• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tiêu chuẩn giống chó Rottweiller - tác giả Fred. A. Alimusa

tienpmumt

Yêu chó

Mình muốn tìm bảng trọng lượng chuẩn theo từng độ tuổi của Rott. A có vui lòng cho biết.
Mình có một con Rott. 4.5 tháng tuổi. Nặng 12kg. Không biết trọng lượng này có bình thường.
Con này mình mua ở Phương Anh Pet. Họ giới thiệu là chó thuần chủng nhưng không biết có tin tưởng được không.
Có ai biết chia xẻ giúp nhé. Xin cảm ơn.
Theo mình hơi nhỏ chút nếu được trên 15 Kg thì đẹp tất nhiên phả cân đối với chiều cao chứ ko phải béo phì (do ăn dư mỡ). Tất nhiên nếu nó khỏe mạnh, hiếu động và ăn uống tốt là quá tốt rồi, mình nghĩ không nên đặt quá nặng về cân ký. Bạn có thể nghiên cứu thêm về chế độ dinh dưỡng, theo mình biết hiện có 2 trường phái tư duy về ăn uống đối với các giống chó lớn:
1. Cho ăn thức ăn tự nấu: thường là cháo thịt (gà, bò hoặc thịt heo bằm) kết hợp với trứng, sữa
2. Cho ăn thức ăn của chó (A3) dành cho chó giống lớn.
Còn trường phái trung dung thì kết hợp cả hai để thường xuyên cải thiện món ăn cho chó không bị ngán.
Tuy nhiên, theo mình nghĩ lựa chọn trên phụ thuộc vào quỹ thời gian bạn dành cho nó và cả "xiền" nữa. Do đó, tuy từng hoàn cảnh để lựa chọn cho phù hợp.

Yếu tố quan trọng để chó phát triển tốt về thể hình phải lưu ý đó là vận động hàng ngày (vì vận động mới tiêu hao năng lượng và chó sẽ ăn tốt hơn, bộ phận tiêu hóa hoạt động tốt hơn).

Riêng đối với mình, tinh khôn và khả năng bảo vệ vẫn là yếu tố quan trong hàng đầu khi nuôi chó, đặc biệt là Rott (vì mình nuoi cho để làm bạn và giữ nhà chứ ko phải đi thi "chó mẫu") do đó cần thiết nghiên cứu kỹ lưỡng các bài tập vận động và rèn luyện kỹ năng (cơ bản) để áp dụng cho em nó (nếu bạn ko đủ kinh phí thuê sư phụ).

Chú em R Ridgeback rất khôn rất yêu nó nhưng bây giờ đã phải chia sẻ tình cảm cho chú Rott bé nhỏ rồi. Dù cho là loại nào, nếu mình có tình cảm thật sự, chăm sóc nhiệt tình có khoa học thì sẽ có những người bạn tốt trung thành tuyệt đối và nguyên tắc của mình là: không so sánh các em mình với em nhà hàng xóm vì em mình luôn là số 1, kakaka

48namngu

Member
Rất cảm ơn anh đã sưu tầm phục vụ cho anh em những thông tin bổ ích và lý thú về dòng này

........bài viết rất hay và có ích ..........cảm ơn chủ topic đã cho ace biết được bản chất và hình thể của 1 con rott chuẩn

candy2011

Chào mọi người, mình vừa tậu được 1 em rottweiler 7 tuần tuổi, hai chân sau em nó có hai móng đeo, không biết sau này có ảnh hửơng gì đến sinh hoạt của em nó không, nhờ anh em có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên có nên đi cắt không. Cám ơn anh em nhiều...

hahabibi

Member
Các anh cho em hõi đọc thông tin trên nhiều diễn dàn thấy có người gọi rot lùn có người gọi rot cao là như thế nào?

