• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Trời nóng tội nghiệp mấy bé mèo

bdlinh87

Member
Dạo này thời tiết oi bức quá, con mèo nhà mình chỉ nằm thở phì phò thôi chứ chẳng chịu ăn uống gì. Đến bữa chỉ nhai vài mẩu thịt bé bé rồi lại thôi. Trừ phi tối mình đi làm về cho nó vào phòng điều hòa còn thấy cu cậu nô đùa nhảy nhót, chứ cả ngày cứ nằm ịch 1 chỗ thôi. haizz, thời tiết cứ nóng thế này đến người còn mệt huống chi mấy bé mèo đấy. Hy vọng trời nhanh mát 1 chút để mấy em mèo dễ chịu, ăn nhiều cho chóng nhớn, chóng béo, chứ cứ thế này thì gầy rạc người đi mất thôi.
Mèo nhà mọi người trời nóng thế này vẫn ổn chứ?

Linhmu_93

Active Member
Mèo nhà mình ổn lắm! Ăn như lợn suốt ngày bạn ạ! Vì chúng nó nằm điều hòa 24/24! Hihi...
Nếu bạn muốn mèo nhà bạn khỏe hơn thì chỉ có cách cho nằm điều hòa nhiệt độ vừa phải thôi! Ví dụ như bạn đi làm cả ngày tối mới về, thì bạn để điều hòa cho bé tầm 22 độ rồi hẹn giờ tắt đi. Mình thấy phòng kín mà bật điều hòa đủ mát rồi tắt đi thì 5,7 tiếng sau vẫn mát lắm mà! Nếu k thì bạn để quạt cho nó, trước quạt để chậu nước cho nó mát :D

Kún¥êu

Member
Mấy đứa nhà mình từ bé đến giờ chưa 1 lần được ở trong phòng điều hòa, nhưng bọn nó trộm vía vẫn béo quay. Mà kể cũng lạ, nóng như vậy nhưng bọn mèo nhà mình vẫn thích chủ nuôi ôm ấp càng nhiều càng thích mới khổ thân mình.

bdlinh87

Member
Mèo nhà mình ổn lắm! Ăn như lợn suốt ngày bạn ạ! Vì chúng nó nằm điều hòa 24/24! Hihi...
Nếu bạn muốn mèo nhà bạn khỏe hơn thì chỉ có cách cho nằm điều hòa nhiệt độ vừa phải thôi! Ví dụ như bạn đi làm cả ngày tối mới về, thì bạn để điều hòa cho bé tầm 22 độ rồi hẹn giờ tắt đi. Mình thấy phòng kín mà bật điều hòa đủ mát rồi tắt đi thì 5,7 tiếng sau vẫn mát lắm mà! Nếu k thì bạn để quạt cho nó, trước quạt để chậu nước cho nó mát :D
Ôi, nằm điều hòa 24/24 cơ à, hèn chi mà bọn nó ăn như lợn í, thế thì lý tưởng quá rồi còn gì nữa. nhà mình có mỗi cái điều hòa trong phòng ngủ, đem nó vào đấy lại phải bê cả chạu cát, thức ăn vào nữa. Mà vào đó là nó phá ko cho con em mình học, thế nên ku cậu toàn bị đuổi ra ngoài thôi. Tớ cũng để cho nó 1 cái quạt rồi nhưng thi thoảng ngó qua chả bao giờ thấy nó ở chỗ quạt cả, toàn ra chỗ nhà tắm nằm cho mát thôi :-w
Mấy đứa nhà mình từ bé đến giờ chưa 1 lần được ở trong phòng điều hòa, nhưng bọn nó trộm vía vẫn béo quay. Mà kể cũng lạ, nóng như vậy nhưng bọn mèo nhà mình vẫn thích chủ nuôi ôm ấp càng nhiều càng thích mới khổ thân mình
Trộm vía thế thì thích thật, đỡ hại điện của chủ, mỗi tội lại khổ chủ phải ôm ấp nhỉ. hihi. Bọn nó vẫn ăn uống khỏe như thường mấy hôm nay hả bạn?

liberu

Active Member
Nếu con vểnh nhà em mà thik chui vào trong nhà tắm, buổi sáng trc khi đi làm em làm 1 chậu nước vẩy ướt mặt sàn, tường nhà tắm và dùng 1 quạt bật ở mức vừa phải chiếu vào nhà tắm ý. Nó nằm ở đó cả ngày sẽ ko bị nóng mà ko tốn tiền điều hòa.

