• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Trao đổi kinh nghiệm nuôi Chow Chow

Hiện nay, các thông tin về nuôi dưỡng, chăm sóc Chow Chow rất hạn hẹp và rất ít, đa phần chỉ nói về tiểu sử của Chow Chow. Chow Chow không còn hiếm với chúng ta, nhưng người nuôi Chow Chow thì rất ít phổ biến.

Hôm nay mình lập Topic này để các bạn có cùng niềm đam mê, lòng yêu thương và cũng như đang muốn tìm hiểu về dòng Chow Chow sẽ có những thông tin bổ ích hơn.

Chow Chow khoát lên mình bộ lông khá nhiều và dày, vì thế để nuôi dưỡng và chăm sóc bộ lông cho chúng ắt hẳn không phải là chuyện dễ. Do lông khá dày nên việc giữ vệ sinh cho chúng cũng rất khó, nếu giữ vệ sinh không kĩ chúng sẽ rất dễ bị ve, rận và nấm da. Chế độ ăn hợp lý cũng rất quan trọng với Chow Chow, sẽ giúp cho Chow Chow phát triển đầy đủ và toàn diện.

Qua đây, mình cũng xin phép được giao lưu các bạn là Fan của dòng Chow Chow. Trao đổi thông tin sẽ giúp chúng ta hiểu được phần nào về Chow Chow hơn cách chăm sóc cũng như nuôi dưỡng chúng. Cũng như đem dòng Chow Chow phổ biến rộng rãi hơn.

Trước hết, mình xin nói về các bé nhà mình. Hiện tại, mình đang nuôi 2 bé dòng Standard và Puppies.
Bé Shin nhà mình thuộc dòng Standard, được 4 tháng tuổi. Bé đang trong thời kì thay lông. Lông rụng khá nhiều, và bé bị nấm da. Mình cũng đang rất lo lắng về cách điều tri. Mình định sẽ cạo hết lông, để cho bé thay lông mới và dễ điều trị nấm hơn. Mà phần lông trên lưng của bé khá đẹp nên mình cũng không nỡ cạo hết, với phần do thời tiết thay đổi bất thường cũng lo bé bị bệnh. Mình cũng xin phép được hỏi các bạn, trong thời kì thay lông này việc tốt nhất mình nên làm là gì? Có nên cắt lông ngắn bớt hay cứ để cho nó rụng? Còn về nấm da thì cũng xin hỏi ý kiến các bạn về cách điều trị, bé bị nổi mẩn đỏ ngứa và rát, nổi rất nhiều ở dưới bụng và ngực. Mình nên tắm loại sữa tắm nào cho bé và điều trị như thế nào là hiệu quả.
Bé thứ 2 tên Pacey thuộc dòng Puppies, được 2 tháng rưỡi. Lúc mới đem về là trên người bé bị ve và óc trâu (Giống như gàu ở người) khá là nhiều. Do bé bị sổ mũi nên vẫn chưa chích mũi sỗ lãi nào hết, nhưng sức khỏe bé thì cực kì ổn định (mua ở trại cũng rất uy tính), và đang trị sỗ mũi nên chưa thể chích trị ve được. Về việc bị ve và óc trâu thì cách điều trị cho bé phải như thế nào? Mình có nghe nói chai xịt trị ve Fronline trị khá tốt, vậy bé còn nhỏ với đang sỗ mũi, mình dùng chai xịt có ảnh hưởng gì không?
Rất mong nhận được sự trao đổi thông tin từ các bạn!

Mupet

Member
ko phải ko ai yêu chow chow,mà là vì vn có ít người nuôi,bạn cũng nên có vài tấm ảnh về chow của bạn cho mọi người xem chứ

ko phải ko ai yêu chow chow,mà là vì vn có ít người nuôi,bạn cũng nên có vài tấm ảnh về chow của bạn cho mọi người xem chứ
Mình cũng chia sẻ bé nhà mình đến bạn đây.hiii

Bộp Alaskan

Bé Shin nhà mình thuộc dòng Standard, được 4 tháng tuổi. Bé đang trong thời kì thay lông. Lông rụng khá nhiều, và bé bị nấm da. Mình cũng đang rất lo lắng về cách điều tri. Mình định sẽ cạo hết lông, để cho bé thay lông mới và dễ điều trị nấm hơn. Mà phần lông trên lưng của bé khá đẹp nên mình cũng không nỡ cạo hết, với phần do thời tiết thay đổi bất thường cũng lo bé bị bệnh. Mình cũng xin phép được hỏi các bạn, trong thời kì thay lông này việc tốt nhất mình nên làm là gì? Có nên cắt lông ngắn bớt hay cứ để cho nó rụng? Còn về nấm da thì cũng xin hỏi ý kiến các bạn về cách điều trị, bé bị nổi mẩn đỏ ngứa và rát, nổi rất nhiều ở dưới bụng và ngực. Mình nên tắm loại sữa tắm nào cho bé và điều trị như thế nào là hiệu quả.
Thay lông thì bạn chịu khó chải lông hàng ngày cho nó là ok.
Bị nấm da bạn cũng không cần phải cạo lông đâu, quan trọng nhất là phải giữ mỗi trường sống của nó thật sạch sẽ, tuyệt đối ko được để ấm thấp. sẽ tái phát rất nhanh

Vào đây để tìm hiểu cách trị nấm da nhé CÁCH CHỮA TRỊ VIÊM DA,GHẼ Ở CHÓ RẤT HIỆU QUẢ...!!!!