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Bài viết hay quá Sơn ơi, hôm nào anh lên trại em chơi nữa nha
dạ cám ơn anh Hùng ! nếu có gì cần em tư vấn anh cứ gọi cho em nhé..hôm nào rảnh anh cứ cho rock nhà anh lên thăm chốn cũ anh nhé

BR

bahung413

Member
cảm ơn a Sonnguyen đã cho mình một cái nhìn khác về Rott. trước đã mấy lần mình tình tậu một em làm bạn, nhưng mỗi lần như vậy thì lại có người tác động về giốn này rất hung, do nhà có con nhỏ nên mình lại hôi. nhưng qua bài viết này mình đã hiểu rõ. thôi thì chắc cũng ráng tậu 1 em thôi.

phuoc515

tôi rất yêu thích chó,tinh cờ biết được giống chó rottweiler khoản 4 năm nay,đã nuôi được 2 em.bạn nào đã nuôi chó nầy rồi mới thấy được trí khôn và sự trung thành của nó.cám ơn bài viết đã giúp tôi hiểu hơn về giống chó này.bạn nào chưa nuôi giống chó này thì hãy nuôi đi bạn sẽ thấy,không phải chê vào đâu được.

bosskju

Anh Sonnguyen cho em hỏi og Quý :-ssAkitavietnam có bán chó tốt ko anh...e cần a tư vấn

simonkhan

Anh Sonnguyen cho em hỏi og Quý :-ssAkitavietnam có bán chó tốt ko anh...e cần a tư vấn
bạn hỏi câu hỏi này chắc chắn sẽ không nhận được bất cứ câu trả lời nào rồi vì quy luật chơi cũng như kinh doanh là không nên bình luận về người khác..nếu bạn hỏi anh Sonnguyen tiêu chuẩn như thế nào là 1 con chó chuẩn và đẹp thì anh Sonnguyen sẽ hướng dẫn và dựa vào đó bạn có thể tự đánh giá và lựa chọn cho mình 1 hướng đi đúng đắn.

chúc bạn tìm được chú cún như ý

bài viết rất hay,theo như mình đã từng nuôi 3 dòng rott,becgie,boxer thì rott là ok nhất,còn những dòng beauceron,malinois,doberman mình cũng muốn nuôi thử nhưng khó tìm quá

tpkimshu

Bên e có cung cấp đầu gà giá 11.000đ/kg và các loại thịt gà khác giá cả cạnh tranh, chất lượng thì tuyệt vời. Tất cả đều là hàng tươi ngon mới làm trong ngày và đã được kiểm dịch của cục ATVSTP. Khi nào có nhu cầu thì ủng hộ e nha.
Lh : Mr Nghị 0902 69 8486
http://thucphamhuunghi.com/

HMDVM

Bài viết rất hay và ý nghĩa. Cam ơn anh! hi vọng sẽ có dịp gặp và giao lưu với anh!

bianhtuan

Chào Anh ạ. Em ở Đà Lạt. Em sắp nuôi 1 chú Rott nhỏ nên rất cần kinh nghiệm nuôi. A có thể cho Em số điện của Anh để Em liên lạc nhờ xự zúp đơ của Anh khi rott có vấn đề được không ạ. Em cảm ơn!

luuvoi1994

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Khi nào cần thay lốp ô tô, đi bao nhiêu km thì thay lốp?

Khi nào cần thay lốp xe ô tô, xe máy? Là một trong những câu hỏi thường được đặt ra đối với người chủ xe, vì bản thân ai cũng biết lốp xe rất quan trọng trong việc đảm bảo an toàn, nhất là đối với các xe thường phải di chuyển với tốc độ cao, di chuyển trên đường cao tốc chỉ cần 1 sơ xuất nhẹ là rủi ro sẽ có thể xẩy đến với bạn.

thông thường nếu xe đi được khoảng 50 nghìn km thì nên thay lốp

Khi nào cần thay lốp xe ô tô, xe máy? Là một trong những câu hỏi thường được đặt ra đối với người chủ xe, vì bản thân ai cũng biết lốp xe rất quan trọng trong việc đảm bảo an toàn, nhất là đối với các xe thường phải di chuyển với tốc độ cao, di chuyển trên đường cao tốc chỉ cần 1 sơ xuất nhẹ là rủi ro sẽ có thể xẩy đến với bạn.
Dưới đây là 3 trường hp bn cn phi tính đến chuyn thay lp cho ô tô hoc xe máy ca bn

Khi lp xe b hng

Một trường hợp phổ biến đó là lop oto , xe máy của bạn khi đi trên đường bị va vào các vật cứng như đinh, sắt thép, vật nhọn hay một số vật thể lạ cứng khác. Khiến lốp của bạn bị thủng, biến dạng…Trong trường hợp này bạn có thể thay thế hoặc sửa lốp chỉ cần bạn đến các đại lý bán lẻ lốp được ủy quyền hoặc chuyên viên kỹ thuật về lốp xe sẽ cho bạn biết xem liệu có thể sửa lốp xe đó không hay là phải thay mới.