Linhmu_93

Active Member
Vì nhà mình đang có mèo mẹ nuôi con nên nóng lắm bạn ah, nếu k có điều hòa chắc mẹ con chúng nó ốm mất! Hi sinh lợi ích nhỏ vì lợi ích lớn là các con thân yêu chứ :X

Hồi trước mèo nhà mình cũng hay vào nhà tắm nằm lắm! lúc nào mình cũng có 1 cái quạt nhỏ để chĩa vào đó cho chúng nó. Mà chả ăn thua, phải điều hòa mới chịu. Mà nhà mình có 2 đứa dở hơi, nằm điều hòa nhưng vẫn k đủ mát với chúng nó, vẫn chui vào nhà tắm ngủ mới kinh :-ss

Sheryl

Active Member
Phấn đấu sắm thêm quạt này để đỡ lo lông mèo dính quạt :p.

Kún¥êu

Member
Trộm vía thế thì thích thật, đỡ hại điện của chủ, mỗi tội lại khổ chủ phải ôm ấp nhỉ. hihi. Bọn nó vẫn ăn uống khỏe như thường mấy hôm nay hả bạn?
- Hồi vào hè tớ cũng sợ bọn nó nóng nên bật quạt suốt ngày trong phòng cho bọn nó mát, nhưng được 1 tuần thì bọn nó có biểu hiện khạc khạc như ho ấy sợ bị viêm phổi thế là từ đó khỏi phải bật quạt cho bọn nó luôn.
- Ngoài ra tớ cũng hay để ý bọn nó nằm dưới tầng 1 chắc tại tầng đó không có ánh sáng vào nên mát mẻ, mình chuyển luôn đồ ăn và nước uống xuống tầng bọn nó hay nằm nên bọn nó chả có biểu hiện gì là bỏ ăn cả. Thậm chí do quá tiện lợi nên mấy đứa cứ ngủ dậy là ăn và càng ngày cáng béo ú.

milkygirl6390

Active Member
Mèo nhà mình toàn chui vào toilet nằm cho mát ngày chỉ ngủ ra ăn một tí uống xíu nước rồi lại ngủ ... tối nhiệt độ hạ xuống bớt mới bắt đầu nghịch =.=" nhà cũng không có điều kiện cho mèo nằm điều hòa 24/24 đến người còn chưa được như thế thì mèo tất nhiên là không được rồi ... may mà vẫn lên cân không thì cạo hết lông luôn cho mát ^^

liberu

Active Member
Chị sợ nhất cái tư tưởng cạo lông mèo cho mát vào mùa hè. Hic, cạo xong lông mọc nham nhở thấy tội tội sao ấy. Mà cạo xong có khi cả năm sau mới mọc lại bộ lông hoàn chỉnh, lại ko đc đẹp = lúc trước.

Thôi chịu khó mấy ngày nóng ~40 độ - đến người còn héo huống hồ là mèo- thì cũng nên đầu tư cho chúng nó chút ít.
Nếu nhà ai đi làm cả ngày, ko có người ở nhà thì có thể hẹn giờ điều hòa để tiết kiệm điện
Nếu nhà có người thì chịu khó vẩy nước ra sàn, làm mát phòng, giải nhiệt rồi dùng quạt chiếu vào cho chúng nó cũng đc :D

