• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vỗ béo cho em mèo con ?????

sis_luli

Member
Nhà tớ có 2 bé mèo (2 chị em ruột) , hiện tại là hơn 3 tháng rồi, nhưng có 1 bé còi quá, tong teo như da bọc xương ấy. Ai đời mèo 3 tháng mà có 7 lạng :((
Nó còi dí mọi ng ạ, mặc dù ăn uống tốt, cái gì cũng chén đc, ăn nhiều, tớ cũng tẩm bổ đủ loại thịt cá trứng sữa (đặc biệt cháu nó khoái thịt gà ), thế mà chẳng thấy khá khẩm lên bao nhiêu, trong khi chị cháu tăng cân vùn vụt, chị sắp gấp đôi em rồi :(
Mọi ng cho ý kiến vụ này với ạ
P/s : cháu nó cũng mới tẩy giun mà .........

thuthu

Member
3 tháng 7 lạng thì quá còi rồi, mèo nhà mình 6 tuần đã đc 7 lạng rồi. Bạn cho ăn thức ăn công nghiệp, cân bằng dinh dưỡng thfi bé sẽ béo, đủ chất hơn (recommend: royal canin). Có khi nên đưa đi bác sỹ vì quá còi, mình đoán chắc mèo nhà bạn có vấn đề gì đó chứ không thể vì cơ địa mà còi đến mức thế.

thuthu

Member
3 tháng 7 lạng thì quá còi rồi, mèo nhà mình 6 tuần đã đc 7 lạng rồi. Bạn cho ăn thức ăn công nghiệp, cân bằng dinh dưỡng thfi bé sẽ béo, đủ chất hơn (recommend: royal canin). Có khi nên đưa đi bác sỹ vì quá còi, mình đoán chắc mèo nhà bạn có vấn đề gì đó chứ không thể vì cơ địa mà còi đến mức thế.

ngudaymuon

Active Member
Nhà tớ có 2 bé mèo (2 chị em ruột) , hiện tại là hơn 3 tháng rồi, nhưng có 1 bé còi quá, tong teo như da bọc xương ấy. Ai đời mèo 3 tháng mà có 7 lạng :((
Nó còi dí mọi ng ạ, mặc dù ăn uống tốt, cái gì cũng chén đc, ăn nhiều, tớ cũng tẩm bổ đủ loại thịt cá trứng sữa (đặc biệt cháu nó khoái thịt gà ), thế mà chẳng thấy khá khẩm lên bao nhiêu, trong khi chị cháu tăng cân vùn vụt, chị sắp gấp đôi em rồi :(
E ơi, có khi mèo bị giun sán quá nên cũng không lớn được. bé ăn nhiều, ăn tốt ma lại không lớn được? Việc đầu tiên là em tẩy giun cho bé đi, sau đó mua ít men tiêu hoá trộn vào cơm cho bé ăn để giúp bé tiêu hoá tốt, hấp thụ được thức ăn tốt hơn.

X

xuka3691

Guest
có phải mèo ta và mèo tây thì việc tăng cân khác nhau không ạ. mèo nhà em được hơn 2 tháng. chắc chưa được 1kg (e ước lượng thôi vì nhà em không có cân). nhìn nó cũng gầy nhưng mà nó lại rất hoạt bát. nói chung không có biểu hiện bệnh tật gì hết. hôm đi off mèo thấy mèo nhà mọi người bằng tuổi mèo nhà e rất nặng (mèo tây), e rất sốt ruột. nhưng cũng có ý kiến là mèo ta thường tăng cân về sau và thường lúc nhỏ cũng không bụ được bằng mèo tây. mọi người ai có kinh nghiệm cho em xin ý kiến ạ.

Kún¥êu

Member
Hồi đầu mình mới nuôi mèo cũng nấu nướng thịt cá... cho bọn mèo ăn, nhưng không thấy bọn nó lớn nhanh, thi thoảng còn hay bị đi ngoài do ăn phải thức ăn bị dị ứng, khi đó là mùa hè rất nóng nên thức ăn tươi để ra ngoài 1 lúc là bị thiu, chưa kịp đổ đi thay cái mới bọn nó đói ăn lại. Sau đó mình chuyển sang ăn thức ăn khô thấy bọn nó lớn rất nhanh. 3 con bé tầm 5, 6 tháng đã nặng gần 3kg . Con lớn hơn 1 tuổi thì nặng hơn 5kg rồi. Có lẽ bạn nên tẩy giun cho mèo, theo dõi lại chế độ dinh dưỡng của bọn nó, không phải nói dở đâu chứ nuôi 2 em mèo nuôi như nhau mà 1 em lớn 1 em còi là em còi có vấn đề về sức khỏe đó.

thuthu

Member
Mèo nhà mình là mèo ta thuần cũng gầy nhẳng, vì giống nó thế, với cả mèo ta nghịch lắm. Miễn là nó hoạt bát là được, với cả cần chú ý xem phân của nó để biết tình trạng của hệ tiêu hóa nữa.