Chow chow của bạn lông mầu nâu vàng thì có thể dùng nước chè xanh để tắm. Trị nấm da rất tốt

Bé thứ 2 tên Pacey thuộc dòng Puppies, được 2 tháng rưỡi. Lúc mới đem về là trên người bé bị ve và óc trâu (Giống như gàu ở người) khá là nhiều. Do bé bị sổ mũi nên vẫn chưa chích mũi sỗ lãi nào hết, nhưng sức khỏe bé thì cực kì ổn định (mua ở trại cũng rất uy tính), và đang trị sỗ mũi nên chưa thể chích trị ve được. Về việc bị ve và óc trâu thì cách điều trị cho bé phải như thế nào? Mình có nghe nói chai xịt trị ve Fronline trị khá tốt, vậy bé còn nhỏ với đang sỗ mũi, mình dùng chai xịt có ảnh hưởng gì không?
Rất mong nhận được sự trao đổi thông tin từ các bạn!
Thuốc nhỏ Fronline dùng rất an toàn, có thể cho chó mèo đẻ ra đcược 1-2 tuần tuổi. Bạn có thể nhỏ luôn ko ảnh hưởng gì cả. Chó bị sổ mũi bị bạn nên giữ ấm cho nó, tránh nằm đất. Theo dõi sát để tránh biến chứng, cách lý với các con chó khác trong nhà. Trên thị trường có nhiều loại sữa tắm trị ve rận rất tốt. bạn mua về tắm thường xuyên cho nó

Jununin

Mình cũng mới nuôi 1 em . Lúc mới mua về em cũng ốm đau dặt dẹo mãi nhưng giờ đã ổn định nên muốn cho em giao lưu với các bạn. Em nhà mình 4 tháng rưỡi mình ko biết em dòng gì mặc dù có nghe nhiều bạn nói về standard,champion,...(tiện đây bạn nào biết cách phân biệt các dòng chỉ giúp mình với) mình up hình em lên sau nhé .

Thay lông thì bạn chịu khó chải lông hàng ngày cho nó là ok.
Bị nấm da bạn cũng không cần phải cạo lông đâu, quan trọng nhất là phải giữ mỗi trường sống của nó thật sạch sẽ, tuyệt đối ko được để ấm thấp. sẽ tái phát rất nhanh

Vào đây để tìm hiểu cách trị nấm da nhé CÁCH CHỮA TRỊ VIÊM DA,GHẼ Ở CHÓ RẤT HIỆU QUẢ...!!!!

Chow chow của bạn lông mầu nâu vàng thì có thể dùng nước chè xanh để tắm. Trị nấm da rất tốt

Thuốc nhỏ Fronline dùng rất an toàn, có thể cho chó mèo đẻ ra đcược 1-2 tuần tuổi. Bạn có thể nhỏ luôn ko ảnh hưởng gì cả. Chó bị sổ mũi bị bạn nên giữ ấm cho nó, tránh nằm đất. Theo dõi sát để tránh biến chứng, cách lý với các con chó khác trong nhà. Trên thị trường có nhiều loại sữa tắm trị ve rận rất tốt. bạn mua về tắm thường xuyên cho nó
Cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng bé Pacey ra đi mãi mãi rồi. Bé bị viêm đường hô hấp quá nặng. Thở không nổi nữa. Ngày nào cũng phải chích 3 4 mũi, thở bằng máy nhưng cũng không qua khỏi

Jununin

Mình ngày nào cũng huấn luyện ném đồ chơi cho bé nhặt về nên lúc buồn tự bé mang đồ đến rủ mình chơi rất cute:x

Jununin

Chia buồn cùng bạn. Bé nhà mình cũng tưởng chết sau khi tiêm cả trăm mũi trong hơn 2 tháng mới khỏi hẳn. Giống này đúng là khó nuôi có lẽ em nhà mình may mắn hơn nên đã qua khỏi

Mình ngày nào cũng huấn luyện ném đồ chơi cho bé nhặt về nên lúc buồn tự bé mang đồ đến rủ mình chơi rất cute:x
Bé nhà mình ném là tha đi luôn. Chỉ có đồ ăn mới kêu gọi được tâm hồn của bé :D chỉ cần thấy đồ ăn là có thể là bất chấp tất cả

Chia buồn cùng bạn. Bé nhà mình cũng tưởng chết sau khi tiêm cả trăm mũi trong hơn 2 tháng mới khỏi hẳn. Giống này đúng là khó nuôi có lẽ em nhà mình may mắn hơn nên đã qua khỏi
Khó nuôi quá nên rất ít người nuôi luôn :( bé ra đi quá đột ngột, tối hôm trước khi bé mất, bé có dấu hiệu khỏe rồi, thở nhẹ nhàng, cũng chịu giỡn rồi. sáng mình cho ăn cũng ăn hết cơm luôn, rồi 15p sau là bé đi luôn. mình buồn quá trời :((

Jununin

Nếu bạn thật sự muốn nuôi chowchow mà muốn an toàn thì chỉ có cách rình cún đẻ ở vn mà đặt gạch đợi cún chích đủ 2 mũi rồi đón về nhà nuôi. 90% ok. Chúc bạn may mắn

Nếu bạn thật sự muốn nuôi chowchow mà muốn an toàn thì chỉ có cách rình cún đẻ ở vn mà đặt gạch đợi cún chích đủ 2 mũi rồi đón về nhà nuôi. 90% ok. Chúc bạn may mắn
Mà khổ nỗi 1 cái là chowchow ở đây mình ít ai nuôi lắm. Chứ mình cũng tìm quá trời. Cảm ôn bạn đã quan tâm topic mình nè