• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vĩnh biệt Amy...

lacylala

Chuyện chỉ vừa xảy ra mới đây 2 ngày thôi...

Cách đây 1 tháng mình rước Mi từ sân ga Sài Gòn về, sau quãng đường xa xôi đi từ HN... Trước đó 1 tuần mình mong nhiều lắm, mình đi mua sẵn mấy thứ linh tinh giành cho mèo, mình còn ngồi may gối cho Mi nữa...

Lúc gặp được Mi mình cảm giác mình là ng` hạnh phúc nhất trên đời này... Mi của mình từ lúc về đã gầy lắm, nhưng rất đáng yêu... Mình cố gắng chăm bẵm Mi từng ngày để Mi mập mạp lên mà Mi hay bị tiêu chảy, bác sĩ dặn k cho ăn cơm cá thịt bình thường được, phải cho ăn canin... Mi nhà mình thì ghét canin lắm... Mình sợ Mi bệnh nặng nên để Mi ăn canin... Mi đói lắm mới đụng vô, nhìn Mi ráng ăn mà mình bật khóc vì thương Mi... rồi sau này mình cho Mi ăn whikas đóng hộp, Mi thích ăn cái đó lắm

Tối chủ nhật 25.3 có lẽ là cái ngày mà mình không bao giờ quên được... Mi của mình đã ra đi vì bị tai nạn...

Mi đã bị tấm ván đè lên ng`, mình chỉ kịp nghe tiếng Mi kêu meo một cái rồi khi mình lật miếng ván lên, thì máu... Mi bị chảy máu mũi nhiều lắm... Mình và em gái hoảng quá bế Mi chạy thẳng đến bệnh viện thú y gần nhất, vì mình sợ nếu đi xa thì sẽ k kịp mất... Vừa chạy xe mà 2 chị em vừa khóc, mình sợ lắm... sợ lắm...

Mình đã đến Pet Care ở cộng hoà... Lúc đến thì Mi hết chảy máu mũi rồi, vẫn đi lại được bình thường... Bác sĩ vào sửi đèn cho Mi thì bắt đầu chích thuốc trợ tim rồi sau đó chích tiếp 6 mũi tiếp theo... giảm đau... tan máu bầm... thuốc bổ... tùm lum hết...

Mình hỏi kĩ bác sĩ là mèo con bé quá ( Mi nhà mình chỉ 0,3 kg mà ng` ta ghi vào đơn thuốc là 0.5 mà k cân tí nào) có được chích nhiều như vậy k? Thì bác sĩ bảo là được ( lúc ấy vẫn đang bận cãi nhau với khách hàng khác)

Mình lần lượt nhìn 2 y tá đè Mi ra chích hết mũi này đến mũi khác... Mi đau đớn giãy giụa rồi yếu dần... sau đó bắt đầu sùi bọp mép... nhưng bác sĩ bảo là k sao đâu... rồi lại chích thêm 1 mũi gì đó để k sùi bọp mép nữa...

Mình ở lại theo dõi 1 hồi rồi ng` ta kêu mang Mi về đi... Mi về nhà, vừa lên được đến phòng mình nằm 1 tí bắt đầu thở dốc... rồi co giật và chết....Mi chết còn k được nhắm mắt nữa... toàn thân Mi cứng đờ... Mi k còn động đậy nữa...Mi bỏ mình đi thật rồi...

Huhu mình vẫn còn chưa kịp cho Mi ăn một lần cuối, Mi ra đi mà chẳng được ăn no...

Mới ngày nào thôi Mi còn loanh qanh trong phòng mình chơi đùa... mà bây giờ đã nằm dưới lòng đất lạnh giá kia rồi...

Bố mình cũng buồn lắm, mang Mi ra chôn dưới gốc cây mai ở sân, vậy là từ giờ Mi mãi mãi nằm lại lòng đất lạnh giá rồi...

Tại sao miếng ván lại nằm đó chứ... tại sao nó lại ngã lên người Mi của mình chứ... tại sao chứ...

Lúc Mi ra đi... mình đã đt đến chỗ thú y thông báo... thì bọn nó vừa nghe mình nhắc đến là cúp máy cái rụp... sau đó đt lại thì k hề bắt máy...

Hôm sau mình đi hỏi mấy bạn bè nuôi mèo, chó thì mấy bạn ý nói là chỗ đó tai tiếng lắm... Chó bạn mình đã từng chết ở đó... nó nói ở đấy chỉ quan trọng tiền bạc mà thôi...

Mình hối hận lắm... lẽ ra mình k nên sợ quá mà mang Mi ra đó... mình k hề biết là chỗ đó nó lại như vậy... mình chỉ nghĩ đơn giản là Mi đang bị đau và cần phải cấp cứu gấp mà thôi...

