• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuyệt đối Không Cho Chó ăn Ba Loại Xương.

VuHung

Member
TUYỆT ĐỐI KHÔNG CHO CHÓ ĂN BA LOẠI XƯƠNG SAU ĐÂY.
Có ba loại xương mà ta tuyệt đối không được cho chó ăn,nếu nó ăn thì chắc chắn sẽ bị tử vong,không cứu được,đó là :XƯƠNG CÁ-XƯƠNG GÀ-XƯƠNG VỊT,lý do như sau:
1-Chó TA ,tại sao nó cũng ăn mà nó sống? Nó sống được là vì trước khi nuốt,nó nhai kỹ cho xương nát nhỏ ra rồi mới nuốt,nên dù xương có vô DẠ DÀY,dù có co bóp nó cũng không bị gì hết.
2-Thế tại sao các giống chó khác cũng ăn xương như nó mà lai bị chêt ?Nhất là các giống chó NGOẠI.Các giống chó này tham ăn ,thấy mồi là táp và nuốt liền,không nhai,khi dạ dày CO BÓP,những đầu nhọn của XƯƠNG CÁ,XƯƠNG GÀ,XƯƠNG VỊT,bị chặt xéo nên có đầu nhọn,khi DẠ DÀY co bóp sẽ đâm thủng bao tử cử chó và gây tử vong chắc chắn không thể cứu được.
3-Có nhiều người khi ăn nhặu vui vẻ,hay có thói quen vứt xương cá chiên, xương gà,xương vịt cho cho ăn,khi tiệc tàn thì con chó cũng lăn ra chết,họ cũng không biết NGUYÊN NHÂN tại sao?hlv VŨ HÙNG.

thanhnhut

Member
bác VUHUNG nói đúng đấy,chó nhà mình là 1 ví dụ nè,cũng vì ăn xương mà bệnh ốm cả 1 tuần,ngày nào cũng phải lên bác sĩ chích thuốc,chó mình may là còn bị nhẹ chứ mà tiêu chảy ra máu thì xem như 90% là chết,các bác đừng nên chủ quan cứ nói là chó nhà ăn xương ko sao lúc nó bị mới thấy xót,đi lên chỗ khám bệnh mới thây đa số chó bệnh là do ăn xương ko,giờ mình tuyệt đối ko cho ăn 3 loại xương cá,gà,vịt nữa,nếu chó nhà mà đi phân sau khi khô nó màu trắng là do ăn xương nhiều quá

mình thấy các bác ở đây chủ quan thật,đến lúc nó ngã bệnh mới thấy xót làm sao,đến lúc đó các bác mới thấy trả giá cho cái sự chủ quan của mình

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
bác VUHUNG nói đúng đấy,chó nhà mình là 1 ví dụ nè,cũng vì ăn xương mà bệnh ốm cả 1 tuần,ngày nào cũng phải lên bác sĩ chích thuốc,chó mình may là còn bị nhẹ chứ mà tiêu chảy ra máu thì xem như 90% là chết,các bác đừng nên chủ quan cứ nói là chó nhà ăn xương ko sao lúc nó bị mới thấy xót,đi lên chỗ khám bệnh mới thây đa số chó bệnh là do ăn xương ko,giờ mình tuyệt đối ko cho ăn 3 loại xương cá,gà,vịt nữa,nếu chó nhà mà đi phân sau khi khô nó màu trắng là do ăn xương nhiều quá
Qua ý kiến của bác Vủ Hùng cũng là điều lưu ý chúng ta , theo thiển ý của tôi thì tỉ lệ mắc phải trường hợp này là khá hiếm hoi .
Qua ý kiến của bạn ThanhNhut việc chó ăn xương mà tiêu chảy ra máu gây chết là chuyện lạ , nếu được bạn có thể san sẽ 1 cách cụ thể hơn về tình trạng trên cho Anh em học tập .

