• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Trao đổi kinh nghiệm nuôi, dạy Lab và Golden Retriever.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Hình ảnh Giao lưu thân mật với Ông Bà Steenbergen ngày 10/1/2009

Hình ảnh Giao lưu thân mật với Ông Bà Steenbergen ngày 10/1/2009.

Chúng tôi được Ông Bà Steenbergen tiếp đón nồng nhiệt, thân mật và cởi mở như những người thân trong gia đình gặp lại nhau. Đặc biệt là những trao đổi thiết thực về những điều căn bản cho chủ nuôi chó cần biết để tự huấn luyện, chăm sóc thú cưng của mình, tất cả đều đơn giản hóa và dễ hiểu cùng các minh họa sống động của hai chú chó great dane và labrador.

Hai giờ trôi đi rất nhanh, chúng tôi mỗi người đều có những ấn tượng riêng về "mẫu những chủ chó hiện đại và văn minh"- Ông Bà Steenbergen là điển hình sự hài hòa, thấu hiểu giữa chủ và vật nuôi.

Chủ Nhiệm CLB Kỳ Cầu Gỗ đã thay mặt anh chị em Vietpet trao tặng Ông Bà Steenbergen cặp áo đồng phục " Kết nối đam mê" và thẻ "Hội Viên Danh Dự VIP" của Vietpet. trân trọng kính mời Ông Bà tham gia buổi offline VP Chủ Nhật 18/01/2008 tại Sân Quảng An. Ông Bà Steenbergen rất cảm ơn món quà đầy ý nghĩa của Vietpet và vui vẻ nhận lời mời offline.

Xin được cảm ơn tất cả anh chị em đã nhiệt tình tham gia và góp phần thành công cuộc gặp mặt đầy ý nghĩa này, đặc biệt sự có mặt cả gia đình nhà minhcuong với những hình ảnh, video hâp dẫn sẽ sớm "trình làng".

minhcuong

Active Member
Cảm ơn ông bà Steenbergen với tư cách chủ nhà, bác sỹ Báu có ý tưởng, còn anh Kỳ trưởng ban đại diện đã tổ chức một buổi trao đổi cách dạy chó rất sinh động và bổ ích cho các thành viên nuôi Labrador và Golden.

Tôi chỉ nhớ một số ý chính của ông, bà Steenbergen:

1- Luôn luôn phải thể hiện mình là ông chủ, thủ lĩnh tối cao của đàn chó.
+ Vào nhà, chủ phải vào trước, ra khỏi cửa, chủ ra trước.
+ Không được "Cá mè một lứa" với các chú cẩu cưng: chơi trò bò thấp hơn chúng, nắm ngửa bụng cho chúng bò lên, làm nó hiểu nhầm vị trí chủ và chó.
+ Không nên cho trẻ con ít tuổi bò chơi với chó.

2- Nếu nuôi nhiều hơn 1 con, thì hãy để cho các chú chó tự phân định ngôi thứ. Ông chủ không nên can thiệp.

3- Luôn luôn thống nhất động tác, khẩu lệnh khi ra lệnh cho chó. Không nên mồm quát sai, tay thì vuốt chó. Hoặc vừa nói sai xong, lại cho chó ăn. Chó sẽ chả còn phân biệt đúng sai. Không nhất thiết phải thưởng liên tục cho chó, đại ý "Cho nhiều quà thì quá không quý". Khi chó làm sai, thì không cần phải quát mắng, nên ngừng 1 lát, không cho nó chơi trò nó thích, hoặc để nó ở một mình.

4- Khi chó của bạn làm bậy ví dụ: tè không đúng chỗ, cắn sủa linh tinh, là lúc bạn cần quan tâm xem chó cần gì từ bạn? nó đang bức xúc cái gì?

5- Cho chó ăn đúng giờ giấc. Không nhân nhượng trước bất kỳ van xin, nỉ non của chó. Lúc cho chó ăn không nên động vào người chúng. Sau khi chó ăn xong, không nên bắt chúng tập luyện hay diễn trò.

Còn khoảng độ 10 kinh nghiệm nhỏ nữa, nhưng tôi làm chân quay phim, lại mải ăn bánh do bà chủ làm nên không kịp nghe. Anh chị em nào nhớ được làm ơn cập nhật tiếp.
Video thì có nhiều, ai quan tâm thì mang HDD qua copy. Riêng ông bà Steenbergen, anh Báu, anh Kỳ Cầu Gỗ, tôi sẽ đúc 3 đĩa DVD để gửi tặng.

