• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tintin in underland

duy.anh

Member
Tin về nhà mới cũng được nửa tháng rồi, nhưng giờ mới được mặt mũi sạch sẽ béo trắng thơm tho để lên chào cô Diệp.

Lúc mới về nhà toàn chui gầm giường

Giờ béo rồi chỉ chui được 1 nửa :))

Đi ngủ là phải chúc đầu vào tay chị thế này

Mặt mũi tắm xong sáng sủa chưa này

2 đứa hóng hơt với nhau

Dỗi ko thèm nói chuyện nữa

Đang ngủ mà gọi em dậy chụp ảnh làm gì :((

Nuôi Tin đúng là vất vả, nhiều hôm đi làm về thấy nó đi vs rồi đá tung cát ra sàn nhà, lại hì hục đi lau rửa. Ga giường thì 3 4 hôm lại giặt 1 lần vì nó chảy nước bọt nhiều, trải ổ nó không chịu nằm mà để nằm dưới sàn thì tội nghiệp. Mặt mũi mà quên không lau là nhoe nhoét, dính cả ra chân. Ăn uống cũng khó khăn, nhiều lúc thấy nó thèm ăn quá mà không dám cho ăn vì tiêu hoá không tốt.

Nhưng có lẽ vì thế nên tớ rất thương, hôm nào bận là chỉ mong về sớm xem nó ăn uống thế nào. Cứ vài ngày lại ngóng ngóng xem có lên được lạng nào không. Mỗi lần tắm cho nó lại bị cào rách cả tay, rồi dỗi cứ thấy tớ là chạy. Nhưng đến tối vẫn trèo lên nằm cùng, dụi dụi đầu đòi vuốt má.

Cám ơn Diệp đã để Tin lại cho tớ, có lẽ đây là 1 cái duyên. Mong 2 đứa ăn nhiều khoẻ mạnh, không cần béo quá đâu, chỉ cần khoẻ mạnh chơi với nhau ngoan thế này là tốt lắm rồi.

motokute1988

Batu lắm ghèn nhỉ, Nhọ nhà tớ thì lại thik tắm, chả cào chủ tí nào luôn, cậu cho nó uống 5 gói men tiêu hóa trong 5 ngày. Mỗi hôm 1 gói , tớ dùng antibio, hôm đầu về nhà tớ thấy bé ị hơi nát, uống men sau, khuôn rõ đẹp, hehe, sr, hơi thô tý:D

Cảm ơn cậu nhiều lắm vì thông tin trên :)

Cậu thử tắm cho nó theo cách này xem: "1 tay giữ ở ngực (không để nó chạy ra khỏi nhé, cầm chắc nhưng không quá chặt làm đau), 1 tay cầm vòi sen (nước ấm- nhẹ nhàng thôi) xả nhẹ nhàng r đổ dầu tắm và xả sạch lại với nước... Tớ toàn tắm vậy và thường thì 10 lần bị cào 1 lần do không để ý để mèo thoát đc :( (có lẽ bọn nhà tớ biết điều khi tớ tắm cho)

Nó rất tham ăn, và thèm ăn nhiều lắm, cậu đừng mủi lòng nhé, vì tiêu hóa kém nên k béo đc đâu, nó như hiện giờ là đã khá rồi ^^ (dù vẫn gầy nhưng tớ theo dõi nó khó thể béo hơn thế đc)

Chị Linh cũng dõi theo topic này, chị ấy và tớ cảm ơn cậu nhiều lắm! Tin đã có người chủ tốt... Ngày mới vui vẻ cậu nhé <3

duy.anh

Member
@motokute1988: Tin là mèo lớn rồi cậu ah, tớ cũng vẫn cho nó uống men tiêu hoá thường xuyên đấy, nhưng nó chỉ ăn được hạt khô thôi

@Diệp: tớ cũng vẫn giữ Tin thế, tắm thì nó cũng đứng yên ngoan thôi nhưng mà dính nước vào mặt là nó cứ thế cào loạn xạ :)) giờ thì tớ vẫn đang giữ Tin trong phòng, cũng hơi băn khoăn ko biết có nên thả trong nhà ko nữa, vì tớ mới phát hiện ra con Sue nhà tớ toàn trốn ra ngoài chơi rồi trèo tầng 2 vào nhà, đang hoảng hốt lắm đây =.=

duy.anh

Member
Mấy hôm nay cứ thấy Tin lúi húi ở góc phòng, tưởng làm gì giờ mới phát hiện hoá ra tè bậy :((( Nó vẫn đi vs trong toilet, nhưng sao lại tè bậy ở góc phòng chứ :(((

có phải do nó căng thẳng nên tè bậy không :(?

tớ nhớ nó quá nên mới đăng nhập vào diễn đàn, thấy con bé lông dài ra rùi ^^ :x con bé thật may mắn khi gặp đc cậu...