Khi cho chó xương chúng ta có 2 mục đích ,thứ nhất là bổ sung Calci và phospho cho chúng , thứ hai là làm cho chúng có niềm vui khi cắn gặm vật gì , đó cũng là nhu cầu thú vui của chúng . Nhưng khi bạn cho chúng ăn loại xương đã hầm quá mềm nhất là với chó con sẽ gây ra tình trạng nghẽn ruột .Vậy khi bạn cho chúng gặm xương loại mềm chó có thể cắn nhai nuốt được thì số lương không quá 1 phần 4 lượng thức ăn mà bạn cho chúng ăn hàng ngày và mổi tuần 1 lần , bản thân Chó khi cơ thể nó đủ calci, phospho chúng sẽ ăn ít đi .Với loại xương cho chúng để gặm cho vui thì bạn chọn loại xương cứng cắn không vở .
Về việc xương nhọn bén gây nguy hiểm có thể nó bị hóc trong quá trình nuốt vội nhưng khi đến bao tử thì bản thân trong hệ tiêu hoá phần ở bao tử của chó có những men (enzyme) tiêu hoá và môi trường này có tính acid có thể làm mềm xương cho dù xương đó mềm hay cứng, bạn cũng đừng quá lo lắng về điều này, mình chỉ sợ nó bội thực vì ăn quá nhiều . Xin lưu ý tất cả loại xương khi để vài hôm trở lên nó có thể dể dàng nhiểm khuẩn hoặc nấm mốc tấn công vì trong xương vẩn còn tồn 1 ít chất dinh dưởng điều này sẽ dẩn đến tiêu chảy cho chó quí của bạn .

thanhnhut

Member
Qua ý kiến của bác Vủ Hùng cũng là điều lưu ý chúng ta , theo thiển ý của tôi thì tỉ lệ mắc phải trường hợp này là khá hiếm hoi .
Qua ý kiến của bạn ThanhNhut việc chó ăn xương mà tiêu chảy ra máu gây chết là chuyện lạ , nếu được bạn có thể san sẽ 1 cách cụ thể hơn về tình trạng trên cho Anh em học tập .

Khi cho chó xương chúng ta có 2 mục đích ,thứ nhất là bổ sung Calci và phospho cho chúng , thứ hai là làm cho chúng có niềm vui khi cắn gặm vật gì , đó cũng là nhu cầu thú vui của chúng . Nhưng khi bạn cho chúng ăn loại xương đã hầm quá mềm nhất là với chó con sẽ gây ra tình trạng nghẽn ruột .Vậy khi bạn cho chúng gặm xương loại mềm chó có thể cắn nhai nuốt được thì số lương không quá 1 phần 4 lượng thức ăn mà bạn cho chúng ăn hàng ngày và mổi tuần 1 lần , bản thân Chó khi cơ thể nó đủ calci, phospho chúng sẽ ăn ít đi .Với loại xương cho chúng để gặm cho vui thì bạn chọn loại xương cứng cắn không vở .
Về việc xương nhọn bén gây nguy hiểm có thể nó bị hóc trong quá trình nuốt vội nhưng khi đến bao tử thì bản thân trong hệ tiêu hoá phần ở bao tử của chó có những men (enzyme) tiêu hoá và môi trường này có tính acid có thể làm mềm xương cho dù xương đó mềm hay cứng, bạn cũng đừng quá lo lắng về điều này, mình chỉ sợ nó bội thực vì ăn quá nhiều . Xin lưu ý tất cả loại xương khi để vài hôm trở lên nó có thể dể dàng nhiểm khuẩn hoặc nấm mốc tấn công vì trong xương vẩn còn tồn 1 ít chất dinh dưởng điều này sẽ dẩn đến tiêu chảy cho chó quí của bạn .
chuyện chó ăn xương tiêu chảy ra máu ko phải là chuyện lạ đâu bạn,đó là chính bác sĩ thú y nói khi mình dẫn chó đi khám đấy,đã là chó thì rất thích ăn xương chứ ko phải chúng ăn cho đủ lượng calci,phospho rồi chúng sẽ ăn ít lại đâu,bạn thử để cho chó bạn 1 tô xương chúng sẽ ăn đến khi no ko còn ăn được luôn đây chứ,còn chuyện tại sao ăn xương dẫn đến tiêu chảy ra máu là vì chó ăn nhiều xương và nhai ko kĩ nhất là những con chó ngoại háu ăn như bác Vuhung nói thì khi vào dạ dày co bóp những mảnh xương nhọn sẽ đâm thủng dạ dày gây xuất huyết dạ dày triệu chứng là lúc đầu chó sẽ ói ra thức ăn sau đó đi tiêu chảy liên tục khi đó chó xuống sức rất nhanh,chó mình mới lúc sáng còn khoẻ mà trưa đã nằm thoi thóp,nước miễng nhiễu quanh miệng rồi,lúc đó mới hoảng hồn vội chở đi bác sĩ,cả tuần sau đó ngày nào cũng lên bác sĩ chích thuốc và ko cho ăn nữa vì phải để cho dạ dày lành lại,còn nếu chúng đi tiêu chảy ra máu thì lúc đó dạ dày bị tổn thương rất nặng rồi khó cưu lắm.
Gặm xương đối với chó ko chỉ là thức ăn mà còn là thú vui nhất là những chó con mới thay răng,nhưng các bạn tuyệt đối ko cho ăn xương gà,vịt vì loại này nhỏ nhưng mà cứng và nhọn nên chó sẽ cố nuốt hết,chỉ cho chó gặm những loại xương như giò heo và cho ăn ít thôi chứ đừng cho ăn xương thay cơm,văn chương hơi lũng cũng,các bác thông cảm
Sẵn tiện show cho các bác xem vài tấm nhóc nhà mình sau khi qua cơn thập tử nhất sinh:D,lúc bệnh ốm nhôm vậy mà vừa khoẻ lại đã ăn như hạm và mập ú lại ngay :love struck:

