• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Trung Quốc ...đã tiến bộ một chút

amifidele

Member
Thịt chó vốn là món khoái khẩu ở miền nam Trung Quốc, nhưng một dự luật mới sẽ khiến những người khoái món này chưng hửng.

Một nhà hoạt động xã hội vì quyền động vật ở Quảng Đông vừa lập một trung tâm chăm sóc những con chó hoang. Mao Mao, 30 tuổi, cho biết cô dành thời gian để cứu những con vật này thoát khỏi cảnh kết thúc cuộc đời trên đĩa nhậu, CNA cho hay.

Mao Mao cũng tìm chủ mới cho các con chó và mở các lớp tăng cường hiểu biết về chó cho người dân địa phương.

Hồi đầu năm, Trung Quốc ra dự luật về quyền động vật trong đó cấm ăn thịt chó mèo. Những cá nhân vi phạm sẽ bị tù 15 ngày và nộp phạt 730 USD. Những cửa hàng kinh doanh thịt chó mèo bị phạt 73.000 USD.

Tuy nhiên, các nhà hoạt động xã hội Trung Quốc cho rằng mức độ nghiêm khắc như thế vẫn chưa đủ. Họ kêu gọi các chính quyền địa phương ra lệnh cấm người dân giết vật nuôi làm cảnh trong nhà.

Trung Quốc có rất nhiều nhà hàng bán thịt chó. Nhiều người dân nước này tin rằng món này giúp giữ ấm cơ thể, tăng chức năng của thận, dạ dày và lưu thông khí huyết. "Thịt chó làm nóng cơ thể và giúp bạn giữ ấm trong mùa đông. Có cả những người ăn thịt chó vào mùa hè nữa", một người đàn ông nói.

Quan điểm về việc ăn thịt chó trong giới trẻ rất khác nhau. Một cậu bé cho biết cậu muốn thử món ăn này vì "tất cả mọi người đều làm vậy". Một bé gái nói rằng sau khi xem các chương trình về vật nuôi, cô không muốn ăn thịt chó. "Cháu cảm thấy như phạm tội nếu ăn thịt chó", bé nói.

Các nhà hoạt động vì quyền động vật nói rằng dự luật mới cho thấy chính phủ sẵn sàng loại món thịt chó khỏi bàn ăn. Trung Quốc cấm người dân ăn thịt chó trong thời gian diễn ra Olympic Bắc Kinh năm 2008 và hy vọng người dân Quảng Đông cũng thực hiện yêu cầu đó khi tỉnh này chủ trì Asian Games vào cuối năm nay.

Tuy nhiên, theo Viện Khoa học xã hội Trung Quốc, lệnh cấm ăn thịt chó mèo có thể mất cả thập kỷ mới được thông qua.

Bao giờ hình ảnh này được liệt vào "ảnh thời Trung cổ"?​

Tổng hợp từ internet

Shakhi Viet

Active Member
Theo tôi, bác amifidele nên ghi rõ là TQ đã tiến bộ một chút trên nhận thức về ăn thịt chó
Vì TQ là nước rộng, ở một số lĩnh vực, dân tộc họ đã có những người hàng đầu thế giới (VD: Shing Tung au, Terence Tao...), về các lĩnh vực đó mình còn theo họ dài. Không nên phán quyết họ

amifidele

Member
Vâng, xin tiếp thu ý kiến đóng góp của bác.

Gì thì gì chứ riêng cái khoản này thì mình thấy họ có tiến bộ rõ rệt so với mình.

hoangtkv

Active Member
Trung Quốc xuất khẩu từ que tăm cho đến tàu vũ trụ, cho nên chúng ta không nên vì dùng phải mấy loại hàng tàu kém chất lượng do những lái buôn Việt Nam mang về mà đổ cho cả dân tộc "tàu khựa" được. Dù gì dân tộc họ đoàn kết và vĩ đại đáng để chúng ta học hỏi nhiều.

amifidele

Member
Có lẽ vì mình tiết kiệm lời trong cái tựa nên gây hiểu lầm là mình bài bác mấy huynh Trung Quốc. Không phải vậy. Vì forum của mình là chuyên về chó mèo nên mình nghĩ là đương nhiên chuyện có dính dáng đến chó mèo, không cần nói rõ. Hi hi, vậy mới vui!

