• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tu vấn cách chăm sóc chó mẹ đang mang thai?

kim34

Ngoài việ phải bổ sung chế độ ăn uống thì chó mẹ có cần phải tiêm thuốc không, đó là những loại thuốc nào? thuốc nào an toàn và không an toàn đối với chó mẹ?
chó con mới sinh nên tẩy giun khi được bao nhiêu tuôi? nên tiêm hay nên cho uống thuốc?

Loo

Member
Trước khi phối giống 1 tháng chó mẹ cần được xỗ lãi. Trước khi đẻ 15 ngày xỗ lãi lần nữa. Chó mới sinh tẩy giun khi được một tháng tuổi, tiêm hay uống gì cũng tốt.
Chó mang thai không nên tiêm thuốc, nhất là trong giai đoạn đầu hình thành bào thai. Cũng có loại kháng sinh an toàn cho bào thai, tuy nhiên chỉ có BS mới có chỉ định tên thuốc và liều lượng, không nên sử dụng bừa bãi vì lãnh vực này thuộc chuyên môn, chích thuốc này phải kết hợp thuốc kia hoặc có những loại thuốc đối kháng nhau không dùng chung được.
Chăm sóc tốt cho chó mẹ đang mang thai là:
+ Tắm rửa nó sạnh sẽ, lấy ráy tai không để ký sinh trùng sống bám trong tai cũng như trên da lông.
+ Giữ bộ phận sinh dục chó mẹ sạch sẽ, không cho nó ngồi nằm nơi ẩm ướt, dơ bẩn.
+ Theo dõi phân xem nó có tiêu hóa tốt không, đi phân có khuôn, không khô cũng không chảy, màu vàng, không đen ,không trắng.
+ Tắm nắng cho nó hàng ngày.
+ Ăn ngủ, chơi, nghỉ ngơi đầy đủ, vận động nhẹ nhàng,hạn chế sủa, chồm. Nếu nó ăn uống bình thường cho đến ngày sinh thì 90% có kết quả tốt đẹp. !0% còn lại là do có bất thường trong quá trình đau đẻ.

warm

chihua nhà mình phối giông được 24 ngày từ hôm qua nó bỏ không ăn , không bị đi ngòai hay tỏ ra ốm mệt gi , vẫn chay nhảy như moi khi . chỉ có vẻ như không vui hay vồn vã với moi người như moi khi. tôi bơm băng si lanh cho nó nước đường gluco và nước cháo , nó có bị ngạt mũi vào buổi sáng thấy nó cứ khịt mũi giống như mình khi không thở được bằng mũi ý, khong biết có phải nó bị sảy thai mà mình không biết không thế, các bạn giúp mình có câu trả lời với. cam ơn nhiều.

takitori.91

bị khịt mũi là do hô hấp đấy!
Cún nhà mình đã bị, có tiêm thuốc kéo dài 3 lần, mỗi lần cách nhau 1 ngày. Nhưng được 1 time thì nó lại bị lại, nhưng ít hơn. mình cũng sợ nhưng từ khi cho nó ra ở riêng (mùa đông chùm chăn ngủ, hơi ấm của người + ấm của chăn -> chó nóng-> mồ hôi k thoát ra được-> bí-> bị khịt mũi) thì không thấyhiện tượng j nữa.
bạn xem có để cún bị nóng or lạnh quá không nhé

Mình cũng thắc mắc điều này: một số ae có kinh nghiệm thì bảo mình ko dc tắm cho chó mẹ đang mang thai. (Lấy ráy tai làm sạch tai thì ok)???? Vậy tóm lại có tắm dc ko?
Còn 1 điều nữa đó là em cái của mình vài ngày gần đây phân đi ỉa dạng cục khô cứng nhưng màu phân vẫn là nâu vàng bình thường, như vậy thì có hiện tượng gì ko? Các bạn chỉ giúp mình với

Nhím Bông

- Tắm cho chó đang mang thai đc, nên tắm vào ngày thứ 30-40 từ ngày lấy giống, để đảm bảo em bé phát triển an toàn rồi mới tắm.
- Khi có bầu thì các em ấy thường trầm tính hơn.
- KHoảng 25 ngày bầu thì sẽ ăn khỏe hơn bình thường.

langtu_yenthanh

Active Member
Mình cũng thắc mắc điều này: một số ae có kinh nghiệm thì bảo mình ko dc tắm cho chó mẹ đang mang thai. (Lấy ráy tai làm sạch tai thì ok)???? Vậy tóm lại có tắm dc ko?
Còn 1 điều nữa đó là em cái của mình vài ngày gần đây phân đi ỉa dạng cục khô cứng nhưng màu phân vẫn là nâu vàng bình thường, như vậy thì có hiện tượng gì ko? Các bạn chỉ giúp mình với
Thường thì chó mang thai tầm ngoài 1 tháng vẫn tắm được bạn à, con nhà mình tầm chửa 45 ngày tắm cho nó nhìn nó khỏe hẳn ra. Đừng tắm quá sớm trước 1 tháng mang bầu thôi bạn à. :x

Bạn ơi, em cái nhà mình dạo gần đây bỏ ăn ko muốn ăn. 1 ngày nó chỉ ăn đúng 1 bữa mà còn ko dc nổi 1 bát hạt (bát ăn cơm). Bé cái đó mang thai hơn 1 tháng rồi. Nếu tình chắc khoảng 10 đến 15 ngày nữa là sẽ cào ổ. Mình lo quá :((

langtu_yenthanh

Active Member
Bạn ơi, em cái nhà mình dạo gần đây bỏ ăn ko muốn ăn. 1 ngày nó chỉ ăn đúng 1 bữa mà còn ko dc nổi 1 bát hạt (bát ăn cơm). Bé cái đó mang thai hơn 1 tháng rồi. Nếu tình chắc khoảng 10 đến 15 ngày nữa là sẽ cào ổ. Mình lo quá :((
Con nhà mình cũng như con nhà bạn, chửa sát ngày đẻ lười ăn lắm. Chỉ ăn cổ gà không thôi, cứ trộn với cơm là không ăn. Ở nhà muốn nó ăn là phải ngồi súc cho nó ăn thì nó mới ăn.

pitbull_dangyeu

k biết chó nhà các bạn thế nào. 2 con nhà mình đều đang bầu bí. mỗi lần bỏ ăn mình mua 4 quả trứng vịt lộn về nhai ra chộn với cơm nóng bao nhiêu nó cũng ăn hết , ăn xong tỉnh luôn. các bạn thử cho chó nhà mình xem.