hoangminhhien

Mèo nhà em không nằm quạt với điều hoà, cả 2 đứa luôn. Cứ nằm là có biểu hiện ho khạc, nhìn tội lắm. Mùa này người còn mệt nói gì đến chó mèo. Nhà em mỗi ngày đều cho ăn thêm 2 bữa cháo hoa trộn đường glucose. Thấy bọn nó ăn khỏe mà tỉnh táo lắm =''=

linhlamhn

Member
Nhà mình cũng cạo lông mèo, cũng bật quạt cho mèo cả ngày, cũng tắm, cũng cho nằm điều hòa... :D
Thực ra việc đưa ảnh cạo trọc lông mèo lên chỉ là để mọi người xả stress thôi ;)) chứ không có "tư tưởng" cổ vũ phong trào cạo lông mèo gì cả :">:">:">

bdlinh87

Member
Ôi giời, hôm nay về thấy bọn trẻ con ở nhà báo cáo là con Ki nó chả chịu ăn uống gì, chỉ nằm ngủ cả ngày thôi mà lo sốt cả vó. Tối về luộc thịt gà, thịt bò nó chả chịu ăn, đến món phomai hàng ngày nó thích nó cũng k thèm ngửi, cứ nằm uỵch xuống chỗ cái quạt để ngủ thôi:((
10h kém ra kiểm tra, định bụng đánh thức nó dậy để ép nó ăn, thì thấy miệng nó toàn nước dãi chảy ra, chắc là nó nóng quá nên thế. Nhắn tin ngay cho chị liberu hỏi kinh nghiệm, xong rồi cố gắng cho nó ăn và uống nước nhưng nó không tự động làm những việc ấy. Thế là cho sữa vào lọ thuốc nhỏ mắt đã rửa sạch, bóp được 1 ít vào miệng nó, được 1/3 lọ thì nó giẫy quá nên thôi.>:p
Con khỉ đột, dám làm chị mày lo... Mai mà không ăn thì chị dùng biện pháp mạnh đấy. Nhìn người nó như 1 bông hoa héo ấy. Ôi, không biết bao giờ trời mới hết nóng cho cái lũ lông lá nó bớt khổ đây

liberu

Active Member
Con này vẫn là trẻ con nên lông lá chưa thật nhiều nhưng sức đề kháng lại kém hơn bọn mèo to. chị nghĩ do nó nằm quạt cả ngày nên mệt mỏi thế đó. Vì thật ra dù là bật quạt nhưng với thời tiết thế này thì ko thể có gió mát mà lại phả ra toàn hơi nóng thôi, nhất là trong nhà lại ko có máy phun sương để tạo độ ẩm thì không khí càng khô nóng. May mà tối nay có trận mưa nên chắc thời tiết sẽ dịu bớt, em theo dõi qua đêm nay xem đến sáng mai nó có khá hơn ko. Đừng cho nó nằm quạt chiếu trực tiếp vào người em nhé để xa xa chút ko là quạt thổi bạt hơi làm nó càng khó thở hơn :(

bdlinh87

Member
Con này vẫn là trẻ con nên lông lá chưa thật nhiều nhưng sức đề kháng lại kém hơn bọn mèo to. chị nghĩ do nó nằm quạt cả ngày nên mệt mỏi thế đó. Vì thật ra dù là bật quạt nhưng với thời tiết thế này thì ko thể có gió mát mà lại phả ra toàn hơi nóng thôi, nhất là trong nhà lại ko có máy phun sương để tạo độ ẩm thì không khí càng khô nóng. May mà tối nay có trận mưa nên chắc thời tiết sẽ dịu bớt, em theo dõi qua đêm nay xem đến sáng mai nó có khá hơn ko. Đừng cho nó nằm quạt chiếu trực tiếp vào người em nhé để xa xa chút ko là quạt thổi bạt hơi làm nó càng khó thở hơn :(
Chẳng hiểu sao Yahoo nhà e k vào được nên ko chat được với chị.
Em cứ về là bật điều hòa 28 độ lên cho nó nằm rồi chị ạ. Giờ nó lại đang nằm ngủ và kêu gừ gừ rồi. Nhìn nó mà thương, như 1 đứa trẻ con ấy. Ước gì mình chịu khổ, chịu nóng thay nó được thì tốt, để nó ăn được chứ k ăn được thì người nó lại càng yếu hơn:-w

