• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vấn đề uống sữa của mèo

Mintha

Member
Bọn mèo nhà em hay làm nũng, em pha sữa Procare cho em uống bọn nhóc cũng nhảy lên bếp vòi vĩnh đòi uống nên thường em cũng pha cho tụi nó uống luôn, chỉ có điều pha cho tụi nó em không bỏ đường.

Bạn em có bảo cho mèo uống sữa nhiều bị yếu ruột có đúng không?

Em nhớ mang máng có đọc đâu đó mèo không được cho uống sữa có chứa Lactose (Procare em đang uống có Lactose). Vậy điều này có đúng hay không? Lactose có hại gì cho mèo?

Trong Tom & Jerry em thấy Tom là mèo lớn nhưng vẫn uống sữa, như vậy trong ba nhóc ở nhà có một nhóc đã khá lớn (khoảng hơn 2 - 3 tháng tuổi, em không chắc lắm), uống sữa cũng không có gì hại? Em đơn giản muốn tụi nó ăn uống khỏe mạnh thôi.

Nhóc mèo út nhà em mới mua ở lề đường về cách đây không lâu, rất nhỏ và rất gầy, ít hoạt bát, đã sổ lải, ăn được nhưng không chịu uống sữa, trong khi hai nhóc kia tung tăng suốt ngày, như vậy cũng không vấn đề gì? Liệu có cần thiết phải dỗ bé uống sữa?

Nếu em uống các loại sữa bổ sung Collagen mà bọn nó đòi thì liệu chia cho bọn nhóc uống chung thì có gây hại gì cho tụi nó không?

Anh chị ở đây hiểu biết về mấy vấn đề này xin giúp em để em yên tâm phục vụ tụi nó :D

Phu Dung

Moderator
Sữa là loại thức uống giàu dinh dưỡng nên rất cần thiết cho lũ nhỏ. Chỉ có một điều cần lưu ý là lũ mèo thường không có men tiêu hóa lactose nên uống sữa có lactose dễ gây rối loạn tiêu hóa. Cũng không nên cho mèo uống sữa có đường. Những loại sữa cho trẻ sơ sinh và sữa dinh dưỡng không có lactose đều có thể dùng cho mèo (Pediasure, Ensure, PediaPlus, EnPlus...).

Mintha

Member
Mình được biết là chó mèo ăn hay uống đồ ngọt sẽ bị đau bụng nên không dám pha đường bao giờ, uống sữa bạn mua túi sữa tươi tinh khiết Vinamilk loại không đường cho tiện mà cũng có phần an tâm hơn nữa.

bechabong

Member
Em có thấy ngoài mấy tiệm bán thức ăn cho mèo, có bán sữa bột dành cho mèo mà?

Mintha

Member
Cái đó mình có thấy, có mua. Nhưng khổ cái lũ mèo nhà mình cứ thích đú đởn, đang ăn, uống hay làm bất cứ gì nhưng chỉ cần để ý thấy mình có vẻ như đang pha chế đồ ăn, đồ uống là lập tức quăng phần của nó ở đó lại chạy lại chỗ mình đòi đồ của mình cơ, không cho tụi nó theo hoài, leo cả lên người, còn tròn mắt ngây thơ tội nghiệp nữa chứ >.<

Cubin

Member
Cái đó mình có thấy, có mua. Nhưng khổ cái lũ mèo nhà mình cứ thích đú đởn, đang ăn, uống hay làm bất cứ gì nhưng chỉ cần để ý thấy mình có vẻ như đang pha chế đồ ăn, đồ uống là lập tức quăng phần của nó ở đó lại chạy lại chỗ mình đòi đồ của mình cơ, không cho tụi nó theo hoài, leo cả lên người, còn tròn mắt ngây thơ tội nghiệp nữa chứ >.<
Giống yh hệt thg` mèo nhà em :)).. Hễ thấy em ăn cái gì là phóng cái bụp lên ng`, tròn xoe mắt nhìn em kiểu lừa tình =)).. Và lần nào nó cũng thành công tuyệt đối ạ :(

Mintha

Member
Thì mình cũng toàn phải nhượng bộ thôi mà bạn :( Có vài lần cương quyết phạt cho nó biết thì nó lại cụp tai nằm co ro lại mặt buồn xo, rốt cuộc mình phải đem đồ đến vuốt ve xin lỗi rồi năn nỉ nó ăn, mà nó thì thực ra đâu có ăn, toàn vọc cho đã rồi bỏ đi chơi :at wits end:

Hôm nọ bs Nghĩa bảo mình sữa Bio cho mèo không đảm bảo nên mình cũng thôi luôn, có gì để dành tiền mua sữa tốt cho cả người lẫn mèo uống còn không thì cùng nhịn :(

Cubin

Member
Em thì cho thg` miu nhà em uống sữa Primavita :"> ...vì đọc ko thấy có thành phần lactose nên cứ cho nó uống.