh này, mới đầu tưởng nó ăn bẩn ko chịu lau mồm nên thế. Hiện giờ nặng nhất là thằng loang, thỉnh thoảng lại đóng vẩy đỏ chót. Mỗi lần thế mình lại bôi mỡ mi - phăm cho nó (cái mỡ này cực tốt luôn, dùng cho người để bôi chống nhiễm trùng, chỉ có bán ở Viện Lao trên phố Hoàng Hoa Thám thôi nhé)chỉ cần bôi một lần là nó đỡ hẳn ngay.

cun0206

Member
Trời ơi thằng Bin nhà em cũng bị y như thế luôn e lấy khăn lau nó không hết e cứ tưởng nó bị bẩn. anh Chiến đẹp trai ơi cho em địa chỉ với

Cún Mèo

Member
Bé Lu nhà mình đã khỏi bệnh này, không biết là do thời tiết thay đổi hay do mình cho uống Ketoconazol nữa. Nói chung mình đang rất băn khoăn.

chienvet

Chuyên gia thú y
Thế nên trước đó em đã bảo chị xem kĩ xem có phải nấm không mà. Rồi em đưa giải pháp cho chị rồi, chị lại đi mua xanhmethilen :D.

thùy anh

ui, thằng Tũn nhà e cũng bị như này, ththoảng cũng thấy nó ngồi gãi gãi, e lại cứ tưởng là nó ăn xong k rửa kĩ nên thế, làm thế nào h

meomotdau

Member
Ô, mình cứ tưởng đây là nấm cơ... Con bé gái nhà mình ngày trước bị nặng lắm, khổ mình, khổ cả nó. Hôm nào mình cũng vật nó ra dùng cái khăn sữa sơ sinh lau cằm cho nó, lau bằng ô xi già... Con bé bị lau đau, có lúc bật ra cả tí máu li ti cơ..

Mãi không khỏi, đã thế tai cũng bị bong vẩy, đóng cục, rất kinh.

Mình mua thuốc ngoài da về bôi cho con, mua xanh methylen như chị HChuong khuyên mua, cũng chả đỡ mấy.

Điên ruột, mình cho nó uống Ketoconazol, mỗi ngày 1 viên. Thế là bây giờ nó khỏi đấy Chiến ạ.

Tai lên da non rồi, cằm cũng không còn nhiều chấm bẩn như trước nữa...
Con mèo nhà em không bị ở cằm mà bị ở cổ, lần đầu bôi cho nó thuốc trị ngoài da thì nó khỏi, sau thì không khỏi nữa, nó cứ gãi tùm lum. Không biết mèo nhà em bị làm sao ạ. Thuốc Ketoconazol là thuốc gì vậy ạ, mèo nhà em lại đang sắp đẻ, có nên bôi cho nó thuốc gì không? Các bác mách em với.

SANHEM

May quá, đang định lập topic hỏi mọi người.
Mèo nhà mình cũng bị như vầy. Con trước cũng bị thì phải nhưng nhẹ nên lúc em này bị, mình tưởng do ăn uống hay bị bẩn nên kệ, chỉ cậy đi hay lau thôi, nhưng giờ vết đen lên rất đậm =__+ Sợ quá, chạy lên đây.

Vậy tóm lại tình trạng hiện tại nên dùng thuốc gì ạ? Em nó chưa đến mức lở loét , chảy máu nhưng có mụn.
Có hình thế này

Mintha

Member
Xốp nhà mình bị thế này, mình mua tuýp kem Gentryderm về thoa theo hướng dẫn ghi trong hộp thuốc, khoảng 1 tuần là hết đó bạn.

Vị trí dưới cằm nên mèo cũng không liếm được.

Mèo nhà em cũng bị như thế này
mah còn bị nhiều lắm
xung quanh miệng đều bị, em lấy khăn ướt lau rồi cạy ra thì thấy nó đau lắm
xót quá mà không biết làm thế nào, mọi người chỉ em với

tenchil

Member
vậy muốn phòng bệnh này thì phải thường xuyên lau cằm, lau xung quanh miệng cho mèo hả anh ?

Cún Mèo

Member
Theo lời khuyên của bác sĩ thì không nên dùng thuốc người để chữa trị cho chó mèo.

Tuy nhiên với kinh nghiệm cá nhân, mình lại hay dùng thuốc người để chữa. Với cằm của em bé Lu (bị viêm cách đây 1 năm), mình cho con bé uống Ketoconazol (thuốc của Nizoral) thì con bé khỏi.

Bệnh này nhiều mèo bị, xấu nhất là ở những con mèo trắng, cằm sưng vều, xấu lắm.