• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tina của nhà hugo1749 !!!

hugo1749

Member
Chào mấy bác !!! hôm nay em xin giới thiệu một thành viên mới của 4r này !!! :D đó là Tina anh em cùng bầy với Sumo (dungzago) ;) , bữa giờ công việc em hơi bận rộn nên không kịp up hình Tina lên mong anh LinhEverest thông cảm :doh: , sau đây em xin được giới thiệu vài tấm hình về Tina ( Tina sinh ngày 21/09... tới giờ đã được 2 tháng mấy ngày rồi )

Tina đang ngồi buồn vì ... không ai thèm chơi với cô nàng cả, giởn nhay quá, không ai giở nổi nữa !!!

Phút buồn vì bị bắt bỏ lên bàn ... không dám đi đâu hết !!!

Đứng yên nào... để chụp một bô nào !!!

Đang đợi ăn cơm đây !!!

.... không ai được dành cục xương này nha !!!!!!

dungzago

Member
wwwwaaaaaa...Đẹp quá bác ơi!!!:-bd:-bd:-bd
Dúng là một đan nhỉ.:D:D:D:D::p:p:p:p
Không biết ai là anh ai là em nữa.;););)
Nhớ chủ nhật cho đi hop mặt con cháu nhà Linh Everest nhé..
mà làm sao bác pot hình có cả logo hay vậy.mà hình to nữa..chỉ em với.

Mấy bro làm lõang hết topic của bác Hugo,trở về đề tài chính là cún Tina đi,bác Hugo post thêm ảnh và cho biết cách bác chăm sóc em nó nhé.Thanks bác!

Tina đẹp ghê,chắc được cưng nhiều nên nghịch lắm hả?thỉnh thoảng up hình lên cho mọi người ngắm chút nhé hugo...............

ngocanh

Tina đẹp quá :) Buno cũng cùng lứa với Tina đó, không biết ai là chị ai là em nhỉ? hi hi

dungzago

Member
Nói về cách chăm sóc thì em xin phép được nói về cách của em chăm SUMO các bác cho ý kiến nha.:D
*Khẩu phần ăn
Ăn sáng:-1 tô sữa tầm 200ml (Sữa bột của Enfa grow A+ dành cho trẻ từ 1 đến 3 tuổi) vì em thấy trong sữa có đầy đủ Vitamin,canxi,DHA...Khỏi cần cho uông bổ sung canxi nữa.+thêm 1 tô cháo cây thị loại 15k.(Vì nhà có con nhỏ sang nào cung dậy đi mua lên mua 2 tô luôn:blusshing:)
Ăn trưa:Cơm chộn với Gan hoặc thịt bò
Ăn tối:(bữa trưa thế nào chiều thế nấy)vì môt công làm:D
Ăn khuya: 1 tô sữa tầm 200ml+1 cái bánh bao(8k);)
Bổ sung thêm đồ khô(lúc nào vui vui thích cho an thì cho không để ý thời gian:D:D )
Mong các PRO cho y kiến về cách chăm sóc SUMÔ nhà em co gì sai không ạ..
^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
Thân

Cám ơn dungzago đã chia sẽ,cún nhà bác được uống Enfa Grow A+ thì sướng nhất rồi,mình còn thòm thèm đây.Tuy nhiên,cá nhân mình nghĩ,bác Dungzago cũng nên bổ sung thêm Canxi viên(pet-cal,1 lọ/ 60 viên) cho bé,mỗi ngày 1 viên.Cháo "Cây Thị" thì mình chưa bao giờ được ăn nên chẳng biết trong đó có gì,có đủ dinh dưỡng cho cún không?Dinh dưỡng cho cún khác với con người nhiều,chúng cần nhiều đạm và canxi,cùng các chất Vitamin như A,D v..v..đó là các thành phần cơ bản.Song song đó,bác Dungzago cũng tập cho cún ăn thêm thức ăn khô,tuy chúng ta có cảm giác thức ăn khô không có gì hấp dẫn và chẳng bổ béo gì nhưng thật ra thức ăn khô đã được tính toán lượng dinh dưỡng cẩn thiết cho cún.Về lâu dài,bác Dungzago cũng đỡ cực nhọc trong việc nấu nướng cho bọn nhỏ.Mình xàm xí tí xíu,mong là bác vui.Thân!
@All:mong các bạn nhiệt tình gửi các công thức nấu ăn dành cho cún cưng nhé!Thanks all!

