• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vẻ đẹp của Rough Collie ^^

andyaus155

Active Member
Do mình thích Rough Collie nên có sưu tập 1 số hình, share cho các bạn coi cùng

Đầu tiên là Rough Collie màu Blue Merle

tuyetl4nh

Member
collie ở nước ngoài lông dày và đẹp quá. Còn ở VN collie lông kô được đẹp như vậy. Ở VN chăm sóc bộ lông như thế và + với môi trường ở VN thì có lẽ khá là mệt

andyaus155

Active Member
collie ở nước ngoài lông dày và đẹp quá. Còn ở VN collie lông kô được đẹp như vậy. Ở VN chăm sóc bộ lông như thế và + với môi trường ở VN thì có lẽ khá là mệt
Hì môi trường chỉ là 1 phần thôi bạn à. Mình mua bé rough collie màu Blue merle ở Melbourne, Australia. Thời tiết bên này 6 tháng nóng, 6 tháng lạnh còn khó chịu hơn thời tiết Hà Nội nữa, mà Collie ở trại đó nè:

Lông collie đẹp do những yếu tố:

- Chế độ ăn hợp lý + tập luyện thể lực
- Chế độ chăm sóc lông:
+ Chải lông thường xuyên để loại bỏ lông rụng và da chết,
+ Dùng các loại thuốc có chứa vitamin làm đẹp và bóng lông được trộn lẫn trong thức ăn, xịt lên lông
+ Hạn chế tắm ướt cho cún, thông thường 1 năm tắm khoảng 2 lần, hoặc cún dơ quá thì 2 tháng tắm 1 lần để tránh da bị khô, dẫn đến các bệnh về da làm ảnh hưởng đến lông. Nếu người cún có mùi thì đã có những loại thuốc khử mùi trên mình chó. Thêm vào đó nếu chó dơ quá thì tắm bằng các loại xà bông tắm khô (mình đọc trong diễn đàn nào đó ở Việt Nam khuyên không nên tắm khô, nhưng theo như những người chuyên nuôi, nhân giống và show Rough Collie thì không có ai nói là không nên tắm khô, mà chỉ khuyên hạn chế tắm ướt)
+ Diệt ve rận thường xuyên để bảo vệ da và lông
+ Để lông bông lên và có những hình dáng hoành tráng thì dùng các loại kem, thuốc xịt tạo kiểu lông (dạng như keo vuốt tóc của người đó ^^). Các bạn có thể coi 1 số sản phẩm của hãng này: http://www.chrissystems.com/

Nói chung là nuôi các loài chó khác thì chỉ cần cho ăn hợp lý và tập luyện là đủ, không tốn công phu, nhưng với Rough Collie thì đòi hỏi hơi tốn kém kể cả về thời gian và tiền bạc để chăm sóc cả sức khỏe và bộ lông :whew:

Mình xin góp ảnh 2 em Rough Collie nhà mình nhé .

Đây là em Roxy đực :

Còn đây là em Kitty cái :

2 vợ chồng đi chơi đây ạ :

Bonus thêm quả ảnh em Salem màu Tri Color nữa ạ :

andyaus155

Active Member
Ủa em kitty nào kia? Mới mua thêm hay của ai thế bạn? Nhìn thấy Rough Collie là người lại thấy bứt rứt, mong đến ngày về để đi off gặp mấy em đó quá ^^

Ủa em kitty nào kia? Mới mua thêm hay của ai thế bạn? Nhìn thấy Rough Collie là người lại thấy bứt rứt, mong đến ngày về để đi off gặp mấy em đó quá ^^
Con đó là nhà mình mới mua thêm vì em Roxy bỏ nhà đi kinh khủng quá :)) . Mình cũng mong bạn về để gặp em Blue Merle của bạn quá :)

andyaus155

Active Member
Con đó là nhà mình mới mua thêm vì em Roxy bỏ nhà đi kinh khủng quá :)) . Mình cũng mong bạn về để gặp em Blue Merle của bạn quá :)
Mua ở đâu nhanh vậy? Bé cái đó cũng đẹp. Bạn mua của nhà ai nuôi hay của shop? Giá có đắt không?