• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vài thắc mắc cần được các bạn hiểu biết về Alas chỉ giáo ạ...

Candy1205

Member
Chào bạn, mình cũng chỉ là newbie nên mình không dám đưa ra các í kiến về chuyên môn, tuy nhiên vì mình cũng đang sở hữu 1 đứa con của sói bố nên mình có chút lời khuyên, bạn cân nhắc nhé.
Đầu tiên mình được biết là con của sói bố khá mắc nhưng rất đắt hàng và thường cháy hết hàng trong độ 30 ngày tuổi thôi (vì chó bố là gốc Mỹ, có giấy tờ đàng hoàng). Nếu có nhờ anh í trông nuôi hộ thì cũng chỉ được tầm 45 ngày tuổi là cùng. Vì thế mình muốn nhắc bạn nên tìm hiểu thêm nguyên nhân là tại sao bạn lại sở hữu đc 1 em gần 3 tháng tuổi con của sói bố.
Điều thứ 2 mình muốn nhắc bạn là phải theo dõi rất sát sao cún mới về nhà trong những ngày đầu này, nếu có bất kì triệu chứng gì đáng lo ngại như tiêu chảy, ra nước mũi có mùi tanh, ho khạc .v..v.. thì ngay lập tức thông báo cho chủ của sói bố. Anh Lộc(chủ sói bố) là người rất nhiệt tình và trách nhiệm, nhưng mình khuyên bạn là phải thông báo cho anh í ngay trong
những ngày đầu cún mới về nhà bạn, anh í sẽ giúp bạn.
Chúc chó của bạn mạnh khỏe và xinh đẹp :x
Cún của mình là con của sói bố mà mình mua của chủ sói mẹ cơ mà.sói bố là đực sao đẻ đc.mình mua của ng bạn có chó cái sag lấy giống bên anh Lộc thui ạ.cả đàn 6 em cơ.mà bùn lắm.cún của mình ho,chảy nc mũi phải đi bệnh viện nằm rùi.Buồn quá -.-!
Phân thì rắn bt mỗi cái bị ho chắc thay đổi thời tiết...haizzz

T-Risk

Member
Cún của mình là con của sói bố mà mình mua của chủ sói mẹ cơ mà.sói bố là đực sao đẻ đc.mình mua của ng bạn có chó cái sag lấy giống bên anh Lộc thui ạ.cả đàn 6 em cơ.mà bùn lắm.cún của mình ho,chảy nc mũi phải đi bệnh viện nằm rùi.Buồn quá -.-!
Phân thì rắn bt mỗi cái bị ho chắc thay đổi thời tiết...haizzz
chó bị ho và chảy nước mui do bị cảm . thời tiết Hà Nội dạo này mưa nắng mà chó con thường hay bị cảm . bạn nên giữ ấm cho bé và làm theo chỉ định của bác sĩ . nếu phân bé bt và ăn uống khỏe thì yên tâm bệnh này dễ chưa thôi :D . ăn ít thì hơi lo vì bé sẽ ko đủ sức khỏe để đánh nhau với bệnh :( bạn nên cho bé ăn nhưng đồ bé thích ăn chia làm nhiều bữa .
bé của bạn mới về nhà, do chưa quen với môi trường mới, lại gặp trời mưa nên bị nhiễm lạnh.
chó còn nhỏ bạn phải giữa ấm cho em nó, đừng cho nằm máy lạnh, tối ngủ thì mặc áo cho em, tắm xong chịu khó sấy lông cho em nó.
kinh nghiệm chữa cảm viêm phế quản của mình như sau: lấy ít nước ấm cho vài lát tỏi thái mỏng + vài hạt muối vào, bỏ vào chai nhỏ mũi đem nhỏ vào mũi em nó ngày 3 - 4 lần, nước tỏi sẽ giúp em nó sạch đàm và mũi dễ thờ hơn, bạn cố gắng ép cho em nó ăn uống vào không là em nó xuống mau hơn đó.
còn ho thì mình chưa có kinh nghiệm nhiều lắm thường thì mình cho e nó quả bổ phế chỉ khái lộ liều trẻ e :D . chúc chó bạn nahnh khỏi :D

