• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tiếp cận chó lạ !

HaLong_GSD

Vietpet sponsor
???????????????

Nếu nó cắn mà chỉ co người, lấy tay che đầu, mặt, và phía trước người thôi thì chưa đủ, nhỡ may nó cắn vào chỗ ngã ba sung sướng thì sao đây ?.
anh Hùng à em nhớ petivals 2010 bác sỹ Báu đã nói cách che đậy những chỗ cần thiết rồi mà và anh Hoang cũng đã đặt câu hỏi giống anh đó thì bác sỹ Báu có trả lời là nó cắn vào chỗ đó không chết được anh à ^_^ ????

vanglai213

Active Member
anh Hùng à em nhớ petivals 2010 bác sỹ Báu đã nói cách che đậy những chỗ cần thiết rồi mà và anh Hoang cũng đã đặt câu hỏi giống anh đó thì bác sỹ Báu có trả lời là nó cắn vào chỗ đó không chết được anh à ^_^ ????
hif nếu vào chỗ đó thì khác gì chết ^^ , ai cũng có 1 câu hỏi? phòng thủ thế nào hiệu quả nhưng chó nó vồ vào rồi thì biết sao được giờ bạn nhỉ ? :):) phó mặc với ông trời

HaLong_GSD

Vietpet sponsor
36 kế chuồn là thượng sách bạn ơi chớ có đùa chó thì có từng dòng chứ gặp mấy ông ngao tạng thì tiếp cận làm sao đây ???

NeoOne.VN

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần
Mình đưa trường hợp của mình ra để mấy bác nghiên cứu thử. Nhà mình có 1 em rot, em ăn học đàng hoàng nhưng là học ở nhà. Nhà hàng xóm có 1 em chó cảnh bé tí xíu ( may mà nó bé ). Thường ngày em chó cảnh kia sủa em rot nhà mình nếu 2 đứa thấy mặt nhau, em rot thì làm thinh. Nếu em có cảnh kia ra ngoài ( ông bạn hàng xóm thả ra ngoài không bao giờ có dây ) là hắn chạy qua cổng, 2 em cãi nhau, hôm nọ thò chân vào cổng còn bị em rot cắn cho 1 phát phải đi bó chân. Còn em rot ra đường thì luôn được mình xích ( nó chạy lung tung chắc đền tiền chích ngừa ) nên không để ý tới em chó cảnh đang chửi om xòm. Chả hiểu tại sao mình không liên quan gì đến việc 2 đứa nó, mà mỗi lần mình về nhà, đứng quay lưng ra đường mở khóa cổng, nó mà ở ngoài thể nào cũng xin tí huyết. Mình bị 3 lần rồi :( may mà nó bé nên răng nó cũng bé. Bác andy bảo đừng dòm vào mắt nó, đừng xâm phạm lãnh thổ của nó là được. Vậy thì con này nó đang nghĩ gì ? Chắc mua cuốn How Dogs Think : Understanding the Canine Mind của Stanley Coren đọc thêm quá

về vấn đề tiếp cận con chó không dữ không nhát , nói chung tâm thần ổn định và tính tình chan hòa thì đã có lời giải đáp của từng người đưa ra. Mọi người hãy tự kiểm nghiệm và tìm cho mình lời giải phù hợp nhất ^^

Rất cám ớn các bạn đã chia sẻ !

Bây giờ sẽ bàn thêm việc tiếp cận đối với con chó dữ nhé .

Ví dụ có thể đó là con chó dữ như ngao tạng chẳng hạn. trường hợp là khi ta đối mặt với cả con chó dữ đó và cả chủ nó ở đó ( lần đầu tiên) .

( trường hợp không có chủ nó ở đó ,bác nào có cao kiến cũng xin đừng nói ra ^^ không tiếp tay cho cẩu tặc ạ ^^)

my_lucky

Active Member
Mình xin thắc mắc thế này, mình tiếp xúc với khá nhiều con chó thuộc nhiều dòng chó, nhiều nhất vẫn là GSD và Rott đã trưởng thành.Nhưng việc đầu tiên là mình đứng với khoảng cách an toàn, gần như mình đứng hoàn toàn bất động, miệng không nói, mắt nhìn thẳng vào con chó.Khoảng 10 phút đầu con chó sẽ phản ứng mạnh với mình bằng cách sủa và rất cảnh giác.Sau khi thấy nó đã bớt sủa, mình lại gần 1 cách từ từ, vừa tiến lại vừa nói vài câu nhỏ nhẹ, sau đó vừa cố vuốt vào gáy vừa cố luồn tay xoa ngực nó.Chỉ cần như thế là mình có thể cưỡi lên lưng nó như cưỡi ngựa ý.Vậy sao các bạn lại khuyên là không nên nhìn thẳng vào mắt chó lạ??? hay tại mình gặp toàn những con chó hiền ????

