• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

vẹt gì đây ạ?????

snowy87

Member
ôi vẹt xinh quá, nhưng em tưởng vẹt này phải xích chứ, ai lại nhốt lồng :-??
( vì em xem phim, mấy con vẹt mỏ to lắm mồm là họ hay xích lại và đậu trên vai )
hehe, yêu nhất những con lắm mồm :x

tribm.ts

Member
Con này nếu k nhầm trong Nam gọi là con Xích, một giống vẹt to, loại nhỏ hơn gọi là con Két. con này dạy nói rất hay, con Két ít nói hơn nhiều. Loại này bạn nên chọn con trống nuôi đẹp hơn (khả năng nói thì giống nhau): con trống đầu to, mỏ to (chọn con đầu nhiều góc cạnh, đầu tròn nhỏ là mái)

my_lucky

Active Member
em nhớ hồi nhỏ em cũng nuôi một đôi vẹt này ạ, theo như ông chú em nói hồi đó với em thì đây là giống vẹt rừng hay còn gọi là vẹt Xanh ( đó là theo lời chú em nói với em thế ). Giống này chim đực rất to, mỏ to và rất khoẻ.Hồi đó em xích nó bằng xích inox mà nó còn cắn đứt xích bay mất đấy ạ.........Thân!

donghaiduong

Loài này người ta còn gọi là vẹt xanh đuôi dài của việt nam. Con này nuôi cũng hay lắm, mau biết nói va khôn

Terrier

Member
Các bác ơi em ở HN thì kiếm em Vẹt xanh này ở đâu ạ? giá khoảng bao nhiêu ạ?

cyber_hp

Member
Con này đúng là vẹt xanh,có nơi gọi là vẹt ngô.Con của bạn vẫn còn non,khi trưởng thành mỏ nó sẽ thành màu đỏ rất đẹp.Bạn nên dùng xích và cho chim đậu lên cành cây để không bị gãy đuôi,mất đẹp bạn àh

cyber_hp

Member
Các bác ơi em ở HN thì kiếm em Vẹt xanh này ở đâu ạ? giá khoảng bao nhiêu ạ?
Vẹt này ở chợ Hàng chỗ mình con đẹp chỉ khoảng 200k thôi.Khi nào rảnh vào chủ nhật bạn đến HP,mình dẫn đi xem chợ,nhiều cái hay lắm.:-bd

aikin

Member
Bạn có một chú Vẹt đầu tím rất đẹp ah, loài này dễ nuôi lắm. Bạn nuôi từ chim non hả bạn?! loài này chừng 8 tháng là bạn tập nói đc rồi á

flyaway

em này chỉ là vẹt đầu xám thôi, ko phải xích đau..giống vẹt xanh như các bạn nói chỉ có cọn vẹt má vàng và vẹt ngực đỏ là có khả năng nói thôi, con này ít có con khả năng nói lắm...

em này chỉ là vẹt đầu xám thôi, ko phải xích đau..giống vẹt xanh như các bạn nói chỉ có cọn vẹt má vàng và vẹt ngực đỏ là có khả năng nói thôi, con này ít có con khả năng nói lắm...
Bạn nói đúng đó,lúc trước mình tính mua két (vẹt) đầu xám này nhưng cái thằng bán chim nó bảo con này không biết nói chuyện nên không mua,mình mua con két ngực đỏ giá 120k của mấy tay bán dạo từ Đồng Nai (bay giờ nó hét đến 300k) nuôi được 10 ngày thì nó chầu diêm vương.Bây giờ mình cạch mấy tay bán chim dạo tới già luôn.:(

flyaway

Bạn nói đúng đó,lúc trước mình tính mua két (vẹt) đầu xám này nhưng cái thằng bán chim nó bảo con này không biết nói chuyện nên không mua,mình mua con két ngực đỏ giá 120k của mấy tay bán dạo từ Đồng Nai (bay giờ nó hét đến 300k) nuôi được 10 ngày thì nó chầu diêm vương.Bây giờ mình cạch mấy tay bán chim dạo tới già luôn.:(
thường thì mấy tay bán dạo thường "bỏ tù" chim, nên khi mua về thường thì đã bị suy kiệt vì họ nhốt chim đã lâu và cho ăn ko đến đâu...cũng tùy vì nếu đụng con mới thì hên ...phải thật rành thì mới mua mấy tay đó dược