• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

vận chuyển chó bằng đường Hàng Không

tonyhua

hi,

Tui sắp vận chuyển một con chó lai Phú Quốc nặng khoảng 8kg sang Mỹ. Hiện giờ đang lo lắng là khi vận chuyển bằng đường Hàng Không thông qua khoang Hành Lý có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của nó không? Hiện giờ tôi đang chuẩn bị chích ngừa + khám sức khoẻ + các giấy tờ hợp lệ để xuất cảnh chó.

Xin các bạn tư vấn dùm nhé, mình cám ơn nhiều.

Thanks

becool

Member
Không vấn đề gì nếu bân chuẩn bị sẵng sàng thức ăn, nước uống cho cún. Cho thêm vài món đồ chơi nhỏ vào lồng, đừng to quá chiếm chỗ của em nó.
Tuỳ them tinh thần của con chó nữa. Nếu là chó của bạn bay dài như vậy sợ nó hồi hộp, tốt nhất bạn cho nó uống thuốc an thần. Chú ý tham khảo BSTY để mua loại dùng cho chó, đúng liều theo cân nặng.

Hung.tinhyeu

Active Member
hi,

Tui sắp vận chuyển một con chó lai Phú Quốc nặng khoảng 8kg sang Mỹ. Hiện giờ đang lo lắng là khi vận chuyển bằng đường Hàng Không thông qua khoang Hành Lý có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của nó không? Hiện giờ tôi đang chuẩn bị chích ngừa + khám sức khoẻ + các giấy tờ hợp lệ để xuất cảnh chó.

Xin các bạn tư vấn dùm nhé, mình cám ơn nhiều.

Thanks
Về thủ tục giấy tờ và chính ngừa cho chó mình không đề cập. Còn chuyện đảm bảo sức khoẻ cho chó trong suốt quá trình bay, trước một đến hai ngày làm thủ tục vận chuyển cho chó, bạn nên cho nó ăn chút đỉnh ( chút đỉnh thôi nhé ) chuẩn bị một bình nước OREZON vị cam cho nó uống trong suốt quá trình bay. Chó có thể nhịn ăn trong vòng 5 đến 7 ngày nhưng không thể nhịn uống trong một vài ngày. Nước OREZON vị cam có tác dụng điện giải đường ruột, tăng cường trợ sức, trợ lực. Thân

utdfan100

Member
Em sáp mang PQ sang Oregon Hoa Kì.Tham khão mâý hãng hàng không nhung tòan các hãng không cho mang pet. ACE có bíêt hãng nào cung câp dich vu uy tín vân chuyên chó qua Mÿ (shipping) gíup em.

tvmtrang

cho mình hỏi, chó mang từ Việt Nam sang Mỹ, thời tiết lạnh chó có sống được hay không?

tonyhua

bạn vào đây nhé, tôi ghi rõ các bước, hiện giờ thì tôi đã đem được một con sang Mỹ được 3 tháng. Theo nhận định thì chó lớn hơn 4-5kg thì chịu lạnh tốt hơn, nhưng nếu đi qua đây vào mùa đông thì tốt nhất là 1 tháng đầu không nên cho nó ở ngoài trời nhiều nhé, nuôi nó trong nhà là tốt nhất.

Thanks

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Vận chuyển chó đường Hàng không- Những điều cần biết.

Vận chuyển chó đường Hàng không- Những điều cần biết.

Nhu cầu đi lại, sinh sống, công tác, học tập của con người ngày càng tăng. Việc mang vật nuôi đi cùng là cần thiết, tốt cho cả chủ và chó.

Vận chuyển Hàng không, đặc biệt là các chuyến bay xa, dài, chủ chó cần lưu ý:

1. Cần biết chắc chắn ( Confirm ) đường bay, thời gian bay trên không, thời gian transit và chuyển máy bay, thời gian làm thủ tục "Check-in" cho chó. Bay đi Hoa Kỳ là chuyến bay dài phải transit ở Hàn quốc hoặc Nhật Bản thời gian làm thủ tục lên máy bay, transit và bay mất khoảng trên dưới 24 giờ. Lưu ý chống nóng hoặc chống thay đổi nóng lạnh đột ngột khi làm thủ tục tại sân bạy Việt nam.

2. Chuẩn bị cho chó trước khi bay:

- Lồng chó phải đạt tiêu chuần vận chuyển hàng không, đủ rộng và thoáng, cứng cáp chắn chắn. Một số Hãng hàng không còn bắt buộc chó vận chuyển phải cho uống thuốc ngủ, an thần. Bộ hồ sơ copy của chó: Airwaiy Bill, Health Certificate, Health Book... thường được gắn theo lồng chó.

- Chó nên để đói trước khi bay vài giờ, dắt đến chỗ mà cho thường đi vệ sinh để có thể tiêu, tiểu trước, chuẩn bị đủ nước kèm theo lồng, tốt nhất là bộ bình nước liếm có viên bi treo trong lồng. Không để nhiều đồ lót đệm bằng vải, bông hoặc các chất độn khác trong lồng đề phòng chó đói mà ăn nuốt gây tắc tiêu hoá.

- Một số Hãng Hàng không cho phép củ chó gặp và dẫn chó đi dạo ở nơi tranisit. Nếu được như vậy, chủ chó có điều kiện kiểm tra lại nước uống, sức khoẻ chó để bay tiếp.

3. Yêu cầu Kiểm Dịch Động Vật chó chó đi Hoa-Kỳ không phức tạp lắm. Chó chỉ cần có Giấy Animal Health Certificate do Các Cơ Quan Thú Y Vùng cấp, chứng nhận khoẻ mạnh và không có dấu hiệu lâm sàng của bất cứ bệnh truyền nhiễm nào vào ngày xuất phát ( No signs of any infectious diseases on the day of shipment ) đã tiêm vaccine phòng bệnh Dại 21 ngày và dưới 1 năm trước khi bay.

Hy vọng các thông tin trên hữu ích cho các bạn. Bạn nào đã mang chó đi Hoa Kỳ rồi có thể trao đổi thêm kinh nghiệm cùng anh em.

Chúc các bạn và cún may mắn, an toàn.

Em đã post bài này ở mục “nhắn tin hỏi đáp…” nhưng vẫn nhờ các bác qua topic này. Em đang có nhu cầu mua một em cún ở Mỹ về Việt Nam. Chủ chó bên đó không có nhiều thông tin về hãng hàng không nào hay nhận vận chuyển chó về Việt Nam. Bác nào đã từng chuyển rồi thì chia sẽ thông tin giúp em với. Không biết về phía người nhận ở Việt Nam thì cần phải làm thủ tục gì để nhận chó ở sân bay Nội Bài? Cám ơn các bác nhiều.

Em đã post bài này ở mục “nhắn tin hỏi đáp…” nhưng vẫn nhờ các bác qua topic này. Em đang có nhu cầu mua một em cún ở Mỹ về Việt Nam. Chủ chó bên đó không có nhiều thông tin về hãng hàng không nào hay nhận vận chuyển chó về Việt Nam. Bác nào đã từng chuyển rồi thì chia sẽ thông tin giúp em với. Không biết về phía người nhận ở Việt Nam thì cần phải làm thủ tục gì để nhận chó ở sân bay Nội Bài? Cám ơn các bác nhiều.

E muốn mang chó từ đài loan về đến đây thì cần những giấy tờ gì mọi người ai biết chỉ e với và cả giá cả để mang 1 e poodle về nữa . Xin cảm ơn