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
TUYỆT ĐỐI KHÔNG CHO CHÓ ĂN BA LOẠI XƯƠNG SAU ĐÂY.
Có ba loại xương mà ta tuyệt đối không được cho chó ăn,nếu nó ăn thì chắc chắn sẽ bị tử vong,không cứu được,đó là :XƯƠNG CÁ-XƯƠNG GÀ-XƯƠNG VỊT,lý do như sau:
1-Chó TA ,tại sao nó cũng ăn mà nó sống? Nó sống được là vì trước khi nuốt,nó nhai kỹ cho xương nát nhỏ ra rồi mới nuốt,nên dù xương có vô DẠ DÀY,dù có co bóp nó cũng không bị gì hết.
2-Thế tại sao các giống chó khác cũng ăn xương như nó mà lai bị chêt ?Nhất là các giống chó NGOẠI.Các giống chó này tham ăn ,thấy mồi là táp và nuốt liền,không nhai,khi dạ dày CO BÓP,những đầu nhọn của XƯƠNG CÁ,XƯƠNG GÀ,XƯƠNG VỊT,bị chặt xéo nên có đầu nhọn,khi DẠ DÀY co bóp sẽ đâm thủng bao tử cử chó và gây tử vong chắc chắn không thể cứu được.
3-Có nhiều người khi ăn nhặu vui vẻ,hay có thói quen vứt xương cá chiên, xương gà,xương vịt cho cho ăn,khi tiệc tàn thì con chó cũng lăn ra chết,họ cũng không biết NGUYÊN NHÂN tại sao?hlv VŨ HÙNG.
Những cảnh báo của bác VŨ HÙNG rất quan trọng để anh chị em lưu ý tránh những sơ xuất đáng tiếc do chó ăn xương.

Nhưng cũng cảnh giác sự trùng lập ngẫu nhiên với các bệnh lây có triệu chứng nôn khan, tiêu chảy có máu của Parvovirus, Carre hoặc nhiễm nhiều loại giun sán...dễ lẫn và nhầm với ăn xương. Đặc biệt lưu ý chó non dưới 6 tháng tuổi có các triệu chứng nôn khan, tiêu chảy có máu cần nghĩ ngay tới dịch bệnh.

Chỉ có các BSTY thăm khám trực tiếp cún của bạn mới chẩn đoán chính xác và tư vấn điều trị bệnh cho cún. Trao đổi trên Diễn đàn có giá trị tham khảo, không thay thế các phòng mạch Thú y.

Chó nôn khan, tiêu chảy ra máu của bệnh Parvovirus.

lehainamhp

Em đồng ý với bác đấy. Hôm rồi con Bi nhà em ốm vì em cho nó ăn máy cái xương gà. Đi bác sĩ mới biết thế nên em chẳng dám cho nó ăn xương nữa. Sợ lắm

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Phân màu đen sẩm

QUOTE=thanhnhut;chuyện chó ăn xương tiêu chảy ra máu .....bác sĩ chích thuốc và ko cho ăn nữa vì phải để cho dạ dày lành lại,còn nếu chúng đi tiêu chảy ra máu thì lúc đó dạ dày bị tổn thương rất nặng rồi khó cưu lắm.....

Cám ơn sự nhiệt tình giải thích của bạn .
Theo giải thích của bạn thì có 2 ý : một là bạn nghe bác sĩ TY nói lại , hai là bạn suy luận từ việc xương đâm lủng bao tử và chảy máu ...
Cả hai ý này chưa chính xác và dể gây ngộ nhận. Mà gây ngộ nhận thì rất nguy hiểm trong việc chẩn đoán chú chó của bạn khi đi ra máu , và ảnh hưởng đến chú chó của những người khác tin vào lý luận của bạn .
Qua ý kiến của bác GV bạn nên lưu ý thêm, một số bệnh truyền nhiễm như care , parvo gây tiêu chảy ra máu . ..
Một số bệnh khác như cầu trùng (coccidiosis) cũng gây ra tiêu chảy có máu ....Hoặc có những sự cố nào trong ruột như ung thư...các dị vật..

