• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

về việc tắm cho mèo

cho e hỏi mèo thì bao lâu mới tắm 1 lần , khi tắm cho mèo mình cần mang bao tay tay ko , e mới nui nên ko pít mong các sư phụ chỉ giáo

yoon_cat

Member
còn tùy vào mèo tây hay ta nữa, mèo tây thì vài tháng tới nửa năm tắm 1 lần cũng được vì nó lông ngắn và giống này hay liếm láp sạch sẽ, còn mèo tây thì trung bình 2 tuần tắm 1 lần, nếu mèo nhà bạn ở trong nhà khép kín lát nền sạch sẽ thì có thể lâu hơn và ngược lại

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
cho e hỏi mèo thì bao lâu mới tắm 1 lần , khi tắm cho mèo mình cần mang bao tay tay ko , e mới nui nên ko pít mong các sư phụ chỉ giáo
Tùy thuộc vào thời tiết bạn ạ, như trong SG nóng thì bạn có thể tắm cho mèo 1 tuần 2 lần nếu có thời gian hoặc 1 tuần 1 lần. Khi tắm dùng bông tắm là sạch sẽ và tiện lợi nhất.

yoon_cat

Member
a

Tùy thuộc vào thời tiết bạn ạ, như trong SG nóng thì bạn có thể tắm cho mèo 1 tuần 2 lần nếu có thời gian hoặc 1 tuần 1 lần. Khi tắm dùng bông tắm là sạch sẽ và tiện lợi nhất.
hà nội mùa hè cũng nóng không kém anh ạ, anh cho em hỏi ké mùa hè thay lông thì có nên cắt bớt lông của bọn nó đi cho mát không ạ

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
hà nội mùa hè cũng nóng không kém anh ạ, anh cho em hỏi ké mùa hè thay lông thì có nên cắt bớt lông của bọn nó đi cho mát không ạ
Ý mình nói là trong SG có thể tắm quanh năm, Hà nội mùa này cũng tương tự nhưng vào mùa đông thì không thể áp dụng được. Việc cắt lông thì tùy từng cách nghĩ, với mình cũng đang lên kế hoạch xén lông cho lũ lông dài nhà mình, mèo vừa thoải mái, lúc lông mọc trở lại sẽ rất đẹp.

cheoungsee

tùy vào độ lớn của mèo nhà bạn, mèo nhà mình còn nhỏ ( 3-4 tháng) nên chỉ đứng im mà kêu gào thôi, không dám cắn, cào ( mèo nhà mình rất khó tính, khi bế nhỡ chạm vào bụng của nó là kêu thất thanh rồi đợp cả chủ). Mình nghĩ nên để mèo tiếp xúc với việc tắm từ nhỏ, thứ nhất là sau này tắm không phản kháng mạnh, thứ 2 mèo con không tắm rất dễ bị rận. Mèo nhà mình đang nuôi 1 đại gia đình rận, mình đã thử bôi băng phiến giã nhỏ lên lông, doi 1,2 phut rận sẽ bò lổm nhổm lêb khu vực đầu, miệng, mũi, mắt, 4 chân:-ss. Bắt hết rồi sau đó tắm sạch bằng xà phòng. Cách này hơi độc hại với mèo, mình đang thử nghiệm thay băng phiến bằng phấn rôm trẻ em. Đây là toàn bộ kinh nghiệm về tắm mèo của mình:p

cheoungsee

tùy vào độ tuổi của mèo nhà bạn thôi.Mèo nhà mình còn nhỏ ( 3-4 tháng ) nên chỉ đứng im ko dám cào cắn gì. Nó ko thích lật ngửa để lộ phần bụng nên mình hạn chế chà mạnh vào mặt dưới của nó. Mình nghĩ nên tắm cho mèo từ nhỏ thứ nhất để khi mèo lớn không sợ tắm và mình cũng không quá vất vả khi tắm cho nó, thứ 2 mèo con ko tắm rất dễ bị rận. Mèo nhà mình đang có rất nhiều rận, tắm mãi không bắt được vì lông nó màu đen rất khó bắt. Mình đã thử dùng cách bôi băng phiến giã mịn lên người mèo ( khi khô). 1,2 phút sau lũ rận sẽ bò lung tung va tập trung ở khu vực đầu, mắt, mũi, mép ( chỗ ý mình sợ mèo liếm nên ko bôi).. nhìn rất hãi hùng, chúng nó con nhảy ca ra ngoài nữa, mình dùng khăn lau sơ người nó mà rận rơi vãi hết cả ra :-ss. Sau đó tắm sạch bằng xà phòng, sấy gần khô rồi bắt tiếp. Lần sau mình sẽ thử thay băng phiến bằng phấn rôm, sợ cái này độc hại. Đây là kinh nghiệm tắm mèo của mình, mong giúp ích được cho các bạn:D