@Anh Báu gửi giúm em đĩa DVD cho người nhận nhé.

trangphuong

Active Member
Cảm ơn anh Cường nhiều nha,cu Minh kéo tai khéo nó đâu em...:D...cố nhớ king nghiệm nuôi Lab chuyền lại cho anh...:D..

MinhVL

Member
Cháu cám ơn chú Báu rất nhiều, qua buổi giao lưu hôm nay cháu hiểu chú nhiều hơn và cả nhưng ACE nuôi chó như A Kỳ, A Cường, A David Hưng... nữa. Vợ chồng ông Steenbergen đúng là một mẫu người nuôi cún thuần tuý, văn minh, khoa học và lịch sự.
To: TrangPhương; APhương ơi, hôm nay vui lắm, em rủ mà anh không đi, tiếc cho anh quá. Buổi giao lưu hôm nay thật vui vẻ, thân mật, nồng ấm và theo suy nghĩ của cá nhân em: hôm nay ai có mặt đều thấy thật bổ ích, chắc chắn về sẽ có phương pháp chăm nuôi và giáo dục cún cưng của mình tốt hơn, yêu cún của mình nhiều hơn!
Ấn tượng với chú GD khổng lồ và sự thông minh của chú Lab rất nhiều, ACE thấy không? bác Cường đứng cạnh nó mà trông ngang ngửa luôn, còn cậu bé con đeo kính tên Minh kia chắc cưỡi như ngựa luôn quá! e bé đó cứ quấn quýt bên chú GD hoài và phát biểu với chú Báu là: cháu chưa thấy con chó nào to như thế, cả bố chú bé cũng phải đính chính cho mình như thế!

chán quá mình bài đăng ký xin đi giao lưu lại bị các bác xóa mất. hy vọng sẽ còn dịp khác

chienvet

Chuyên gia thú y
Chúc mừng cuộc tham quan bổ ích với gia đình ông bà Steenbergen

Mải vui bây giờ mới về đến nhà. Thấy mọi người đã post bài rồi nên góp một chút ảnh. Do hôm nay mượn được cái máy ảnh nên hí hoáy chụp mấy kiểu.
Đầu tiên gửi lời cảm ơn đến bác Báu người đã khơi mào cuộc giao lưu này. Sau là cảm ơn tất cả anh em đã tạo ra một bầu không khí vui vẻ cởi mở và đầy ý nghĩa.
Thứ nhất: Cảnh anh em ngồi đợi nhau ở sân Qoảng An:

Thứ hai: Chụp 1 kiểu trước nhà của ông bà Steenbergen, đằng sau là Hồ Tây
Thứ
Thứ 3: vào cổng nhà

Tặng chủ nhà một đôi xương cho 2 chú chó: 1 Greatdane và 1 Labrado Retriever

Bác Kỳ tặng áo Vietpet cho 2 ông bà. Họ rất vui mừng.

Ông Steenbergen đang trao đổi về huấn luyện chó:

Chưa cho phép ăn:

Cho phép ăn:

Chó bắt tay nè:

Cuối cùng là tình cảm của thành viên Vietpet với 2 chú cún:

Chị ơi đừng cù em buồn đấy:

Sờ đầu chú Greatdane một tí:
Và cuối cùng cuộc tham quan đã kết thúc vui vẻ và bổ ích. Cảm ơn tất cả mọi người. Cảm ơn Vietpet làm cho mọi người từ chỗ không quen biết nhưng vì niềm đam mê với thú cưng đã gần nhau hơn. Hy vọng chúng ta còn nhiều dịp như thế này!:-bd

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
@minhcuong: Bạn đã cần mẫn tác nghiệp khi mọi người say sưa, chăm chú nghe Ông Bà Steenbergen trao đổi những kinh nghiệm quý báu về nuôi, dạy chó, vậy mà minhcuong đã tổng kết căn bản cuộc trao đổi bổ ích. Còn gì thiếu, chắc sau khi xem video chúng ta bổ sung tiếp. Thanks bạn đã ghi hình, những khoảnh khắc quá nhanh, chúng tôi mong được coi DVD: tác phẩm giá trị cho những chủ nuôi chó, nếu chỉ nhớ lại cũng không thể chi tiết được.

Tôi cũng hy vọng sẽ có đợt giao lưu tiếp với hai Ông Bà, những người nước ngoài có nhiều gắn bó và kỷ niệm với Vietpet lâu nhất và ấn tượng nhất !

Cũng mong các bạn chưa đi được với chúng tôi ngày hôm nay thông cảm và lượng thứ.