Hệ thống tiêu hoá trong cơ thể là 1 hệ thống phức tạp , nhiều phản ứng hoá học , tác động cơ học xảy ra trong suốt quá trình tiêu hoá -hấp thu . Nó không thể như nước chảy trong ống, cứ ở đầu trên chảy tùn tụt xuống cuối ống .
Giả dụ như xương có đâm lủng bao tử đi chăng nữa (chuyện xưa nay hiếm )thì nó cũng không chảy máu được , Tình trạng lúc này khi quan sát phân của chó có màu sẩm đen, đó là báo hiệu sự xuất huyết ở phần từ bao tử trở lên , màu sẩm đen cũng giống như trường hợp chú chó bạn ăn tiết canh hoặc cháo huyết vậy .
[/COLOR]

VuHung

Member
Cho Chó ăn 2 Loại Xương An Toàn để Có Calci.

Cho chó ăn 2 loại xương AN TOÀN để có CALCI .
Mỗi tuần ta cho chó gặm xương một lần với 2 loại xương AN TOÀN sau đây:
1 -Đó là những cục xương lơn như XƯƠNG BÒ,XƯƠNG HEO,sau khi đã nhúng nước xôi 5 phút để diệt vi khuẩn,rồi cho chó ăn.Chó sẽ nằm ôm cục xương gặm cả ngày,xương mòn dần và chó nuốt để lấy chất CALCI một cách AN TOÀN,không phải lo lắng điều gì.
2 -Chó găm xương sẽ làm sạch và trắng răng,răng bén hơn.
3-Trường hợp cho chó ăn xương GÀ,xương Vịt,xương Cá sẽ nguy hiểm cho những con chó không chịu nhai xương như nhũng con chó Ta,mà nó nuốt luôn vao DẠ DÀY,những mẩu xương nhọn bén như xương chăt xéo của cánh GÀ,xương chân GÀ,chân VỊT,xương CÁ,sẽ có hai trường hợp xẩy ra như sau:
-Khi mới nuốt vô DẠ GIẦY,xương còn cứng chưa thể làm mền ngay do các chất tiêu hoá cần một thời gian nhất đinh để làm xương CỨNG thành MỀM,còn BAO TỬ sẽ CO BÓP ngay khi có thức ăn vô kích thích.Do đó nếu là XƯƠNG NGẮN và BÉN NHỌN ,nó sẽ làm TRẦY XƯỚC phía trong DẠ GIẦY,làm máu chảy và bị tống ra theo phân,máu ra trong trường hợp nay là MÁU TƯƠI,không có mùi tanh vì lẹ quá chưa kịp phân huỷ,khác với máu của các bệnh CARE,PARVOVIUS,GIUN SAN LÃI,máu loại này rất TANH HÔI vì thời gian ở trong ruôt lâu nên bị phân huỳ ,màu của nó ĐỎ XÁM LỢT.Dạ Giầy cũng có những phản ứng đặc biêt khi nó gặp những chuyên bất binh thường,thí dụ khi ăn phải chất độc nào đó,nó sẽ làm cho ta đau bụng,rồi tống lẹ chất độc ra ngoài,không chờ đợi đến sự tiêu hoá bình thường nữa. .Còn nếu là XƯƠNG DÀI và BÉN NHỌN,nó sẽ ĐỘI DẠ GIẦY lên khi co bóp,có thể làm THỦNG DẠ GIẦY ,máu chảy nhiêu ra ngoài khiến chó TỬ VONG.Trường hợp DẠ GIẦY bị TRẦY SỨT,phải di ngay Bác Sĩ thú y cứu chũa,trong thời gian điều trị chỉ cho chó uống nước đường mà thôi,khi chó lành bệnh hãy cho chó ăn CHÁO thử một hai lần rồi mới cho chó ăn CƠM.hlv VŨ HÙNG.

NguyenNhuThach

Active Member
QUOTE=thanhnhut;chuyện chó ăn xương tiêu chảy ra máu .....bác sĩ chích thuốc và ko cho ăn nữa vì phải để cho dạ dày lành lại,còn nếu chúng đi tiêu chảy ra máu thì lúc đó dạ dày bị tổn thương rất nặng rồi khó cưu lắm.....