Hôm sau mình ra hỏi bác sĩ chỗ đó thì ông ấy nói chích vậy là hoàn toàn đúng...

Mình hỏi mấy bác sĩ chỗ khác và mọi ng` xung quanh, ai cũng nói là mèo con yếu quá làm sao chịu được hết 7 mũi tim cùng 1 lúc chứ...

Mình k quy trách nhiệm lên chỗ thú y, vì mình k phải là ng` chuyên môn về thú y... nhưng mình chỉ k muốn... Mi của mình phải ra đi trong đau đớn thế này... Dù chết mình cũng muốn Mi ra đi thanh thản, chứ k phải là chết trong đau đớn, ng` chích còn đau huống gì mèo... làm sao mình quên được sự đau đớn của mi lúc bị chích nhiều mũi lên người...

Tại sao ng` ta có thể chuyển tiền, chuyển đồ, mà lại k thể chuyển được sự đau đớn chứ...

Mình k bao giờ quên được Mi lúc giây phút cuối... cố gắng hả miệng ra thở, rồi ng` cứg lại co giật... rồi mắt Mi k đóng lại được nữa...

Đến bây giờ khi viết lại những dòng này, mình vẫn còn k tin nổi đó là sự thật... mỗi lần ngủ dậy là mình lại khóc... vì mình k còn thấy Mi đâu nữa rồi... Suốt đời này chắc mình mãi mãi k bao giờ xoá được vết sẹo này...

Mình chỉ biết khóc rồi khóc, k ăn k uống, bạn bè chửi mình là yếu đuối, có con mèo mà làm thấy ghê... nhưng làm sao mình có thể bình thường được khi k có Mi chứ... mình điên mất...

Với nhiều người, động vật chỉ là động vật, tính mạng động vật k bao giờ so sánh sánh được với con người, nhưng với chúng tôi thì đó cũng là một con người, một người bạn, người anh em mà khi mất đi rồi, thì không thể nào thay thế được bằng việc mua một con vật khác đâu...

Đó là mất mát mà vĩnh viễn không gì có thể bù đắp được đâu...

Ngủ ngoan Mi nhé... nếu có kiếp sau thì tao muốn mày sẽ sốg cuộc đời của một con người hạnh phúc... là do tao chăm sóc mày không tốt rồi...do tao hết...

Mi ơi... ngủ ngoan Mi nhé...

Linhmu_93

Active Member
chia buồn cùng bạn....mình rất hiểu cảm giác này.... Mi lên trời làm thiên sứ rồi, đừng buồn quá, nó k siêu thoát đc bạn ạ..... nếu có duyên, nhất định sẽ gặp lại nhau thôi, mình tin là như thế!

kokokiukiu

Active Member
Đọc bài của bạn, mình đã khóc,giống như cái ngày Còi nhà mình bỏ mình mà đi . Chia buồn cùng bạn.Ngày này cách đây tròn 1 năm (27/3/2011), Còi cũng đã rời xa mình:(:)(:)((. Giờ đây,có lẽ Còi đã trở thành 1 thiên thần và đang hạnh phúc ở 1 nơi khác rồi:x:x:x. Mình nghĩ bé nhà bạn cũng giống như Còi nhà mình, sẽ đc bình yên, hạnh phúc ở 1 nơi khác, bạn hãy tin là như thế nhé[-O<[-O<[-O<

@amy: Con lên đó nhớ tìm chị Còi, chị sẽ dẫn con đi:x

hjx...doc bai viet nay cua ban minh thay buon qua...minh cung la nguoi rat yeu cho meo...hien gio minh cung nuoi 1 chu cun...khi nghe su mat mat nay cua ban, xin chia buon voi ban...hjc...ban dung buon nhieu nua nhe...haizzz...Amy se luon nho ve nguoi chu nhu ban ma...minh k la thanh vien tren vp, muon nich cua pan de vao, doc dc n dong nay thi ke, minh van cm luon...

phenmaleat

Active Member
chia buồn với bạn nhé, dù sao bạn cũng đã cố gắng hết sức cho em nó rồi bạn ạ. Đừng buồn nhé

thôi đừng có buồn đừng có khóc . xinh gái thế kia tớ là tớ khóc theo đấy:((
yên tâm tớ tin răng người yêu mèo như bạn sẽ gặp được ami phiên bản 2.0 thôi .đừng buồn nữa nhé

tinytei

Member
Đừng buồn nữa thỏ nhé :)
Pé sẽ siêu thoát rồi lên thiên đàng thôi mà...
Pé lên ấy với em trai pé ... Mi sẽ ko buồn đâu
Ở đây còn e gái pé đang sống khỏe và rất tốt :)
Mới ngày nào
Mi ( của thỏ ) - Shen ( của ti ) - Mi ( Của chú ti, cũng đặt tên này luôn ) - 1 pé ti không biết tên, là chị/em của Shen của ti ( Của 1 chị bữa đó cùng đi lấy cùng tụi mình đó )
Còn nhỏ teo ... Xuất hiện ở SG và đc tắm rửa sạch sẽ
Vậy mà hôm nay đã có 2 pé ra đi...
1 pé là của cái chị kia vì ăn phải phổi ko sạch nên trúng độc mà chết
Bây h lại Mi của Thỏ