Candy1205

Member
E mag cún đi bác sĩ tiêm kháng sinh long đờm rùi ạ...thấy nó cũng lười ăn,phải bơm nước gluco vs điện giải vào mồm cho mới chịu uống...khổ thế kb.hic

T-Risk

Member
E mag cún đi bác sĩ tiêm kháng sinh long đờm rùi ạ...thấy nó cũng lười ăn,phải bơm nước gluco vs điện giải vào mồm cho mới chịu uống...khổ thế kb.hic
chó nàh bạn đỡ chưa . mà bạn có bít giá phối vơpis sói vố là nhiu ko thía ???

XoanQuay

Member
hix đắt thế cơ ah . 3tr thì ko sao chu chia nưa đàn thì chát quá hix .
anh ý nổi tiếng chặt chém mà, Sói nhập công nhận đẹp thật, bên việtdog còn om sòm về cái giấy tờ nhập của cún( anh ý kêu mất), chả biết thực hư thế nào, nhưng gọi điện kêu nửa đàn là em thấy ko thích rồi, dù sao cũng nên tạo điều kiện cho anh em có đam mê và muốn nhân giống cho chất lượng cún Việt Nam tốt hơn

T-Risk

Member
anh ý nổi tiếng chặt chém mà, Sói nhập công nhận đẹp thật, bên việtdog còn om sòm về cái giấy tờ nhập của cún( anh ý kêu mất), chả biết thực hư thế nào, nhưng gọi điện kêu nửa đàn là em thấy ko thích rồi, dù sao cũng nên tạo điều kiện cho anh em có đam mê và muốn nhân giống cho chất lượng cún Việt Nam tốt hơn
em cũng thấy thế bác ạ hix

kid1989

Active Member
Các bác cứ ra lenin xem vài con như con Sailo thì nó hơn hẳn rồi còn sàn sàn như con Sói thì có con Bin giờ mới 11 tháng nhưng cao bằng con sói rồi hoặc con Adam của nhà anh Dũng trước còn con Rock nữa các bác cứ bảo sói nhập Mỹ. Nhập Mỹ mà gia phả không bải champion hay gì gì thì nó chỉ chứng minh là chó thuần chứ chả hơn cái gì @_@ Chó có gia phả champion các kiểu thì giá nhày không phải là 3tr đâu mà nhiều hơn thế là cái chắc nhưng chó con khi sinh ra thì cũng sẽ khác hẳn @_@ Nói chung là mình không thích lắm

poscher911

Member
k sợ chầm cảm đâu ban ơi cún nhà mình mới về suốt ngày nằm. thắc mắc sao nó k nghịch bây giờ nó nghịch kinh luôn đấy. theo từng lứa tuổi có kiểu nghịch khác nhau ban ah hehe.!! nhưng nhớ dạy nó nhá k nó phá đồ đạc của bạn đấy good luck.!!:">

kid1989

Active Member
Nhưng phải cho đi giao lưu thì tính bầy đàn mới được thiết lập, :D Hơn nữa cho đi chơi cùng bạn bè nó mới xả được năng lượng thừa. Về nhà sẽ bớt nghịch và phá đồ hơn