Cám ơn sự nhiệt tình giải thích của bạn .
Theo giải thích của bạn thì có 2 ý : một là bạn nghe bác sĩ TY nói lại , hai là bạn suy luận từ việc xương đâm lủng bao tử và chảy máu ...
Cả hai ý này chưa chính xác và dể gây ngộ nhận. Mà gây ngộ nhận thì rất nguy hiểm trong việc chẩn đoán chú chó của bạn khi đi ra máu , và ảnh hưởng đến chú chó của những người khác tin vào lý luận của bạn .
Qua ý kiến của bác GV bạn nên lưu ý thêm, một số bệnh truyền nhiễm như care , parvo gây tiêu chảy ra máu . ..
Một số bệnh khác như cầu trùng (coccidiosis) cũng gây ra tiêu chảy có máu ....Hoặc có những sự cố nào trong ruột như ung thư...các dị vật..

Hệ thống tiêu hoá trong cơ thể là 1 hệ thống phức tạp , nhiều phản ứng hoá học , tác động cơ học xảy ra trong suốt quá trình tiêu hoá -hấp thu . Nó không thể như nước chảy trong ống, cứ ở đầu trên chảy tùn tụt xuống cuối ống .
Giả dụ như xương có đâm lủng bao tử đi chăng nữa (chuyện xưa nay hiếm )thì nó cũng không chảy máu được , Tình trạng lúc này khi quan sát phân của chó có màu sẩm đen, đó là báo hiệu sự xuất huyết ở phần từ bao tử trở lên , màu sẩm đen cũng giống như trường hợp chú chó bạn ăn tiết canh hoặc cháo huyết vậy . [/color]
Xin bổ sung thêm là con chó bị thủng dạ dày,ruột do xương(hay dị vật khác) sẽ chết trong bệnh cảnh nhiễm trùng chứ không phải mất máu.
Xin cảm ơn các bạn đã tham gia tranh luận,đề tài này cũng đã 2-3 lần được đề cập trên diễn đàn chúng ta,đã từng có một bạn trẻ (xưng là BS thú Y tương lai) vào khuyên mọi người cho chó ăn xương gà....
Tôi chỉ muốn xin các bạn biết thêm rằng:Bác Vũ Hùng là người lớn tuổi,đã trãi qua rất nhiều năm nuôi và huấn luyện(rất...rất nhiều chó,đủ các chủng loại).Còn hai bác Greenvet Hanoi và Dingoo là bác sĩ thú Y cũng đã đứng tuổi và hoạt động nhiều năm
trong nghề ....Lời của các bác rất đáng để chúng ta học hỏi-Xin cảm ơn các bạn đã đọc.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác VŨ HÙNG khuyên dùng các loại xương bò, heo loại to ( cẳng chân ) là rất an toàn và khoái khẩu cho chó. Còn như xương gà, xương cá thì đặc biệt nguy hiểm.

Video: Chó La của BSGV gặm xương ống của Bò ( mua ở các tiệm Phở ), rất an toàn và khoái khẩu.

Cách xử lý xương ống Bò, Lợn :

Mặc dù Tiệm Phở đã đun sôi luộc kỹ, nhưng trong ống xương vẫn cònđặc tuỷ xương, nếu để lâu sẽ thối và không tốt cho chó. Bạn nên dùng dùi hoặc đoạn sắt dài chọc xuyên thông hai đầu xương cho ra hết tuỷ. Ngấm với sà phòng đặc rửa bát chén 24 h rồi dúng nước xối sach sà phòng, để khô... thế là bạn đã có xương Bò an toàn cho chó gặm mài luyện răng, bổ sung can-xi và chống.... phá đồ dùng, dày dép, sa-lông...

VuHung

Member
Cho chó gặm loại xương gì để lấy calci .

XIN CHAO MEOXU_105 .
Nếu Em coi từ phần đầu của BÀI KHÔNG CHO CHÓ ĂN BA LOẠI XƯƠNG là xương GÀ,xương VỊT,xương CÁ,vì 3 loại xương này cứng và bén nhọn,có thể làm thủng DẠ DÀY cúa chó .Tuy nhiên có 2 loại xương an toàn chó ăn vô sự để lấy chất calci,làm sạch và bén răng,luyên quai hàm khoẻ mạnh ,đó là những khúc xương lớn như xương BÒ,xương HEO,cho chó gặm sau khi đã nấu trong nước xôi chừng 10 phút để diệt hết vi khuẩn.hlv VŨ HÙNG .

Trên đây là hình chó Labrador của BÁC SĨ NGỌC BÁU cho chó ăn hai loại xương an toàn .