• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vĩnh biệt mèo mẹ Mắt Xanh, huhu

Từ sáng qua không tìm thấy mèo mẹ đâu, cứ tưởng mèo mẹ đi chơi, hoặc dỗi việc mình đưa Su Kem từ HN về ở cùng, ai ngờ....
Sáng nay thấy Su Kem ra ban công ngó sang mái nhà hàng xóm (có đoạn lợp tôn chống nóng thành cái hầm thấp), đã phát hiện....
:(:)(:)(( ôi, nói đến đây lại nghẹn lời quá, mèo mẹ hiền lành, chịu khó, nuôi con khéo, lúc nào cũng tần tảo....nhìn thấy mèo mẹ nằm ngửa còng queo, những bầu sữa (mèo mẹ vừa cho 1 lứa con nữa đi ở riêng, vừa cai hết bú từ hôm qua) bị thâm đen hết lại, miệng há ra, có những hạt vụn như kiểu cơm màu vàng chảy xuống tận cổ....sợ và thương nhất đôi mắt, bị lồi hẳn ra ngoài...không phải lần đầu tiên chứng kiến con vật cưng của mình bị chết, nhưng mèo mẹ chết tội nghiệp quá! Bị ăn nhầm bả rồi, trời ạ, nhà nào đánh bả cũng phải bảo 1 tiếng để nhốt mèo vào chứ, thật nhẫn tâm quá đi! Nhìn xác mèo mẹ trương phềnh lên do nằm trong mái hầm nóng hơn 1 ngày trời mà thằng em hét lên ầm ĩ và khóc tu tu. Khổ thân quá, chết bờ chết bụi, may mà còn được phát hiện...
Hic, thảo nào mà suốt từ hôm qua, Xít Mẩy (con gái mèo mẹ) cứ nằm rầu rĩ cả ngày, không chạy nhảy và quẩn chân như thường lệ....tội thật, con cái cũng vừa xuất chuồng hết, mẹ thì không còn, chắc Xít Mẩy cô đơn lắm...mong là Su Kem và Xít Mẩy sớm hoà thuận...
Mình đã hì hụi chôn mèo mẹ dưới gốc cây xoài ngoài cổng, mong là mèo mẹ ra đi thanh thản...có lẽ đã là cái số rồi, nhưng chết thảm vậy đáng thương lắm...cả nhà đều thương mèo mẹ cả...mèo mẹ đừng buồn nhé...vĩnh biệt em, mẹ Mắt Xanh...:((

ashita

Dịch giả Vietpet
thương quá T.T em ghét cực việc đánh bả, ảnh hưởng tới mèo nhà mình lắm. cần thì mèo nhà mình bắt chuôt cho, việc gì phải làm như thế. mèo ăn nhầm bả thì đi bắt đến ai ?
mèo nhà em trước kia cũng bị đánh bả chết, cũng vừa cho lũ con đi, vừa đem 1 đứa khác về. nó là đứa thông minh, lứa con thông minh nhất từ trước tới giờ, biết đòi ăn, đòi bế, biết làm nũng ..........
thương ........... nhớ .........

HChuong

Member
Trời ơi, tội nghiệp em mèo quá! Em đã chết thật oan uổng và thảm thương. Cái lũ đánh bã chó, mình muốn dùng những từ ngữ thậm tệ nhất để chửi chúng. Kiếp sau chúng sẽ bị ngưởi ta thuốc mà chết.

hic, xin cảm ơn những lời chia buồn của các bạn....cứ xuống bếp ăn cơm, vẫn tưởng tượng đôi mắt xanh của mèo mẹ đang ngước nhìn lên long lanh để chờ ăn....

anhbob

Member
Khổ thân mèo mẹ quá, lâu rồi không nghe thấy chuyện đánh bả chuột, cứ tưởng đã đỡ rồi, thế mà... Hôm nọ bác chủ cửa hàng Nga Dung ở TBH cũng thông báo em mèo đen nhà bác bị đánh bả chết, hai tuần sau mới phát hiện ra, xác đã bị phân hủy rồi, không thể đem về chôn được nữa, tội nghiệp ghê. Đúng là ghét mấy người đánh bả thật, chuột thì chả chết, toàn chết chó mèo nhà người ta.

Cún Mèo

Member
Mình biết bạn Ms Yêu Mèo rất yêu mèo, & yêu chân thật, chứ không phải giống như một số kẻ chỉ yêu mèo đẹp, mèo xinh.

Nhưng mình xin được đặt câu hỏi thế này nhé:

1. Tại sao mèo mẹ của bạn lại đi ăn bả? Bạn để nó đói hay thế nào?

2. Tại sao bạn quản lý mèo không chặt chẽ... Nếu Mèo ra ngoài, bạn phải kè kè bên cạnh nó chứ..

....

Rất buồn, không biết nói gì hơn.

Hic,bạn Cún Mèo làm mình buồn quá! Mèo nhà mình nuôi không xích, chúng được đi lại tự do, đằng sau khu nhà mình là vườn. Chuyện mèo đi đêm cũng k thể kiểm soát được. Tớ k hề để mèo bị đói, ngày nào cũng 3 lần ăn cơm. Song, không thể nào tránh khỏi chuyện chúng đi chơi và nếm thử những đồ ăn bên ngoài. Nói thêm là: những mèo mà chỉ ăn Whiskas không thôi thì thường không thích ăn gì khác, nhưng mèo nhà tớ ăn theo người nên chúng dễ ăn linh tinh hơn. Cũng đã từ lâu rồi, tớ k thấy chuyện đánh bả nữa, giờ mèo mẹ chết rồi, tớ cũng buồn lắm, nhưng tớ chấp nhận đó là cái số của mỗi con vật, cũng như con người vậy thôi.
Dù sao cũng xin chân thành cảm ơn Cún Mèo đã quan tâm và nhắc nhở mình về chuyện quản lý mèo.

Phu Dung

Moderator
Mình đọc topic, thấy thương Mắt Xanh quá, nghĩ đến cái chết tức tưởi của nó là không thể chịu nổi nên đến hôm nay mới comment được. Chắc Mắt Xanh cũng rất buồn và hối hận vì đã đi chơi xa nhà. Mong cho em nó được thanh thản và được yên nghỉ trên trời.

Chuột ăn phải bả cũng không phải là chết ngay . Mèo ăn chuột đã trúng bả ( nhưng chưa chết ) cũng không tránh được việc đáng buồn .

Không thể quy trách nhiệm tại chủ nuôi về việc này được . Chỉ có thể trách bây giờ vẫn còn những người dùng thuốc bả chuột thôi . Và cũng là do chú mèo của ta không may mắn . Chia buồn với chủ topic thật lòng .

Chó thì không thấy nhiều , nhưng mèo chết dạo này đi đường hay thấy người ta vứt đầy ra lắm . Đau lòng nhất là có những em bị xe cán qua rồi , cỡ đó thì mình yếu vía không dám nhặt đi chôn .