Nếu các trường hp sau thì bn buc phi thay lp
  • Hỏng do các chất hydrocácbon hoặc chất ăn mòn.
  • Cao su phía trong bị sước hoặc có đường vằn do chạy xe khi lốp non hơi.
  • Thủng hông lốp
  • Nhìn thấy được tanh lốp hoặc tanh lốp bị biến dạng
  • Cao su hoặc sợi bố bị tách rời
  • Cao su hoặc sợi bố bị nhăn
Khi lp b mòn

Bất cứ sản phẩm lốp nào theo thời gian cũng đều bị mòn, do vậy bạn cần phải có những hiểu biết và kiến thức để xác định độ mòn của lốp và khi nào thì lốp cần phải thay.

Đối với lốp Michelin, biểu tượng logo nổi bên hông của lốp xe cho biết vị trí các chỉ số độ mòn lốp tại mỗi rãnh chính của mặt lốp. Cảnh báo mòn lốp là các gờ nổi nhỏ tại đáy của các rãnh gai lốp. Nếu bề mặt cao su nằm trong phạm vi này, lốp gần như đã đạt được giới hạn an toàn là 1,6 mm. Bạn có thể mua một thiết bị để đo độ sâu của các vấu lốp theo cách mà các nhân viên kỹ thuật thường làm.
Thay lốp khi bị mòn​
Một cách mà người Mỹ thường dùng để đo chiều cao vấu lốp mà không tốn một hào nào là dùng đồng xu có hình đầu của tổng thống Lincoln (tất nhiên là nếu bạn có mới thực hiện được theo cách này) và chèn vào giữa các vấu lốp, đầu Lincoln cắm xuống. Nếu toàn bộ phần đầu của Lincoln còn nhìn thấy được, điều đó đồng nghĩa với việc các vấu lốp đã quá mòn.

Sử dụng lốp mòn có tăng khả năng làm hỏng lốp và trong điều kiện đường ướt có thể làm cho lốp bất ngờ mất khả năng bám đường. Ở hầu hết các quốc gia trên thế giới, hoàn toàn bất hợp pháp khi lái xe có độ dày lốp nhỏ hơn 1,6 mm.

Khi lp quá hn s dng

Trên lốp xe đều có những biểu tượng và chỉ số để hướng dẫn người sử dụng thời điểm nào cần nên thay mới lốp trong trường hợp sử dụng bình thường, không gặp phải sự cố nào. Dãy số với 4 chữ số cuối chỉ ngày tháng năm sản xuất lốp. Thời hạn sử dụng mà đã số nhà sản xuất lốp khuyên dùng là không quá 5 năm kể từ ngày sản xuất.

Tuy vậy, thông thường nếu xe đi được khoảng 50 nghìn km thì nên thay lốp, cũng như tùy vào điều kiện cũng như môi trường sử dụng mà có thời gian thay lốp sớm hơn. Quá trình lão hóa lốp diễn ra nhanh hơn trong điều kiện khí nóng, nhiều ánh nắng hoặc khí hậu vùng ven biển. Do đó, cho dù không sử dụng thì bánh vẫn lão hóa và không thể sử dụng được nữa.

Khi thay lốp, nên sử dụng ký hiệu trên lốp cũ để lựa chọn lốp thay thế mới giống vậy. Nếu có loại lốp khác phù hợp với điều kiện sử dụng thì chủ xe cũng nên thay loại này để tăng độ bền và độ an toàn khi sử dụng xe.

Thường trường hợp ít khi xảy ra đối với xe thường xuyên được sử dụng vì đợi hết hạn sử dụng có lẽ lốp đã mòn đến tận săm mất rồi, thường là do người dùng để lốp quá lâu không sử dụng nhưng nó cũng là một chú ý đối với người lái xe mời các bạn cùng tham khảo.
Ngày sản xuất lốp để tính thời gian hết hạn​
Tui th s dng ca lp thay đổi bất thường và rất khó có thể dự đoán được. Vì lý do này, tất cả lái xe nên lưu ý đến biểu hiện bên ngoài của lốp, đến sự giảm áp suất lốp hoặc bất kỳ sự cố bất thường nào (như rung, tiếng ồn, lực kéo ngang). Điều này có thể cho biết cần thay lốp.