duy.anh

Member
Tớ xịt dưỡng lông cho nó bằng cái Aloe gì gì mua ở Đô Đô ý :)) hôm nay nó làm thêm bãi nữa ở góc khác. Tại tớ ko thấy mùi nên ko để ý, đến lúc kiểm tra ướt ướt mới biết T_T Mấy hôm nay trời chỉ lạnh hơn thôi, tớ cũng ko cho nó đi chơi linh tinh hay ăn uống gì lạ. Ko hiểu là làm sao nữa

Giờ nó béo rồi cậu ạ :| Ko lớn nhưng mà to ngang ý, lúc nó ngồi rụt cổ vào trông như quả bóng buồn cười lắm :)) khi nào chụp được ảnh tớ sẽ up :))

^^ cậu chăm khéo quá, ở nhà tớ nó ăn nhiệt tình mà vẫn xì xoẹt - khó béo đc T.T~

chậc, vụ tè bậy thì chắc không đánh nó đc (nó mà bị phạt là dỗi, có khi còn tè ác hơn...), ý riêng của tớ là cậu đặt vài khay cát nhỏ, vừa đủ nó chui vào, kiểu khay xốp đựng cát ý, để ở những góc nó tè bậy... đại loại thế, dọn sẽ vất vả hơn 1 chút, nhưng nó có thể sẽ đỡ bẩn sàn nhà, cậu thử xem sao? (nhà cậu sàn gỗ mà :D dính nước thì gỗ rộp nhìn mất thẩm mỹ lắm!)... con bé này hư quá đi mất thôi >"<

duy.anh

Member
Nó ăn suốt ngày ấy cậu ah, nhiều hôm còn thấy nó nằm luôn ở chỗ bát ăn. Giờ tớ cho nó ăn hạt nhiều hơn, 1 tuần mới cho ăn thêm pate các thứ nên thấy tiêu hoá cũng ổn định.
Mà tớ ko biết mặt mũi nó ra nhiều gỉ có phải do đồ ăn ko, tại mấy tuần nay đổi đồ ăn trông nó sạch sẽ lắm, ko nhoe nhoét như lúc mới về nhà.

Mấy hôm rét con Sue hay chạy vào phòng tớ, chắc Tin nó sợ hay sao mà tè bậy xung quanh. Hôm qua thì thấy lại ngoan rồi. Mà Tin thế thôi cũng đanh đá ghê. Con Sue mon men ra sờ sờ bị con Tin cào cho rách mặt. Cả 2 đứa này đều chả thấy kêu bao giờ, tớ buộc cho mỗi đứa 1 cái chuông. Tin thì có kiểu tối hay ra cào thành giường, con Sue thì cứ chạy quanh nhà, thành ra nửa đêm nghe bọn nó còn rộn ràng hơn cả chuột chạy

duy.anh

Member
Từ đầu tuần đến giờ Tin đã ăn được 1 bữa cơm cá 1 bữa canin mỗi ngày mà không bị tiêu chảy
*Chấm chấm nước mắt vì mừng*

duy.anh

Member
Dạo này bạn Tin rất ngáo ngơ, cứ thấy bật webcam là xông vào. Sắp tròn nửa năm bạn Tin về nhà, trộm vía dạo này bụng bạn rất tròn, vẫn ăn nhiều như xưa mặc dù ko béo lên nhiều lắm. Bạn đang đợi đến hè để cạo lông vì mùa đông bạn mặc áo len lông vón cục hết cả :((

mitomudon

em Tin đáng iêu quá. Mà Tin lúc nào cũng thè lưỡi vậy hả? :D
Hồi 2 em nhà tớ mới về, tớ cũng đeo chuông cho. Mình thì thấy nghe rất rộn ràng nhưng khổ nỗi 2 đứa cứ nhằm nửa đêm thì chơi trò đuổi bắt, khiến phụ huynh mất ngủ. Thế là cuối cùng mình đành phải bỏ chuông cho 2 em :(

meonho124

Member
Đây có phải bé mèo cái trong topic bán cách đây 2 năm không , trông giống lắm , nếu đúng bé có số phận tuổi thơ trong quá khứ thật dữ dội :( , cũng khá lớn tuổi rồi đúng không ?. Thật may mắn vì cuối cùng bé cũng có một gia đình yên lành hạnh phúc khi ở với bạn .
Chúc bé và bạn luôn khỏe và hạnh phúc !

duy.anh

Member
@mito: bạn Tin lúc nào cũng thè lưỡi thế á, bạn ý chả bao giờ kêu mà lại ko hay chạy nhảy lắm nên đeo chuông cho dễ tìm. Thỉnh thoảng lắm tớ mới chụp được ảnh bạn ý thụt lưỡi lại như này

@meonho: tớ ko biết có phải là bé mèo bạn nói ko, tớ đón Tin từ bạn Diệp, lúc đầu cũng khó chăm nhưng chắc là do hợp chủ nên giờ bạn ý cũng được béo tốt lên tí :p Chúc bạn ngày mới tốt lành.

mitomudon

avatar của bạn là hình e Tin luôn à? bạn có ảnh to không?
hihi, tớ cũng thick totoro lắm. Bạn tự làm cái mũ đó phải không? CÓ khi mình cũng phải bắt chước bạn quá<:p