Hung.tinhyeu

Active Member
[animal RESCUE];412270 nói:
về vấn đề tiếp cận con chó không dữ không nhát , nói chung tâm thần ổn định và tính tình chan hòa thì đã có lời giải đáp của từng người đưa ra. Mọi người hãy tự kiểm nghiệm và tìm cho mình lời giải phù hợp nhất ^^

Rất cám ớn các bạn đã chia sẻ !

Bây giờ sẽ bàn thêm việc tiếp cận đối với con chó dữ nhé .

Ví dụ có thể đó là con chó dữ như ngao tạng chẳng hạn. trường hợp là khi ta đối mặt với cả con chó dữ đó và cả chủ nó ở đó ( lần đầu tiên) .

( trường hợp không có chủ nó ở đó ,bác nào có cao kiến cũng xin đừng nói ra ^^ không tiếp tay cho cẩu tặc ạ ^^)
Chó càng dữ càng dễ tiếp cận, nhưng phải biết đúng thời điểm để tiếp cận nó.

vanglai213

Active Member
Chó càng dữ càng dễ tiếp cận, nhưng phải biết đúng thời điểm để tiếp cận nó.
bằng chứng là my_lucky không bị TZ nhà sơi mấy lần anh à :D:D:D cũng hoảng lắm , run lắm nhưng không giám vuốt ve nó như nói trên đâu, mãi em bảo TZ mày ra anh Lucky vuốt thế nó chạy ra mới vuốt ve nó được đó anh à :)):))

HaLong_GSD

Vietpet sponsor
Mình xin thắc mắc thế này, mình tiếp xúc với khá nhiều con chó thuộc nhiều dòng chó, nhiều nhất vẫn là GSD và Rott đã trưởng thành.Nhưng việc đầu tiên là mình đứng với khoảng cách an toàn, gần như mình đứng hoàn toàn bất động, miệng không nói, mắt nhìn thẳng vào con chó.Khoảng 10 phút đầu con chó sẽ phản ứng mạnh với mình bằng cách sủa và rất cảnh giác.Sau khi thấy nó đã bớt sủa, mình lại gần 1 cách từ từ, vừa tiến lại vừa nói vài câu nhỏ nhẹ, sau đó vừa cố vuốt vào gáy vừa cố luồn tay xoa ngực nó.Chỉ cần như thế là mình có thể cưỡi lên lưng nó như cưỡi ngựa ý.Vậy sao các bạn lại khuyên là không nên nhìn thẳng vào mắt chó lạ??? hay tại mình gặp toàn những con chó hiền ????
việt anh ơi hôm nào xuống khu c mình cho bạn tiêp cận với mấy em roott dưới khu C cho minh nhé đảm bảo bạn cưỡi được lên lưng nó ngay đấy!!!^_^

my_lucky

Active Member
chào anh Vui...

việt anh ơi hôm nào xuống khu c mình cho bạn tiêp cận với mấy em roott dưới khu C cho minh nhé đảm bảo bạn cưỡi được lên lưng nó ngay đấy!!!^_^
Ở khu C có mấy con thì em không biết, nhưng con NT và con Rott cao to hôm anh Hoàng mang lên FSV 2010 thì em đã tranh thủ cưỡi nó lúc anh Hoàng đưa anh khiêm sang NVC thì phải ạ.đêm đó mà không trông 2 con đó thì....:D chỗ đó lắm cẩu tặc lắm , lại gần Nhật Tân nữa...:-bd
Nói chuyện vui thôi nhé bác....không có ý chọc ngoáy gì đâu bác ạ....>:D<

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Em ơi Ngao Tạng tên Jerry còn không em ơi, đố bác nào dám sờ em đấy, ra sờ được luôn là có phần thưởng ,,, anh vẫn nhớ cái hôm nó bem anh chủ Khu C phát vào tay máu phun ra cứ gọi là :p:p

anhthe98

Member
Em ơi Ngao Tạng tên Jerry còn không em ơi, đố bác nào dám sờ em đấy, ra sờ được luôn là có phần thưởng ,,, anh vẫn nhớ cái hôm nó bem anh chủ Khu C phát vào tay máu phun ra cứ gọi là :p:p