T-Risk

Member
Các bác cứ ra lenin xem vài con như con Sailo thì nó hơn hẳn rồi còn sàn sàn như con Sói thì có con Bin giờ mới 11 tháng nhưng cao bằng con sói rồi hoặc con Adam của nhà anh Dũng trước còn con Rock nữa các bác cứ bảo sói nhập Mỹ. Nhập Mỹ mà gia phả không bải champion hay gì gì thì nó chỉ chứng minh là chó thuần chứ chả hơn cái gì @_@ Chó có gia phả champion các kiểu thì giá nhày không phải là 3tr đâu mà nhiều hơn thế là cái chắc nhưng chó con khi sinh ra thì cũng sẽ khác hẳn @_@ Nói chung là mình không thích lắm
1-2 hum nữa e cho con nàh e đi làm đĩ :D theo bác thì con husky nàh bảo sinh dc ko ạ :D e mún nhìn thằng chồng nó hoành tráng tý cho lứa con dc đẹp đẹp chèm chẹp :))

kid1989

Active Member
Mình không biết nhà đấy @_@ Bác gửi link hoặc ảnh lên đây mình xem với :D ko lấy giống con vidic là chuẩn còn tầm 3,4 tháng nữa thì bọn trẻ con ở lenin lớn có mấy con tương lai lắm :D

T-Risk

Member
Mình không biết nhà đấy @_@ Bác gửi link hoặc ảnh lên đây mình xem với :D ko lấy giống con vidic là chuẩn còn tầm 3,4 tháng nữa thì bọn trẻ con ở lenin lớn có mấy con tương lai lắm :D
bảo sinh ( vương quốc thú nuôi ) ế chỗ trương đinh ấy bác bít ko :D e nhìn con đực đấy khá hoàng tráng tầm khoảng 22kg cao trên 50cm tính đến vai màu nâu đỏ :D e ko có anh nên văn tả thực bác nhận xét hộ e phát con civic cao to ko bác :D

kid1989

Active Member
22kg á :| nếu là đực thì là bé đấy @_@ chó đực phải 25 kg đổ lên mới chuẩn bác ơi. Con nhà em cái mà cũng 25 kg rồi này @_@ Con vidic bác cứ ra lenin thì biết :D Con đấy đợt trc tầm 27 kg đợt này ông ý cho tập thể lực cho chạy nhiều không biét có bị gầy không nhưng người vẫn chắc lắm cao thì oke Bác cứ phải xem thực tế thì tự mình mới đánh giá con chó đc :D

T-Risk

Member
22kg á :| nếu là đực thì là bé đấy @_@ chó đực phải 25 kg đổ lên mới chuẩn bác ơi. Con nhà em cái mà cũng 25 kg rồi này @_@ Con vidic bác cứ ra lenin thì biết :D Con đấy đợt trc tầm 27 kg đợt này ông ý cho tập thể lực cho chạy nhiều không biét có bị gầy không nhưng người vẫn chắc lắm cao thì oke Bác cứ phải xem thực tế thì tự mình mới đánh giá con chó đc :D
e tưởng con nhà bác là alas @_@ e đinh cho ra đấy nhảy vì có cả thợ lái tên lửa nữa :)) e nó mới lần đầu nên e hơi lo :))

kid1989

Active Member
Thợ lái á :| Ở lenin hơi nhiều :)) Cơ mà bác thích em nó rồi thì cứ cho nó ra nhảy thôi. Con nhà mình là hus cơ mà lai 1 tí alas bị lỗi đuôi còn khung vơi phom mặt thì vẫn hus hehe

T-Risk

Member
Thợ lái á :| Ở lenin hơi nhiều :)) Cơ mà bác thích em nó rồi thì cứ cho nó ra nhảy thôi. Con nhà mình là hus cơ mà lai 1 tí alas bị lỗi đuôi còn khung vơi phom mặt thì vẫn hus hehe
tại quả ảnh chũ kí của bác e nhìn giống alas quá :)) thôi thì lần đầu chưa bít tùy duyên :D e nhảy ở đây có thợ lái với mất 1,5tr nhảy 2 phát . theo bác giá như thế hợp lý ko ạ :D

kid1989

Active Member
Nếu có người đỡ luôn thì cũng được coi như 1 tr 1 phát ^^ thôi nhảy lần đầu lo gì :D cứ cho nhảy bác ạ