Hơn nữa, ngoài kiểm tra thường xuyên và điều chỉnh áp suất lốp, tất cả các lốp (bao gồm cả lốp dự phòng, lốp trên xe moóc, xe cắm trại) đều phải được một chuyên gia về lốp kiểm tra thường xuyên, là người có thể đánh giá xem liệu có thể tiếp tục sử dụng chúng hay không. Sau 5 năm hoặc quá 5 năm sử dụng, phải tiến hành kiểm tra ít nhất 1 lần/năm. Trong trường hợp cần thiết, hãy theo khuyến nghị của nhà sản xuất khi thay thế lốp theo xe.

Lưu ý rằng, nếu sau 10 năm kể từ ngày sản xuất mà vẫn chưa thay lốp, các nhà sản xuất luôn khuyên các lái xe nên thay lốp mới thậm chí nếu chúng vẫn có thể sử dụng và chưa mòn đến chỉ số mài mòn.

vanthanhvu

rot bi hạ bàn, hai chân trước khớp bị phù

ronal 6 tháng tuổi, 30kg, BS thú y nói thiếu canxi nen bị hạ bàn và chân yếu. mình thấy cún mình hơi bị lùn, 2 chân trước khớp xương bị phình ra không biết có sao không, xin mấy huynh có kinh nghiệm chỉ giúp về dinh dưỡng để em nó hồi phục lại. ( hiện tại đang chích thuốc bổ và bổ sung chất gì đó củng kg rõ, 1 tuần chích 3 mũi, thực đơn hằng ngày của e nó là 1 ngày 6 cái đầu gà + thức ăn them A3 + thuốc canxi ) xin mấy huynh chỉ giáo thêm ạh. xin cảm ơn

Hoa tigon

Các cân đối quan trọng

Chiều dài tính từ xương ức (sternum) tới chỏm xương mông (ischiatic tuberosity) không vượt quá chiều cao tính đến chóp vai (withers) là 15%.
Chiều cao lý tưởng: Chiều cao : chiều dài = 9 : 10

ABC: Khoảng chiếu xuống sàn
FB: Trọng tâm của toàn cơ thể
DB: Đường chia đôi cơ thể theo chiều ngang
DA: Độ mở về phía trước
EC: Độ mở về phía sau

Các điểm được chú thích:
Ground: mặt sàn

Shoulder blade: Xương bả vai
Point of shoulder: khớp xương vai
Upper arm: cẳng chân trên (chân trước)
Forward reach: Bước chạy về phía trước

Horizontal center: Đường chia đôi cơ thể theo chiều ngang (đoạn DB ở hình trên)
Proportional square: góc vuông cân đối

Ischiatic tuberosity: chỏm xương mông
Rear drive: Bước chạy về phía sau.

ABC: Khoảng chiếu xuống sàn
FB: Trọng tâm của toàn cơ thể
DB: Đường chia đôi cơ thể theo chiều ngang
DA: Độ mở về phía trước
EC: Độ mở về phía sau

Tính cách, hành vi:

Có bản chất tốt, cơ bản là trầm tính, thích trẻ nhỏ. Rất tận tụy, hăng hái, tuân thủ mệnh lệnh, dễ huấn luyện khi làm việc. Vóc dáng bên ngoài chất phác, mộc mạc, tự nhiên. Tính tình tự chủ, kiên định, và không hề sợ hãi, chúng luôn có phản ứng cảnh giác với những gì đang diễn ra xung quanh.

Thảo luận: Các đặc điểm

Các đặc tính tốt của giống chó Rottweiller được bộc lộ qua ngoại hình, hình thể và vẻ biểu cảm của chúng. Những tố chất ưu tú của chúng được phản ánh qua 7 hành vi bắt đầu bằng chữ F:
Firmness: Chắc chắn
Fidelity: Trung thành
Forcefulness: Mạnh mẽ
Forgiving: Độ lượng
Fair-mindedness: Thần kinh tốt
Fearlessness: Không sợ hãi
Fighting spirit: Tinh thần chiến đấu

Firmness: Chắc chắn

Sự quyết tâm của giống chó Rottweiller là không suy chuyển. Trải qua hàng thế kỷ được nuôi dưỡng để thực hiện các nhiệm vụ khác nhau, người ta đã phát triển các giá trị tiềm tàng trong bản thân cũng như đầy đủ các tố chất để làm việc. Chúng cần một người chủ thực sự, cứng rắn và kiên định, điều khiển. Chúng không chịu phục tùng hoàn toàn đối với những sự ép buộc và không công bằng. Đối với người chủ mà chúng tin tưởng kính trọng, chúng sẽ tuân thủ với một sự nhiệt thành. Giống chó này cũng nhớ bài học hơn phần lớn các giống chó khác.

