• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vệ sinh Chó nuôi trong nhà thì cho đại, tiểu tiện ở đâu?

Lordrich

Member
Mình thấy Toy dog là những chú chó nhỏ nuôi trong nhà, ít khi nuôi ngoài sân. Xin hỏi kinh nghiệm các bạn đã và đang nuôi về vấn đề vệ sinh cho chó nuôi ở trong nhà. Mình cũng muốn nuôi vì Toy dog trông rất xinh xắn đáng yêu nhưng để nhà cửa sạch sẽ thì đúng là chỗ đi vệ sinh cho indoor dog là cả một vấn đề. Vậy các bạn thường bố trí chỗ đi vệ sinh cho toy dog nhà bạn ở đâu để hạn chế mùi hôi và đảm bảo vệ sinh cho nhà cửa. Nếu nhà bạn ở chung cư trên cao chẳng hạn thì bạn giải quyết vấn đề này như thế nào? Thanks nhiệt tình cho cao kiến của các bác

mimu210

Member
Mình đã nuôi 1 chú phốc hươu và mình dạy cho bé cách đi WC trong... toilet. Mình cứ khi nào hô:" Tun! Vào vệ sinh ngay!" là bé Tun vào. Mình nghĩ bạn nên dạy bé cách đi WC trong toilet.

Lordrich

Member
Như vậy ngày nào cũng vẫn phải hót phân ít nhất 2 lần phải không bác. Có cách nào dạy được cún tự đi vào bồn cầu và giật nước được không bác nhỉ. Mà Toy dog thì cũng bị lọt thỏm, không ngồi được. Không biết giải pháp nào là sạch sẽ và vệ sinh nhất. Ở nước ngoài có cái fake grass for indoor dog nhưng nhiều người cũng bảo không nên dùng. Đúng là chăm indoor dog thì như chăm em bé bác nhỉ

Callalily

Member
Bé nhà tớ 1 ngày 2 lần tớ dắt ra đường vừa đi dạo vừa đi VS luôn. 7h30 sáng và 8h tối. Ngày bé cũng chỉ ăn 2 bữa (min pin). Tớ tắm khô cho bé bằng phấn rôm Kodomo của Thái, đảm bảo ko có mùi và lại rất sạch sẽ nhé.

_Mèo_

Member
Tớ nuôi phốc hươu. ban đầu thì vất vả lắm, (tớ cũng ở phòng trọ nhà cao tầng mà) em ý toàn chui vào gầm giường bậy, và đi vs bằng cách ngồi bệt nên ko thể cho đi vào khay đc, nhà tớ có ban công nên tớ dành riêng khu ấy cho em nó đi vs, lót ni lông xuống dưới nền, sau đó trải giấy báo lên, em ấy quen mùi nên giờ tự giác ra đó, nhưng ban đầu bạn phải để ý xem em nó muốn đi vs là dắt ra chỗ mà bạn muốn em ý đi,và phải dọn dẹp luôn,nếu ko rất mất vs và cún cũng ko đi ra chỗ đó nữa đâu.(vẫn nên để 1 tờ giấy có chút nước tiểu của em cún nhé, nếu em cún bậy ra nhà thì phải dọn thật sạch,ko cún quen mùi lần sau sẽ lại bậy nữa)

Callalily

Member
Tớ đã đọc bài hướng dẫn làm chỗ đi VS cho cún = cỏ nhân tạo, nhưng vì tớ nuôi 2 em Minpin nhỏ xíu, nên tớ lấy luôn cái khay inox dưới đáy chuồng, rồi trải 1 lớp cỏ nhân tạo lên trên thế là xong. 2 em ý tự nhảy tót vào ị, xong là tớ lấy giấy hoặc nước dọn luôn, vẫn còn ít mùi đọng lại ở khay, nên 2 em ý thích lắm.

_Mèo_

Member
Mua cỏ nhân tạo đó ở đâu vậy bạn ?Please lengthen your message to at least 50 characters.

Callalily

Member
Nhà tớ ở phố ĐOàn Thị Điểm và có hàng bán cá cảnh ngay đầu phố, (đối diện hàng Made in VN số 4 ĐTĐ) nên tớ mua đc ở đó. Các bạn có thể lên Ngô Văn Sở để mua cũng có đấy.