1stLady

Member
Có 2 thứ bạn nên thay đó là cháo dinh dưỡng và bánh bao. Cỡ số tiền đó bạn mua thịt bò hoặc cho uống Pet Cal ... thì tốt hơn rất nhiều lần.
Sữa thì cũng tầm tiền đó mua sữa tươi nước cho nó uống vừa rẻ hơn mà dinh dưỡng vẫn cao, tiết kiệm (sữa cho người chưa chắc tốt cho cún)

Với số tiền bạn cho nó ăn như thế thì tôi có thể làm 1 thực đơn với số tiền tương đương và làm con chó nhà tôi bị tiêu chảy vì quá thừa chất.

Thương cún thì chẳng ai tiếc - nhưng nếu hợp lý sẽ vừa khỏe cún vừa khỏe mình.

Th.....ân ái!

dungzago

Member
Cảm ơn 2 Bác đã có những nhận xét vô cùng thẳng thắn(Em cũng hơi buôn vì nghĩ mình đã cho nó nhưng điều tốt nhất có thể):(:(
Còn vấn đề về sữa thì do con em 19 tháng đang uống sữa enfa grow A+ nên em cũng pha cho SUMO uông vì nghĩ nó tốt.:(

Cảm ơn 2 Bác đã có những nhận xét vô cùng thẳng thắn(Em cũng hơi buôn vì nghĩ mình đã cho nó nhưng điều tốt nhất có thể):(:(
Còn vấn đề về sữa thì do con em 19 tháng đang uống sữa enfa grow A+ nên em cũng pha cho SUMO uông vì nghĩ nó tốt.:(
Có chi mà buồn!Mình cũng có biết gì đâu,toàn là học trên Vietpet này cả thôi,càng đọc nhiều và sàng lọc thông tin kỷ càng thì chúng ta đều như nhau.Tớ biết Dungzago đang có baby nên cho cún uống ké sữa là điều tất nhiên nhưng đừng chăm cún hơn chăm cháu bé nhe.....:nailbitting: --->nếu bạn không muốn góp 1 phần vào topic"Kỷ lục Vietpet" .
Có câu này rất hay của 1 thành viên kỳ cựu bên Box Rottweiler,nick sonnguyen,mình xin mượn lại để phát biểu trong trường hợp này vì nó rất chính xác:Hãy cho chó những thứ nó cần hơn là cái chúng ta có

Davidkhoa

Member
Nói về cách chăm sóc thì em xin phép được nói về cách của em chăm SUMO các bác cho ý kiến nha.:D
*Khẩu phần ăn
Ăn sáng:-1 tô sữa tầm 200ml (Sữa bột của Enfa grow A+ dành cho trẻ từ 1 đến 3 tuổi) vì em thấy trong sữa có đầy đủ Vitamin,canxi,DHA...Khỏi cần cho uông bổ sung canxi nữa.+thêm 1 tô cháo cây thị loại 15k.(Vì nhà có con nhỏ sang nào cung dậy đi mua lên mua 2 tô luôn:blusshing:)
Ăn trưa:Cơm chộn với Gan hoặc thịt bò
Ăn tối:(bữa trưa thế nào chiều thế nấy)vì môt công làm:D
Ăn khuya: 1 tô sữa tầm 200ml+1 cái bánh bao(8k);)
Bổ sung thêm đồ khô(lúc nào vui vui thích cho an thì cho không để ý thời gian:D:D )
Mong các PRO cho y kiến về cách chăm sóc SUMÔ nhà em co gì sai không ạ..
^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
Thân
Các anh chị trên nhận xét đúng đó, sữa thí ok, nhưng cho uống nhiều se dễ bi tiêu chảy,
Bánh bao hiện nay đa phần là mỡ heo nhiều, ko tốt cho cún đâu, với số tiền trên mua cho em no Royal Canin A3, dang giảm giá đó ăn thức an khô rất đầy đủ dinh dưỡng và chất xơ
Bạn có thể bổ sung thêm hột gà trộn thức ăn khô, hột vịt trộn vào, rau củ trôn vào, nhưng thức ăn chính vẫn phải là thức ăn khô
Rồi cho ăn thêm ya-ua cho có men tiêu hóa tốt, chuối nữa, là ok rồi,
Mình nghi Vitamin bổ sung cách ngày 1 lần thì tốt, dù gì nó vẫn là thuốc, ví dũ Vitamin C uống nhiều quá dễ sạn thận