Mà họ mới có tiến bộ tí ti về chuyện hạn chế và đi đến chấm dứt xơi chó mèo để "đẹp mặt" với du khách các nơi đến nước họ trong các dịp lễ lạc thôi. Chứ còn chuyện tiếp tục sử dụng các dược liệu "ác ôn" thì lại là chuyện khác, chắc ngàn năm nữa cũng chưa tiến bộ (sừng tê, mật gấu, tay gấu,...).

hoangtkv

Active Member
Mình đã sống và làm việc ở Trung Quốc 7 năm, nói thật với các bạn, ở Việt Nam cứ đến cuối tháng là già trẻ gái trai lũ lượt kéo nhau đi ăn thịt chó nhưng ở Trung Quốc thói quen ăn thịt chó hầu như không còn trong giới trẻ. Để kiếm được một quán thịt chó ở Trung Quốc không phải là quá dễ. Sinh viên các trường đại học hầu như không ăn thịt chó. Theo mình, cấm hoàn toàn thịt chó tại Trung Quốc là điều không tưởng nhưng đại đa số người dân Trung Quốc không ăn thịt chó thì mình nghĩ cũng sớm xảy ra thôi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chỉ là sớm hay muộn thôi, hiện nay các bạn trẻ Việt nam có mấy ai ăn thịt chó mèo nữa đâu. Chỉ có lớp người vừa già vừa cổ như chúng tôi là khó thay đổi cái đầu óc cũ kỹ lắm.lắm.

amifidele

Member

Chỉ mong các bạn trẻ Việt Nam quyết liệt nói không với thịt chó (và mèo)
như thanh niên Trung Quốc.

Ice Man

Member
Em nói ra mấy bác đừng giận, phải tầm vài chục năm nữa khi lớp cha chú coi việc ăn thịt chó là món ăn khoái khẩu lên đường hết thì lúc đó chó ở việt ta sẽ bằng chị bằng em khắp năm châu bốn biển :D

Shakhi Viet

Active Member
Em nói ra mấy bác đừng giận, phải tầm vài chục năm nữa khi lớp cha chú coi việc ăn thịt chó là món ăn khoái khẩu lên đường hết thì lúc đó chó ở việt ta sẽ bằng chị bằng em khắp năm châu bốn biển :D
Chưa chắc đâu bạn ơi. Có khi lúc đó khí hậu biến đổi, lương thực khan hiếm ...

amifidele

Member
Bác ơi, chỉ sợ là khi tất cả các nước trong khu vực...xơi thịt chó đã thay đổi nhận thức, thói quen mà mình vẫn duy trì truyền thống không mấy văn minh này thì mình sẽ bị xem là lạc hậu thôi!

vinhphuc

Member

Chỉ mong các bạn trẻ Việt Nam quyết liệt nói không với thịt chó (và mèo)
như thanh niên Trung Quốc.
Ở Việt Nam, những hành động như thế này không thể xảy ra, tụ tập người phải có giấp phép của các cơ quan có thẩm quyền, ai sẽ ký giấy cho ta làm điều này khi mà ở nước ta nhiều nơi trẻ em vẫn còn bị hành hạ dã man? Việt Nam và Trung Quốc tuy là láng giềng nhưng khoảng cách rất xa.

hoangtkv

Active Member
Điều này khó nói lắm vì nếu bạn hay lướt mạng thì còn thấy TQ vẫn còn ăn cả thịt "thai nhi người khi chưa sinh" nữa chứ không phải chỉ có chó không đâu?
http://diendan.vietgiaitri.com/lofiversion/index.php?t17122.html
Những bài viết như thế này được lưu truyền trên mạng nhưng không có cơ sở chứng minh là sự thật bạn ạ. Người Trung Quốc xem những hình ảnh này, họ nói: "đây có thể là một âm mưu chính trị nhằm bôi nhọ người Trung Quốc". Bạn thử suy luận xem: Nếu như đây là sự thật, Liên Hiệp Quốc hay các nước dân chủ khác họ có can thiệp và làm bùng beng lên không?
Nói thật là mình cũng nghe nói có rượu ngâm bao tử người ở VN nhưng không biết có bác nào được mục sở thị chưa?

Con Lợn Lòi

Active Member
Những bài viết như thế này được lưu truyền trên mạng nhưng không có cơ sở chứng minh là sự thật bạn ạ. Người Trung Quốc xem những hình ảnh này, họ nói: "đây có thể là một âm mưu chính trị nhằm bôi nhọ người Trung Quốc". Bạn thử suy luận xem: Nếu như đây là sự thật, Liên Hiệp Quốc hay các nước dân chủ khác họ có can thiệp và làm bùng beng lên không?
Nói thật là mình cũng nghe nói có rượu ngâm bao tử người ở VN nhưng không biết có bác nào được mục sở thị chưa?
Cái này nếu đọc được tiếng Trung bạn sẽ biết nó là sự thật. Bà chị mình hiện đang ở Bắc Kinh cũng nói có hiện tượng này ở Trung Quốc mà. Chủ yếu họ "sử dụng" thai nhi còn trong bụng mẹ .... khựa

hoangtkv

Active Member
Cái này nếu đọc được tiếng Trung bạn sẽ biết nó là sự thật. Bà chị mình hiện đang ở Bắc Kinh cũng nói có hiện tượng này ở Trung Quốc mà. Chủ yếu họ "sử dụng" thai nhi còn trong bụng mẹ .... khựa
Bạn có thể nói với chị bạn gửi đường link bài viết đó được không. Nếu đó là của một tờ báo có uy tín của Trung Quốc thì mình sẽ giải tỏa được mối nghi ngờ lâu nay (thật ra mình cũng bán tín bán nghi về chuyện này nhưng theo logic thì mình nghĩ không phải).
À. Mình đọc được tiếng Trung bạn ạ, vì mình đã học và làm việc bên Trung Quốc 7 năm.