Ti có đi hỏi mấy b/s thú y uy tín, ng ta bảo, khi thú bị như vậy đầu tiên sẽ chích 1 mũi giảm đau rồi xét nghiệm ngay bị chấn thương chổ nào rồi mới điều trị... Với ngay cả 1 con mèo to, 7 mũi cùng 1 lúc là quá tàn nhẫn với pé.
Hôm nay ti dắt Shin đi chích nấm ( 3 mũi cùng 1 lúc vì chia nhỏ thuốc ra) mà Shin đã đi chãy luôn r
Đừng buồn nữa Thỏ nhé... pé mãi luôn bên thỏ mà

julioboy

Member
tội nghiệp bé mi quá:(:)(:)(:)(:)(:)((.tự nhiên đọc xong thấy buồn quá.bản thân mình là người yêu mèo vậy mà nhiều lúc mình đi ngoài đường nghe tiếng mèo con kêu mà mình không cứu.thấy tội chúng nó làm sao:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

Bún yêu

Mình chia buồn cùng bạn nhé, bạn thật sự là 1 người yêu mèo
Đối vs mình, em Bún cũng không chỉ đơn thuần là mèo, hay là vật nuôi, mà trở thành một thành viên trong nhà vậy.
em Mi của bạn nhìn cũng gần giống Bún vậy, em ra đi thì thật là đáng thương :(
Bạn đừng buồn quá nhé, Mi cũng không muốn nhìn thấy bạn buồn quá thế đâu

lacylala

dù mình đã chăm sóc mi tận tâm hết mình, nhưng mình vẫn k mang lại hp vui vẻ gì cho mi cả, chết cũng phải chết trong đau đớn...

yumi

Member
chia buồn với bạn. Khổ thân, người chích vài mũi còn chịu không nổi huống gì mèo 0.3kg mà chích tới 7 mũi. Sao có loại bs thiếu kiến thức như thế. Bạn public tên phòng khám đó để cho mọi người biết mà tránh.

txh1403

Senior Member
gần đây mình cũng bị hoàn cảnh tương tự nên rất cảm thông cả bạn :(,mình còn nuôi nó dc 1 năm rồi,chăm từ bé nên rất gắn bó....cái gì qua rồi thì để qua đi bạn...buồn mãi cũng k giải quyết dc gì cả.Coi như bé hết kiếp làm mèo kiếp sau dc làm người :D

lacylala

chia buồn với bạn. Khổ thân, người chích vài mũi còn chịu không nổi huống gì mèo 0.3kg mà chích tới 7 mũi. Sao có loại bs thiếu kiến thức như thế. Bạn public tên phòng khám đó để cho mọi người biết mà tránh.
phòng khám PET PRO ở đường Cộng Hoà, quận Tân Bình, TP HCM đó bạn. chỗ này cũng tai tiếng lâu rồi, khổ nỗi là sau này mình mới biết, mình đem Mi ra đó là vì chỗ này gần nhất với nhìn nó khá là hoành tráng...mình chỉ nghĩ là mang ra bệnh viện càng sớm càg tốt thôi :((

trc lúc chích mình cũng lo mi yếu sốc thuốc, mình hỏi đi hỏi lại là có chích được k? sao chích nhiều thế? mi của cháu nó yếu lắm... thì ông ấy cứ nói là được được, thêm đám y tá cứ phụ hoạ vô nữa...

ai ngờ làm ăn như gì ấy, hôm sau mình ra trách thì ông bác sĩ cứ khăng khăng là ông ấy đúng cơ :-J

Susu109

Member
Mi nhìn giống Xavy nhà mình quá.... Bé cũng bỏ mình đi rồi. Bạn đừng buồn nữa nhé. Mình tin rằng bé biết bạn thương yêu bé và cố gắng hết sức có thể rồi... Kiếp sau bé sẽ lại về bên bạn >:D<>:D<>:D<

Phu Dung

Moderator
Mình có đọc trong một truyện ngắn, có một câu đại ý là: "con vật mà bạn nuôi có thể là người thân hay người yêu của bạn ở kiếp trước"; do đó có khi người đó chỉ muốn ghé qua thăm bạn một tẹo thôi, thấy bạn ổn thì người ta sẽ ra đi.

Đừng buồn bạn nhé. Bạn đã tận hết sức rồi. Tận nhân lực tất tri thiên mệnh mà.