" Dục tốc bất đạt "
Các cụ nói cấm sai bao giờ đồng chí DIAMOND nhỉ :)) cái gì cứ từ từ lại ngấm lâu.
Chuyện làm quen với 1 con chó dữ chả ai dại gì tự nhiên đưa tay ra thử răng nó cả mà có lắm sách nói rồi các bác chả chịu đọc cứ bắt em copy - paste lơ ngơ các bác mod lại bảo spam quá thì tèo :angel:

Đối với chó dữ phải có cách tiếp xúc khác. Cho chó ăn thường xuyên là phương pháp tốt nhất để khuất phục nó. Chỉ khi nào chó tỏ ra có quan hệ tin thưởng mới mạnh dạn cầm lấy dây dắt và đưa chó đi dạo chơi.
Thời gian đầu tiếp xúc với chó rât quan trong cho cả quá trình . Muốn có các quan hệ đúng vẫn nên thực hiện các bước sau :

- Tự mình cho chó ăn, không để người khác cho chó ăn
- Thường xuyên cho chó đi dạo chơi
- Chăm sóc chó một cách đúng mức
- Sự quyến luyến của chó với người mới được tăng lên dần trong quá trình chăm sóc, nuôi nấng và rèn luyện thường xuyên và giảm dần những dị nghị và sợ sệt đối với người mới này. :yawn:

phamhuyhoang

Active Member
chỉ có bác anhthe98 nói là chuẩn nhất ^_^ với những em dữ cần thời gian hoặc mùi chó cái sa lơ.......

kieumailc

Active Member
Hai bé nhà ĐB chẳng biết có phương pháp hay bí quyết gi mà chó lạ, chó quen, chó dữ hay hiền là chúng thẳng tiến. Nhớ lần ba cha con về thăn Khu C, CHÚNG ĐÒI BỐ CHO VÀO SÂN CHƠI VỚI MẤY EM NGAO TẠNG " đb HÚ hồn luôn". nhưng phải công nhận là bọn trẻ rất dễ tiếp cận chó lạ. còn ĐB thì.........sợ chó lạ nhưng thích người lạ.

vanglai213

Active Member
" Dục tốc bất đạt "
Các cụ nói cấm sai bao giờ đồng chí DIAMOND nhỉ :)) cái gì cứ từ từ lại ngấm lâu.
Chuyện làm quen với 1 con chó dữ chả ai dại gì tự nhiên đưa tay ra thử răng nó cả mà có lắm sách nói rồi các bác chả chịu đọc cứ bắt em copy - paste lơ ngơ các bác mod lại bảo spam quá thì tèo :angel:

Đối với chó dữ phải có cách tiếp xúc khác. Cho chó ăn thường xuyên là phương pháp tốt nhất để khuất phục nó. Chỉ khi nào chó tỏ ra có quan hệ tin thưởng mới mạnh dạn cầm lấy dây dắt và đưa chó đi dạo chơi.
Thời gian đầu tiếp xúc với chó rât quan trong cho cả quá trình . Muốn có các quan hệ đúng vẫn nên thực hiện các bước sau :

- Tự mình cho chó ăn, không để người khác cho chó ăn
- Thường xuyên cho chó đi dạo chơi
- Chăm sóc chó một cách đúng mức
- Sự quyến luyến của chó với người mới được tăng lên dần trong quá trình chăm sóc, nuôi nấng và rèn luyện thường xuyên và giảm dần những dị nghị và sợ sệt đối với người mới này. :yawn:
hi con vàng nhà em cứ ra ngoài 1 lúc làm quen được ngay, nhưng cứ đi vào trong nhà mà xờ nó thì nó nhe răng ra nhưng chả cắn ai cả thế mới lạ chứ , bác phân tích hộ em cái thái độ nó là gì vậy:D mà nó chưa cắn ai bao giờ cả , từ bé đến lớn

vanglai213

Active Member
chỉ có bác anhthe98 nói là chuẩn nhất ^_^ với những em dữ cần thời gian hoặc mùi chó cái sa lơ.......
cái này đúng , nhưng bác nào thích chó cứ táy máy sờ trước thì sao bác hoàng ơi :)):)) đợi nó salo nửa năm 1 lần mới được sờ mấy bác đó không chịu được biết làm thế nào ? chói chân nó cho nó nằm thì tha hồ vuốt ve kiểu cưỡng chế cho hết cơn sướng như bác hoàng làm cũng ok :)):))

my_lucky

Active Member
Hay là anh Hoàng diễn tả lại mỗi lần anh có " lính mới " về nhà thì anh làm thế nào để tiếp cận 1 cách nhanh nhất đi ???? Vì anh hay có "lính mới" to lớn mà .Thân!