sandara

Member
Tiện thể mọi người cho em hỏi. ở HN thì mua Bio for pet ở đâu ạ. Em đã đi tìm một số cửa hàng nhưng không có. Với lại cái đấy chó mèo đều dùng được phải không ạ? À mà cho ăn cái đấy như thế nào thì thích hợp ạ. Em cảm ơn. (Thanks chủ topic cho hỏi ké cái nhé :D)

ngudaymuon

Active Member
Hồi đầu mình mới nuôi mèo cũng nấu nướng thịt cá... cho bọn mèo ăn, nhưng không thấy bọn nó lớn nhanh, thi thoảng còn hay bị đi ngoài do ăn phải thức ăn bị dị ứng, khi đó là mùa hè rất nóng nên thức ăn tươi để ra ngoài 1 lúc là bị thiu, chưa kịp đổ đi thay cái mới bọn nó đói ăn lại. Sau đó mình chuyển sang ăn thức ăn khô thấy bọn nó lớn rất nhanh. 3 con bé tầm 5, 6 tháng đã nặng gần 3kg . Con lớn hơn 1 tuổi thì nặng hơn 5kg rồi. Có lẽ bạn nên tẩy giun cho mèo, theo dõi lại chế độ dinh dưỡng của bọn nó, không phải nói dở đâu chứ nuôi 2 em mèo nuôi như nhau mà 1 em lớn 1 em còi là em còi có vấn đề về sức khỏe đó.
Nhưng cá nhân chị vẫn ủng hộ ăn thức ăn tươi :D
Thức ăn khô chỉ là ăn thêm bữa sáng hoặc đêm thôi, vì ví dụ nhé Royan làm từ thịt Gà, nhưung còn bao nhiêu chất cần có để bổ sung cho tụi nó mà chỉ thức ăn tươi mới hoàn thành nhiệm vụ. Thỉnh thoảng nấu cháo thịt bò, cháo cá hay chào gà xay nhỏ cho tụi nó ăn cũng là biện pháp đổi bữa để bé ăn ngon hơn, nhiều chất đạm hơn :D
@ Sandara: Mình đã từng cho các bé nàh mình uống Bio, quả thật ko thích chút nào, mùi Bio rất hoi, pha ra bột sữa không tan hết vào nước và đặc biệt rất nhiều mèo dị ứng với Bio, khi uống dễ gây tiêu chảy. :( Nhà mình là một ví dụ :). Tuy nhiên nếu cần bạn có thể mua ở Trường Chinh, ở Vương Quốc vật nuôi, hai chỗ này đều bán :)
Mình toàn mua Fisolac cho bọn trẻ con nhà mình, chống tiêu chảy, mùi thơm, ngậy. Pha lên mình còn muốn uống nữa là tụi nó :D

meoxau

Member

@ Sandara: Mình đã từng cho các bé nàh mình uống Bio, quả thật ko thích chút nào, mùi Bio rất hoi, pha ra bột sữa không tan hết vào nước và đặc biệt rất nhiều mèo dị ứng với Bio, khi uống dễ gây tiêu chảy. :( Nhà mình là một ví dụ :). Tuy nhiên nếu cần bạn có thể mua ở Trường Chinh, ở Vương Quốc vật nuôi, hai chỗ này đều bán :)
Mình toàn mua Fisolac cho bọn trẻ con nhà mình, chống tiêu chảy, mùi thơm, ngậy. Pha lên mình còn muốn uống nữa là tụi nó :D
Hồi đó, mình có mua Bio về để nuôi mèo con mới đẻ, bị bỏ rơi, xài 1 lần mình cạch tới giờ luôn, Bạn Ngudaymuon nói đúng đó, chẳng những vậy do sữa không tan hết trong nước nên mình lọc đi thì phát hiện ra có cỏ lẫn trong sữa nữa chứ. Đủ biết là VN sản xuất thức ăn cho mèo không đảm bảo vệ sinh rồi, chưa kể thành phần công bố trên bao bì có chính xác là thế không nữa. Sữa cho trẻ em cũng bị tai tiếng nữa là sữa cho mèo. Thôi dù sao, mua sữa người cho mèo uống thì yên tâm hơn.

meoxau

Member
Tình hình meo nhà bạn này giống meo nhà mình ghê! Con mèo ta út nhà mình được 1,5 tuổi mà chỉ có 2 kg thôi, cho nó ăn cũng đủ bữa: Royal, cá ngân ướp chiên, tôm thẻ hấp, sữa nguyên kem Dutch Lady, rau dền đỏ nấu tôm khô, Bắp cải Thảo Đà Lạt ( biết ăn nhiêu đó thôi, không ăn được thịt) nhưng không lớn là không lớn, khám sức khỏe, chích ngừa đủ hết, tẩy giun định kỳ mà vẫn đẹt, chả bù với anh nó 1,9 tuổi được 5 kg.
Chắc là gien nó vậy rồi.

sis_luli

Member
Thức ăn khô chỉ là ăn thêm bữa sáng hoặc đêm thôi, vì ví dụ nhé Royan làm từ thịt Gà, nhưung còn bao nhiêu chất cần có để bổ sung cho tụi nó mà chỉ thức ăn tươi mới hoàn thành nhiệm vụ. Thỉnh thoảng nấu cháo thịt bò, cháo cá hay chào gà xay nhỏ cho tụi nó ăn cũng là biện pháp đổi bữa để bé ăn ngon hơn, nhiều chất đạm hơn :D
e đồng ý vs chị Nhung là Bio lúc mới pha vs nc' ấm thì còn thơm thơm chứ nguội rồi nó có cái mùi khó ngửi lắm nên bọn nhỏ nhà e ko thích tí nào
E mới ké cẩm đc tí sữa dành cho trẻ e của đứa e họ, con bé này vừa đi viện dinh dưỡng về :))

sandara

Member
:( ôi em thấy có người mách thế tưởng tốt, nào ngờ :((. Vậy thôi. Có khi em mua sữa trẻ con cho mèo còn hơn. :-bd (đang tăm tia hộp XO của bà chị có con 8 tháng. thỉnh thoảng lấy trộm cho mèo uống:D)

Thanks các chị đã chỉ bảo!! :love struck: