• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tiếp cận chó lạ !

anhthe98

Member
:D
Em nghĩ cu cậu tính sở hữu chủ là 1 rồi , chỉ muốn chủ thôi không chia sẻ cho ai.
:D:D ích kỉ hiện rõ mà, đúng là giống chó có 2 đặc điểm khó sửa nhất là ghen tỵ và chó cậy gần nhà, 2 cái tính đó khó hiểu lắm lên các bác nào mà không thăm dò kĩ muốn sướng trước là coi trừng đó nha :D:D
Chuẩn đấy, Em Lab này có tính ích kỷ hiện rõ rồi :-bd Nhưng nó lạ với các con chó khác là không khoái món xxx bằng chiến đấu mấy con chó khác có hơi chó cái salo thôi là đã quên hết mọi thứ trên đời nhưng con này chi lo chiến thôi , đến khi không chiến được bị chiến lại mới hăng hái làm nhiệm vụ xxx hay con nay nó bị bệnh thích Bạo hay Khổ ..... xxxx nhỉ :p

p/s Bác sỹ GV là người trực tiếp chứng kiến trường hợp này các bác đề nghị bác sỹ GR phân tích tâm lý đê :))

Con Lab đó :)) có khái niệm sống giống với bác anhthe98 "sống là chiến đấu" :))

Đùa vui chút, giờ em lại thắc tại sao bác Hùng lại nói là " chó dữ sẽ dễ tiếp cận hơn"

có thấy bác nói bác nhìn chằm chằm vào mắt con chó trong khoảng 10' , em đoán thực chất là để con chó cũng nhìn thẳng vào bác và theo thời gian 10' đó nó sẽ hiểu ra là người đang nhìn nó không hề sợ nó, từ đó nảy sinh tâm lí khuất phục.

nhưng đó là trong trường hợp con chó bị kiểm soát phải không ạ , chứ nếu nó không bị giữ lại thì có thể sự việc xảy ra theo chiều hướng khác.
Bên cạnh cách giải thích này cũng có 1 cách giải thích khác: đó là có những người luyện võ công, họ nói là họ thể hiện được cái thần để khuất phục mọi con chó, cái này chắc không giải thcíh nổi .

vanglai213

Active Member
Chuẩn đấy, Em Lab này có tính ích kỷ hiện rõ rồi :-bd Nhưng nó lạ với các con chó khác là không khoái món xxx bằng chiến đấu mấy con chó khác có hơi chó cái salo thôi là đã quên hết mọi thứ trên đời nhưng con này chi lo chiến thôi , đến khi không chiến được bị chiến lại mới hăng hái làm nhiệm vụ xxx hay con nay nó bị bệnh thích Bạo hay Khổ ..... xxxx nhỉ :p

p/s Bác sỹ GV là người trực tiếp chứng kiến trường hợp này các bác đề nghị bác sỹ GR phân tích tâm lý đê :))
cái này chắc phải hỏi nó thôi, nhưng bác cho em hỏi 1 điều chú lab này ở nhà anh thế nào có thân thiện với những chú chó cùng nhà không anh ? và chú chó này là 1 chú chó dễ bảo hay bướng bỉnh ? nếu mà 2 đặc điểm này ở nhà có đôi chút thì em vẫn nghĩ là lí do trên , nhưng chú ta có phản ứng dạng như thái quá, là chiến trước tính sau dạng như mày là gái hay trai tao mặc , mày mà vớ vẩn cướp chủ tao hoặc có ý đồ gì thì xem răng tao đã :D:D

vanglai213

Active Member
[animal RESCUE];412871 nói:

Đùa vui chút, giờ em lại thắc tại sao bác Hùng lại nói là " chó dữ sẽ dễ tiếp cận hơn"

có thấy bác nói bác nhìn chằm chằm vào mắt con chó trong khoảng 10' , em đoán thực chất là để con chó cũng nhìn thẳng vào bác và theo thời gian 10' đó nó sẽ hiểu ra là người đang nhìn nó không hề sợ nó, từ đó nảy sinh tâm lí khuất phục.

nhưng đó là trong trường hợp con chó bị kiểm soát phải không ạ , chứ nếu nó không bị giữ lại thì có thể sự việc xảy ra theo chiều hướng khác.
Bên cạnh cách giải thích này cũng có 1 cách giải thích khác: đó là có những người luyện võ công, họ nói là họ thể hiện được cái thần để khuất phục mọi con chó, cái này chắc không giải thcíh nổi .
em ơi theo kinh nghiệm của anh không lên nhìn vào mắt chó,anh chỉ cần phản ứng của nó với mình thế nào để mình lựa thôi, chứ nhìn vào mắt nó chả có ích gì cả ?có khi đang nhìn chằm chằm chó quên cả thái độ của chó bị nó sơi thì mệt =))=)) nhiều con phản ứng nhanh lắm

suggar

Member
kinh nghiệm hơi mất vệ sinh của em đã áp dụng thành công khi tiếp cận chó lạ

nhìn chăm chú nó, tùy từng con có thể nhìn với anh mắt uy hiếp hay thân thiện

gọi nhẹ nhàng vừa gọi vừa nhìn

tới khi rút ngắn khoảng cách 1 chút là cho em nó dùng 1 ít nước bọt nước miếng của mình và đợi

bắt đầu tiếp cận dần

trong vòng tối đa 5 phút vuốt đầu nó được mà ko bị nó cho ăn đớp

J3lackJ3eat

Member
[animal RESCUE];412871 nói:

Chả có cái j` gọi là cái thần để khuất phục chó cả cái mà họ có chỉ là sự tự tin quyết đoán biết quan sát đánh giá trạng thái của con chó và bày chiến lược tiếp cận mà thôi chó bị giữ hay xích hay không thì cũng chẵng liên quan cái chính là chó có bị dại hay không thôi =)) , nếu không bị dại thì bạn giữ khoảng cách thì nó cũng chẳng làm j`

yeucho86

Member
cách của em là:dù là chó dữ hay hiền,dù bé hay đã trưởng thành .Muốn làm quen với chó là thì hãy đem theo 1 con chó của mình dù là đực hay cái.đi đến chỗ chó lạ cho bon nó làm quen trước sau đó cho cún của mình ít mồi và cả con chó lạ nữa.sau đó vuốt ve nói chuyện nhj nhàng với nó .và cuối cùng là dẫn 2 con về nhà mình cho nó chơi với nhau.hehe rất hiệu nghiệm và thực tế đấy vì em đã trên dưới 10 lần dẫn chó lạ đi dạo 1 vòng rồi.

cách của em là:dù là chó dữ hay hiền,dù bé hay đã trưởng thành .Muốn làm quen với chó là thì hãy đem theo 1 con chó của mình dù là đực hay cái.đi đến chỗ chó lạ cho bon nó làm quen trước sau đó cho cún của mình ít mồi và cả con chó lạ nữa.sau đó vuốt ve nói chuyện nhj nhàng với nó .và cuối cùng là dẫn 2 con về nhà mình cho nó chơi với nhau.hehe rất hiệu nghiệm và thực tế đấy vì em đã trên dưới 10 lần dẫn chó lạ đi dạo 1 vòng rồi.
chính xác điều bạn vừa nói là cách mình làm quen với sát thủ Toto nhà mình.

Bữa đó đón nó ở sân bay Nội bài, người chủ trước dặn dò mình rất cẩn thận , chuẩn bị mọi phương án cho mình tiếp cận thằng hung bạo Toto.

ấy thế mà nàng Aid của mình , theo chân chủ lại xoa dịu được thằng toto, việc tiếp cận nó trở nên nhẹ nhàng !

sea_sand_vn

mình đươc tặng 1 cún cưng 8 tháng tuổi,từ khi về nhà đến nay đã hơn 1 tháng nhưng không ai đụng đươc vào người nó,đến gần là nó gầm gừ,hoặc tìm cách bỏ chạy.nếu cố gắng tiếp cận thì nó cắn lại và đuôi lúc nào cũng cụp xuống. các bạn chỉ giáo mình cách thuần con cún này với

sea_sand_vn

2 tháng rồi mình chưa đụng được vào người nó,bó tay thôi.các cao thủ xem cách nào giáo dục được em nó.giúp mình với

blackkent

chó nhà mình mua về là pit bull cái trưởng thành , cắt tai và cơ bắp nhìn ghê lắm nhưng sau 1 time làm quen thì em nó chỉ cho vuốt ve và mừng mình khi bị xích , nếu thả ra ngoài là chạy ko gọi được về , mình nhẹ nhàng ngồi xuống gọi thì chỉ đứng nhìn rồi quay cổ chạy ngay, phải theo em nó nửa ngày trông xem ở đâu rồi đứng xa sau đó lừa vồ dây đai cổ mới . về nhà có em chó nhật cũng cái tầm hơn 1kg sủa dọa thì em pit cũng cup đuôi chạy .

2 tháng rồi mình chưa đụng được vào người nó,bó tay thôi.các cao thủ xem cách nào giáo dục được em nó.giúp mình với
Con chó không tin tưởng người.

Nếu thực sự cần thiết,mình muốn giúp bạn trấn an con chó, muốn thế chúng ta nên gặp nhau trực tiếp trao đổi sẽ dễ dàng tháo gỡ vấn đề hơn !

Bạn có thể liên lạc với mình !

chó nhà mình mua về là pit bull cái trưởng thành , cắt tai và cơ bắp nhìn ghê lắm nhưng sau 1 time làm quen thì em nó chỉ cho vuốt ve và mừng mình khi bị xích , nếu thả ra ngoài là chạy ko gọi được về , mình nhẹ nhàng ngồi xuống gọi thì chỉ đứng nhìn rồi quay cổ chạy ngay, phải theo em nó nửa ngày trông xem ở đâu rồi đứng xa sau đó lừa vồ dây đai cổ mới . về nhà có em chó nhật cũng cái tầm hơn 1kg sủa dọa thì em pit cũng cup đuôi chạy .
Vấn đề của bạn là chưa kiểm soát và làm chủ được chú chó thôi :) mình hay chat ở FB, nếu cần chat :D bạn liên lạc fb Nguyễn Duy Linh nhé :D

sea_sand_vn

mình đã nuôi chó được 2 tháng rồi mà chưa sờ đươc vào người con chó.mới mang về chó lạ mình không nói.cầm xích dẫn đi thì được,sờ vào người thì nó không cho và cắn lại,cố gắng tiếp cận thì nó càng hoảng sợ và phản ứng dữ hơn.theo mình nghi con cho nay thuộc loại qua nhát chứ không phải dữ.hiện nay nó đã đươc 9 tháng tuổi

GumGum

Member
mình đang định bắt 1 em chihuahua giống đực 1 tuổi,nhưng mình chưa dám tiếp cận em nó
khi em nó gặp người lạ như mình,thì đuôi em nó vẫy tít mù,không sủa,nhưng nhìn chằm chằm vào mình và co 1 chân lên,cứ như thế,nếu mình động vào vuốt ve là gừ rồi cắn ngay,dễ thế lắm,bh làm thế nào để có thể bắt em nó về nhà mình và làm quen ạ

mình đang định bắt 1 em chihuahua giống đực 1 tuổi,nhưng mình chưa dám tiếp cận em nó
khi em nó gặp người lạ như mình,thì đuôi em nó vẫy tít mù,không sủa,nhưng nhìn chằm chằm vào mình và co 1 chân lên,cứ như thế,nếu mình động vào vuốt ve là gừ rồi cắn ngay,dễ thế lắm,bh làm thế nào để có thể bắt em nó về nhà mình và làm quen ạ
mình đã nuôi chó được 2 tháng rồi mà chưa sờ đươc vào người con chó.mới mang về chó lạ mình không nói.cầm xích dẫn đi thì được,sờ vào người thì nó không cho và cắn lại,cố gắng tiếp cận thì nó càng hoảng sợ và phản ứng dữ hơn.theo mình nghi con cho nay thuộc loại qua nhát chứ không phải dữ.hiện nay nó đã đươc 9 tháng tuổi
vấn đề của 2 bạn giải quyết được, song trình bày ra không ăn thua, nói ngắn gọn thôi : các bạn có thể tìm hiểu cesar way đối với chó nhát và bất tin người, thông qua các video clip ghi lại chương trình dogs whisperer tại youtube.