anhthe98

Member
hi con vàng nhà em cứ ra ngoài 1 lúc làm quen được ngay, nhưng cứ đi vào trong nhà mà xờ nó thì nó nhe răng ra nhưng chả cắn ai cả thế mới lạ chứ , bác phân tích hộ em cái thái độ nó là gì vậy:D mà nó chưa cắn ai bao giờ cả , từ bé đến lớn
Con chó chua được dạy, khi đi ra khỏi lãnh thổ quen thuộc của nó thường nó không dám " Chó cậy gần nhà nữa " đặc biệt là mấy em chó vàng vàng vện vện Chó dạy rồi khi ở ngoài không có chủ bên cạnh tính hung dữ của nó cũng bớt đi nhiều nên khi chó ra ngoài một mình mới dễ bị các bác hay đi lang thang vợt mà ko có tí tiếng động nào :))

Kể các bác chuyện này có con LAB socola tên Max tính khí nó thay đổi dữ như con chó điên ý, đến chó cái salo đến bên cạnh nó cũng chiến, chả thiết gì món xxxx :))
Mình với bác sỹ GR , Bác chuyên gia lái tên lửa nữa vác chó cái nhà mình đi lấy giống đến nhà nhà con chó đực nó thấy ai là phang người đấy kể cả chó cái:)) ( may mà nó rọ mõm không bây giờ hết cả chó với má ). Bị nó phang bực quá mình với bác chuyên ra lái tên lửa rủ nhau dắt nó ra khỏi nhà đi dọc đường ( không có chủ đi cùng ) cứ khi nào nó có ý chống đối là hehe ..... ngoan nghe lời lại vuốt ve,khen dắt đi ngó nghiêng tiếp, đến khi nó ngoan mới cho về :)) thế là về cu câu ngoan ngoãn làm công việc truyền giống :love struck: đấy chuyện thật 100% nhưng đến giờ vẫn chả hiểu con chó đấy nó suy nghĩ những gì lúc đấy nữa =))

vanglai213

Active Member
:D
Con chó chua được dạy, khi đi ra khỏi lãnh thổ quen thuộc của nó thường nó không dám " Chó cậy gần nhà nữa " đặc biệt là mấy em chó vàng vàng vện vện Chó dạy rồi khi ở ngoài không có chủ bên cạnh tính hung dữ của nó cũng bớt đi nhiều nên khi chó ra ngoài một mình mới dễ bị các bác hay đi lang thang vợt mà ko có tí tiếng động nào :))

Kể các bác chuyện này có con LAB socola tên Max tính khí nó thay đổi dữ như con chó điên ý, đến chó cái salo đến bên cạnh nó cũng chiến, chả thiết gì món xxxx :))
Mình với bác sỹ GR , Bác chuyên gia lái tên lửa nữa vác chó cái nhà mình đi lấy giống đến nhà nhà con chó đực nó thấy ai là phang người đấy kể cả chó cái:)) ( may mà nó rọ mõm không bây giờ hết cả chó với má ). Bị nó phang bực quá mình với bác chuyên ra lái tên lửa rủ nhau dắt nó ra khỏi nhà đi dọc đường ( không có chủ đi cùng ) cứ khi nào nó có ý chống đối là hehe ..... ngoan nghe lời lại vuốt ve,khen dắt đi ngó nghiêng tiếp, đến khi nó ngoan mới cho về :)) thế là về cu câu ngoan ngoãn làm công việc truyền giống :love struck: đấy chuyện thật 100% nhưng đến giờ vẫn chả hiểu con chó đấy nó suy nghĩ những gì lúc đấy nữa =))
Em nghĩ cu cậu tính sở hữu chủ là 1 rồi , chỉ muốn chủ thôi không chia sẻ cho ai.
:D:D ích kỉ hiện rõ mà, đúng là giống chó có 2 đặc điểm khó sửa nhất là ghen tỵ và chó cậy gần nhà, 2 cái tính đó khó hiểu lắm lên các bác nào mà không thăm dò kĩ muốn sướng trước là coi trừng đó nha :D:D