• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vấn đề nhỏ nhờ mọi người giúp

docs2bie

Tình hình là mình đã tìm trên goolge và kết quả không được như ý
hiện tại mình nuôi em alaska cái , mới bắt về nhà được hơn 1 tuần , nó rất nghịch và ăn khỏe... nhưng vấn đề là gọi nó thế nào nó cũng không nghe :( trừ khi nó nhìn thấy thì có lúc nó ra có lúc ko thèm ra luôn . lúc dạy nó đứng ngồi thì cứ chạy , rồi cầm vào cứ ngoạm tay ngoạm chân =(( ... hiện trạng là như vậy các bạn cho mình một ít kinh nhiệm với đây là lần đầu mình nuôi cún :(

ke_giet_dracula

alaska tính tinh nghịch khó dạy đấy, bạn dùng pphap clicker nhé

chó con chỉ cần có thức ăn là nó thích

123qwe

Member
ko biết cún nhà bạn bao tháng rồi, nếu còn nhỏ thì việc dậy mấy cái đấy cần phải kiên trì, còn vấn đề gọi nó ko nghe thì chỉ còn cách tạo mối quan hệ giữa nó thật tốt, hàng ngày vuốt ve chăm sóc nó rồi gọi nó lại, dần dần lớn lên nó sẽ hình thành ý thức và sẽ tự động đi theo mình khi mình có đi đâu

docs2bie

cún mình nó cứ lên phòng bếp nằm không có người cũng nằm đó =(( không hiểu sao nữa. mặc dù đã cho ăn no , sau khi bê nó xuống nhà lúc sau mất hút luôn lên laị thấy nằm ở bếp

kashus

Thế là các bạn ở đây chưa biết đến lệnh "Lại đây" rồi, lúc trc mình cũng có 1 con như thế và sai lầm khi mình cứ nghĩ chó mà ng kêu k lại là chó ngu và hư hỏng, Sau này mình biết đc sự thật là cần phải huấn luyện thì em ấy bị đường ruột và ra đi luôn trong ngày đó, cái số nó vậy =((=(( , mình hd luôn. Bạn hãy kêu nó lại thử, với giọng ấm và giang tay chào đón, nếu nó lại thì lập tức vuốt ve và cho ăn, căn bản là nó sẽ cảm thấy thích thú với mỗi lần bạn kêu nó lại, nếu chó k lại, thì phải dùng xích, cứ kéo nhẹ nó lại phía bạn và ra lệnh lại đây, nếu chó vẫn k đi bạn hãy dùng thức ăn nhử nó xem sao, thử mọi cách, và nếu nó bắt đầu tiến lại bạn, hãy hô giỏi giỏi và vuốt ve, cho ăn. Lặp đi lặp lại vài lần thôi, cứ vài ngày rồi bạn bỏ xích và kêu nó sẽ lại thôi :D chúc thành công <:p<:p Sr tại nhác qua trình bày bài viết không đc đẹp :D:D

kashus

Nếu dạy đứng ngồi mà chạy lăng xăng thì nên xích em nó lại, còn kiểu nó k quen xích thì cứ xích ngày 30p, nó ẳng cứ kệ, đến khi nào nó cảm thấy ẳng sủa cũng vô ích và im lặng chờ phản ứng của bạn thì đã thành công, có thể lần đầu xích cún sẽ rất sợ, bạn nên ngồi cạnh vuốt ve chơi đùa với nó tầm 5p thì bạn vờ bỏ đi xem biểu hiện thế nào :))) cần thì bắc ghế ngồi gần nó tí, chịu khó, cho nó thấy nó an toàn không có gì phải sợ hãi cả. Chúc thành công :D:D:D

Còn vụ gặm nhấm tay thì mỗi lần nó gặm thì quát "KHÔNG" và tát vào mõm nó, nếu bạn cho là ác thì cứ để nó xăm vài hình lên tay bạn đi, cũng đẹp đấy :D:D:D

chó con thì khả năng tập trung của nó rất kém, mỗi buổi huấn luyện chỉ nên kéo dài tầm 10-20p thôi nhé, khi huấn luyện thì dùng thức ăn để làm động lực nữa, chó con sẽ rất thích đấy.
Chó con khi chơi đùa phấn khích thì hay cắn, đó là cách chơi của nó, bạn quan sát chó con chơi với nhau sẽ thấy điều đó. Khi nó cắn bạn thì hãy kêu ái thật to để nó biết là nó đang làm đau bạn và bỏ đi, dần dần nó sẽ hiểu rằng khi nó cắn bạn thì cuộc vui sẽ kết thúc