Con Lợn Lòi

Active Member
À, có tài liệu Trung Quốc dịch sang tiếng Việt viết về điều này đấy. Bạn vô Mật Mã Tây Tạng tìm hiểu nhé!!!

amifidele

Member
Các bạn thân mến, xã hội nào, nước nào cũng có những thành phần "oái chiêu", khoái làm chuyện "oái chiêu", thôi mình đừng bàn đến họ làm gì, phí thời gian của nhau. Ở đây, trong topic này, mình đang muốn học tập một điều tốt đẹp của đất nước Trung Quốc, mà chủ yếu là từ thanh niên tiến bộ Trung Quốc đang đấu tranh cho quyền động vật, cụ thể là chấm dứt việc giết hại chó mèo để ăn thịt.

Trung Quốc xuất khẩu từ que tăm cho đến tàu vũ trụ, cho nên chúng ta không nên vì dùng phải mấy loại hàng tàu kém chất lượng do những lái buôn Việt Nam mang về mà đổ cho cả dân tộc "tàu khựa" được. Dù gì dân tộc họ đoàn kết và vĩ đại đáng để chúng ta học hỏi nhiều.
Các hàng nhập khẩu chính thức về Việt Nam cũng có hàng cũng khá nhưng đa phần hàng kém chất lượng còn nhiều,vì Trung Quốc là công xưởng làm hàng nhái nổi tiếng thế giới mà.Dân tộc chúng ta cũng đoàn kết và vĩ đại bạn không nhận ra điều này sao mà phải học hỏi nhiều ở họ.Đâu phải họ xuất khẩu tăm thì mình cũng xuất khẩu tăm.

Có lẽ vì mình tiết kiệm lời trong cái tựa nên gây hiểu lầm là mình bài bác mấy huynh Trung Quốc. Không phải vậy. Vì forum của mình là chuyên về chó mèo nên mình nghĩ là đương nhiên chuyện có dính dáng đến chó mèo, không cần nói rõ. Hi hi, vậy mới vui!

Mà họ mới có tiến bộ tí ti về chuyện hạn chế và đi đến chấm dứt xơi chó mèo để "đẹp mặt" với du khách các nơi đến nước họ trong các dịp lễ lạc thôi. Chứ còn chuyện tiếp tục sử dụng các dược liệu "ác ôn" thì lại là chuyện khác, chắc ngàn năm nữa cũng chưa tiến bộ (sừng tê, mật gấu, tay gấu,...).
Mình đồng ý với bạn,mục đích chính là quảng bá với khách du lịch rằng nước họ không còn người nào dám ăn thịt cầy và tiểu hổ vì mức phạt cao.Đây chỉ là bề nổi của tảng băng thôi,còn phần chìm là họ chỉ thích sử sụng cốt của con "Đại miêu"(hổ) làm thuốc bổ,vì theo đông y Trung Quốc cao hổ cốt là một loại thuốc bổ cực quý,nên số lượng "Đại miêu " ngày càng giảm,họ vẫn chưa có chính sách triệt để bảo vệ loài hổ khỏi nguy cơ tuyệt chủng mà để xảy ra vụ xẻ thịt hổ giữa phố phường và vụ hổ chết đói trong vườn thú.
http://www.vtc.vn/525-253505/tieu-d...-nhien-xe-thit-chua-son-lam-ngay-giua-pho.htm
http://www.maivoo.com/2010/03/22/Ho-dang-chet-doi-tai-cac-vuon-thu-o-Trung-Quo-c-n143770.html
http://www.maivoo.com/2009/12/28/Nam-Dan-cua-nguoi-Trung-Quoc-de-doa-ho-An-Do-n107547.html

amifidele

Member
Biết là thế, tuy nhiên mặt nào họ tốt thì ta cũng nên học tập, bởi vì bản thân xã hội của họ cũng đang có những thay đổi tốt trong nhận thức về cách đối đãi với tự nhiên, muông thú và vật nuôi, nhờ vào lớp trẻ đang xích gần lại với thế giới phương Tây.

Đấu tranh bảo vệ môi trường, thiên nhiên, động vật và đấu tranh với những thói quen lạc hậu trong nếp sống hàng ngày trong đó có ẩm thực và thuốc gia truyền "ác ôn" là những mặt trận khác nhau, song song với nhau, cần nhiều người góp sức, nhất là cần lớp trẻ. Chứ cứ nhìn vào cái bề dày của truyền thống lạc hậu mà ngán ngại không làm gì cả thì ...ngàn năm vẫn vậy!!!