• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

về chế độ dinh dưỡng cho mèo

yoon_cat

Member
Nhà mình có 3 bé mèo, 2 ta 1 ald đều được khoảng 3 tháng. hàng ngày mình cho 2 bữa chính là bữa trưa và tối, ăn cơm trộn gan hoặc thịt, còn bữa sáng và 1 bữa phụ ăn hạt. mọi người cho hỏi thế đã đảm bảo dinh dưỡng chưa.
Còn về việc tắm nắng, do nhà mình tương đối kín nên cần hỏi mọi người xem 1 tuần mấy bé cần tắm nắng mấy lần thì đủ để mình sắp xếp thời gian cho mấy bé phơi nắng
Mình thấy bảo không nên cho mèo ăn gan nhiều vì sẽ có hại cho mèo nên mình định thay gan = cổ gà xay, thế có đủ dinh dưỡng không nhỉ

Bạn k nên cho mèo ăn gan nhiều, sẽ dẫn đến tiêu chảy đấy. 1 tuần ăn gan 1 lần thôi. Mình thì đang nuôi 1 em 34 phấn hồng gần 3 tháng, được 1kg5 rồi. Chế độ ăn của mình là: Sáng 6-7h cho ăn canin 36, 10h ăn thịt lợn nạc, 12h thì cho ít thịt thôi và Nutri gel, Chiều 3-4h cho ăn phô mai, tối 6-7h ăn thịt lợn ( gà ), trước khi ngủ cho ăn hạt. Nói chung theo kinh nghiệm của mình thì cứ khi nào nó đói thì cho ăn, hạt thì để 24/24, nó đói sẽ tự ra ăn ( nếu bạn đi vắng nhiều ). nhưng hạn chế ăn hạt, ăn các đồ khác như thịt lợn, thịt gà, gan... còn mèo con ăn cá tanh hay đi ỉa lắm. Nếu bạn muốn đủ chất thì mua Nutri gel ( 157k/tuýp ). 1 ngày cho ăn khoảng 3-5cm thôi. mèo nhà mình ít khi tắm nắng lắm, ăn phô mai nhiều nên canxi k thiếu :)). Kết hợp tẩy giun ( mèo con 1 tháng tẩy 1 lần, khi nào được 6 tháng thì cứ 3 tháng tẩy 1 lần ) là béo ngay ý mà.

yoon_cat

Member
bạn cho mình cái tên thuốc tẩy giun cho mèo được không :D
mà nhà mình bình dân lắm sao mà kham nổi thức ăn sang như thế, hix, mình chỉ cho ăn cơm vs thức ăn và cho ăn thêm hạt thôi, chỉ mong chúng nó khỏe chứ chả dám mong béo ú. đúng là cho ăn gan nhiều dạo này bọn nó đi tướt quá :((
mèo thì cũng nên cho tắm nắng bạn à, vừa đủ chất vừa diệt khuẩn đẹp lông

tên thuốc tẩy giun là Exotral bạn nhé. Mua lẻ là 10k/viên ở các phòng khám. còn mua ở các shop thì 48k/vỉ 6 viên. 1 viên là dùng cho mèo 5kg. Về bạn cân em mèo lên xem nặng bao nhiêu rồi chia thuốc ra theo cân nặng. Nhớ nhé, 1 viên là 5kg. Mèo ăn gan nhiều k tốt đâu, bạn cứ cho ăn thịt lợn nạc là tốt nhất, khỏe như voi luôn. thịt thăn 11k/ lạng, bạn về luộc hoặc dim nhạt nhạt rồi cho nó ăn thôi.

vugiang89

Member
Bạn k nên cho mèo ăn gan nhiều, sẽ dẫn đến tiêu chảy đấy. 1 tuần ăn gan 1 lần thôi. Mình thì đang nuôi 1 em 34 phấn hồng gần 3 tháng, được 1kg5 rồi. Chế độ ăn của mình là: Sáng 6-7h cho ăn canin 36, 10h ăn thịt lợn nạc, 12h thì cho ít thịt thôi và Nutri gel, Chiều 3-4h cho ăn phô mai, tối 6-7h ăn thịt lợn ( gà ), trước khi ngủ cho ăn hạt. Nói chung theo kinh nghiệm của mình thì cứ khi nào nó đói thì cho ăn, hạt thì để 24/24, nó đói sẽ tự ra ăn ( nếu bạn đi vắng nhiều ). nhưng hạn chế ăn hạt, ăn các đồ khác như thịt lợn, thịt gà, gan... còn mèo con ăn cá tanh hay đi ỉa lắm. Nếu bạn muốn đủ chất thì mua Nutri gel ( 157k/tuýp ). 1 ngày cho ăn khoảng 3-5cm thôi. mèo nhà mình ít khi tắm nắng lắm, ăn phô mai nhiều nên canxi k thiếu :)). Kết hợp tẩy giun ( mèo con 1 tháng tẩy 1 lần, khi nào được 6 tháng thì cứ 3 tháng tẩy 1 lần ) là béo ngay ý mà.
bác chăm mèo hơn chăm người luôn :-ss