Buổi gặp gỡ hôm nay quả thực vô cùng đầm ấm, vui vẻ và bổ ích. Cháu xin gửi lời cảm ơn tới Ông Bà Steenbergen, cảm ơn Bác Sĩ Báu đã dành cho mọi người cơ hội đáng quý này, cảm ơn Vietpet đã là cầu nối cho những trái tim, tâm hồn đồng điệu, và cảm ơn tất cả những thành viên VP có mặt hôm nay đều góp phần tạo nên một buổi giao lưu thật đáng nhớ.

Xin bổ xung thêm một kinh nghiệm nuôi dạy chó mà Ông Bà Steenbergen đã chia sẻ.

- Cả hai chú cún của Ông Bà Steenbergen đều là chó đực, và chúng cũng có thói quen giống như mọi chó đực khác đó là đi tiểu mọi nơi để đánh dấu lãnh thổ, vậy làm sao để chấm dứt chuyện này? Ông Steenbergen nói đại ý rằng, khi chó đực đi tiểu đánh dấu lãnh thổ là khi chúng cảm thấy lãnh thổ của chúng có dấu hiệu bị xâm phạm, có thể bởi một chó đực khác hoặc bởi chính người chủ của chúng. Trường hợp chỉ nuôi 1 chó đực, thì đó chính là vì người chủ chưa thực sự chứng tỏ cho chó biết AI MỚI LÀ CHỦ, và con chó nghiễm nhiên sẽ có sự ganh đua với chính chủ của mình. Khi nó ngửi thấy mùi của chủ, người mà nó chưa thực sự tôn trọng, nó sẽ coi đó như sự xâm phạm lãnh thổ hoặc tranh dành ngôi thứ trong nhà, việc đánh dấu lúc này sẽ theo bản năng của loài chó. Khi người chủ thể hiện rõ quyền uy của mình, con chó sẽ biết được vị trí đúng của nó trong nhà và sẽ không làm như vậy trong nhà nữa. Nếu nhà có nuôi từ hai chó đực trở lên, hãy để mặc chúng tự phân định ngôi thứ, chủ không can thiệp và khi đã xác định được con nào là đầu đàn thì việc này sẽ tự dưng chấm dứt như trường hợp 2 chú cún nhà Ông Bà Steenbergen.
Đúc kết lại là, Chủ phải thực sự là một người chủ theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Nếu nhà có nhiều hơn một chó đực, hãy để chúng tự phân định ngôi thứ mà chủ không nên can thiệp vào.

Hôm qua em mang máy ảnh, sơ suất không kiểm tra pin nên chỉ chụp được vài kiểu, tiếc quá.

MinhVL

Member
Ông tieumaongoc này kỳ quá bà con ơi, quá thiên vị luôn, máy hết pin mà ông ta chụp đến 2/3 là ảnh bồ của ổng! ka ka ka...

mrjackal

Member
Trời ơi...anh không thấy là "bồ" em chỉ làm nền thôi, còn chó mới là tâm điểm đấy à? ( Chết rồi, lỡ mồm buột miệng nói ra như thế, tiêu:nailbitting: ) Thực ra chụp được 2 kiểu em GD nữa với 1 kiểu của Đinh Văn Chiền, 1 kiểu gần toàn cảnh nhưng bị rung đâm ra nhoè hết, chán quá. Thôi còn 1 kiểu chỉ có mông 2 em GD, Lab, em up nốt ạ :p

Lần sau em xin rút kinh nghiệm :D

hanhpp

Member
Chán quá các bác ạ. e bị tắc đường. Đến SVD Quảng An lúc đó là 4h05ph e không thấy ai cả. E lại ko biết số đt của bác Báu và a Kỳ nên cứ lượn đi lượn lại mấy vòng khu Đặng Thai Mai ko thấy ai cả nên đành quay về.

HieuKTS

Member
Hic ! hôm đó tiếc quá em không đi được do phải về Thái Bình dự đám cưới 1 người bạn ! Nhưng chiều Chủ nhật từ Thái Bình lên HN tình cờ lại gặp Anh Minh - WIN100 trên xe ôtô - Thế là 2 anh em ríu rít :D - được bác ý tường thuật phần nào + các bài viết hình ảnh do các anh viết nên cũng phần nào ... hic ! em phải gọi điện xin anh Cường 1 DVD .. hi hi ! :p

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Ước gì ở HCM cũng có những buổi gặp mắt như thế nhỉ . Nhìn thèm quá đi thôi.