Theo mình không nên cho mèo nằm trực tiếp trước quạt, ngày trước mình có nuôi 1 con mèo tây màu trắng lông xù rất đẹp được hơn 8 năm. Đã có vài lần kinh nghiệm cho nó nằm trực tiếp trước quạt, mình thường cho mèo ngủ chung giường, kết quả nó nôn ọe đầy ra giường, 4h sáng phải dậy dọn dẹp hậu quả :((

duy.anh

Member
Mèo nhà tớ ko chịu nằm điều hoà :-L tối bật điều hoà 27 độ mà bọn nó chui hết xuống gầm giường, ko thì chui vào chăn. Nhiều lúc thấy tội nghiệp quá lại tắt điều hoà bật quạt chịu nóng cùng mèo :((

Mà dạo này nóng quá bọn nó cũng kém ăn thật, chả chơi đùa gì suốt ngày nằm ườn ra thôi. Thời tiết thế này mình còn mệt nữa là mèo

bdlinh87

Member
Mèo nhà tớ ko chịu nằm điều hoà :-L tối bật điều hoà 27 độ mà bọn nó chui hết xuống gầm giường, ko thì chui vào chăn. Nhiều lúc thấy tội nghiệp quá lại tắt điều hoà bật quạt chịu nóng cùng mèo :((

Mà dạo này nóng quá bọn nó cũng kém ăn thật, chả chơi đùa gì suốt ngày nằm ườn ra thôi. Thời tiết thế này mình còn mệt nữa là mèo
Ừ, nhìn tội nghiệp bọn nó thật đấy. Mèo nhà mình thì nó cũng chịu nằm điều hòa, mà thấy cu cậu cũng dễ chịu khi được nằm điều hòa. Chắc bọn nó sinh ra để hưởng thụ thôi chứ k phải sinh ra để chịu đựng :D
Đang nghĩ đến việc cho nó uóng B1 nếu mà ăn uống kém thế này... Cho tăng cường sức khỏe, chứ không thể để cái tình trạng này được.

Linhmu_93

Active Member
Ừ, nhìn tội nghiệp bọn nó thật đấy. Mèo nhà mình thì nó cũng chịu nằm điều hòa, mà thấy cu cậu cũng dễ chịu khi được nằm điều hòa. Chắc bọn nó sinh ra để hưởng thụ thôi chứ k phải sinh ra để chịu đựng :D
Đang nghĩ đến việc cho nó uóng B1 nếu mà ăn uống kém thế này... Cho tăng cường sức khỏe, chứ không thể để cái tình trạng này được.
Bạn mua nutri gel về cho bé ăn nhé! Vì trời nóng ăn k ngon miệng nên bổ sung dinh dưỡng bằng gel tốt lắm! Lại kích thích ăn uống. Nếu cả ngày bé k chịu ăn thì cho ăn gel thay thế luôn cũng đc! Chú ý cho thêm men tiêu hóa nhé. Vì m sợ ăn nhiều quá đi ngoài đó!

yami8x

Member
Chẳng hiểu sao Yahoo nhà e k vào được nên ko chat được với chị.
Em cứ về là bật điều hòa 28 độ lên cho nó nằm rồi chị ạ. Giờ nó lại đang nằm ngủ và kêu gừ gừ rồi. Nhìn nó mà thương, như 1 đứa trẻ con ấy. Ước gì mình chịu khổ, chịu nóng thay nó được thì tốt, để nó ăn được chứ k ăn được thì người nó lại càng yếu hơn:-w
bạn mua cái máy phun ẩm đặt trong phòng ấy, bật điều hòa k có máy này khô lắm. tầm hơn 100k đổ lên . sắp có baby nên đang ngâm cứu mấy cái này :-"