Fidelity: Trung thành

Sự cống hiến của Rottweiller cho gia đình chủ là một việc rõ ràng, không nghi ngờ. Chúng có bản năng tiềm tàng là bảo vệ cho ngôi nhà và gia đình nhà chủ. Nhưng một trong những mong muốn lớn của chúng là cùng được tham gia vào các hoạt động cùng với gia đình chủ. Khi liên tục bị xích hoặc nhốt riêng, các vấn đề không tốt về hành vi, tính cách của chúng sẽ có xu hướng phát triển.

Forcefulness: Mạnh mẽ

Sự quyết tâm, sự cứng rắn và ổn định về thể trạng và tinh thần của Rottweiller rất cao. Như một lẽ đơn giản, chúng là một giống chó luôn có độ tin cậy về sự dẻo dai, mạnh mẽ, cả về sức mạnh thể chất lẫn sự ổn định về thần kinh, với một trái tim bằng vàng. Chúng luôn xuất hiện như một sự cảnh báo, với đầy sức lực và không hề sợ hãi.

Sức mạnh và năng lượng của chúng đã tạo ra bản năng chăn lùa bầy gia súc của chúng trong quá khứ, khi đó, chúng luôn đi theo bầy gia súc để ép buộc và thống trị bọn này, ví dụ như tìm và đối mặt với những con bò đực thống lĩnh trong bầy, sử dụng sức mạnh và bộ răng để đe dọa và kiểm soát bầy gia súc.

Forgiving: Độ lượng

Sau những trận chiến dữ dội, Rottweiller có thể tha thứ và quên đi tất cả - khi mà sự đe dọa đã được bỏ đi hoặc bị khống chế. Chúng không có sự thù hằn, đố kỵ hoặc oán giận. Đặc tính này làm chúng trở thành một giống chó bảo vệ và thể thao lý tưởng.

Fair-mindedness: Thần kinh tốt

Đặc tính này được liên quan tới việc mô tả chúng là: “bản chất tốt, cơ bản là trầm tính, thích trẻ nhỏ”. Khả năng chịu đựng các tác động về thần kinh và đau đớn về thể chất của chúng dẫn đến kết quả là chúng sẵn dàng duy trì trạng thái “ngồi và xem” mà không có phản ứng nông nổi hay hung dữ. Chúng cũng sẵn sàng chấp nhận những bàn tay nghịch ngợm của trẻ nhỏ. Tuy nhiên, chúng có xu hướng tránh sang một bên nếu chúng nhận được những trò đùa thô bạo của những đứa trẻ trong gia đình – mà chúng coi là “của chúng” và cả những đứa trẻ bạn bè của của em nhỏ trong gia đình.

Fearlessness: Không sợ hãi

Một đặc điểm nổi bật và giá trị của Rottweiller là sự dũng cảm trong bản năng của chúng. Chúng không dễ bị đe dọa, và thực sự sẵn sàng đối mặt với thử thách. Nếu chúng cảm thấy đang ở trong trạng thái không yên tâm, chúng sẽ báo hiệu bằng những tiếng Gừ hoặc sủa. Nếu sự cảnh báo của chúng không được để ý tới, chúng không ngại có phản ứng mạnh hoặc chiến đấu.

Fighting spirit: Tinh thần chiến đấu

Trong cộng đồng huấn luyện chó nghiệp vụ (K9) và thể thao, tính chiến đấu của Rottweiller đã được nâng thành huyền thoại. Trong bảo vệ, chúng tìm ra những cách chiến đấu để chiến thắng chứ không chọn cách chạy thoát khỏi những mối đe dọa. Tuy nhiên, khả năng chiến đấu thực sự của Rottweiller không nằm ở chỗ chống lại sự đe dọa của kẻ địch. Chúng nhìn các đối thủ của chúng như những kẻ địch mà chúng cần phải đánh bại hơn là sợ hãi tới mức phải chạy trốn. Chúng chiến đấu với sức mạnh và tinh thần phải chiến thắng.
Hay quá. Em có bé đực được 2thang 5 ngày nặng 7kg,anh son xem dùm em cân nặng như vậy đã đạt chưa. Mà sao em thấy rốt mặt ko nhăn mà rốt nhà em mặt Nó nhăn dữ vậy