• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tiêm thuốc trị ve cho chó co ảnh hưởng gì không

kiende1879

Member
Em có một em GSD hiện tại đã được 4 tháng tuổi, nặng khoảng 15kg, ăn uống, sức khỏe tốt, dinh dưỡng đầy đủ, ngày tập thể dục 2 lần sáng, chiều. Khi chó được khoảng 2 tháng rưỡi em có tiêm cho chó một liều 2 mũi thuốc trị ve vào thẳng bắp đùi sau. Từ đấy thấy hai chân sau có hiện tượng yếu hơn, đi lại có vẻ không thoải mái lắm, đến giờ 4 tháng rồi nhưng hai chân sau đi cứ ngoáy sang hai bên. Các huynh biết nhiều chỉ giúp đề với. Liệu tiêm thuốc trị ve có phải là nguyện nhân trực tiếp không hay là chó còn non nên chân chưa phát triển hết. Thanhks:((

smalbacba

Member
Đôi khi thuốc trị ve có ảnh hưởng đến việc sinh sản, ảnh hưởng về chân thì mình chưa nghe.Chân GSD yếu thường là do thiếu canxi, nhưng nếu bạn đã đảm bảo chế độ chăm sóc và dinh dưỡng mà nó vẫn xiêu vẹo thì bạn nên đi chụp X quang xem coi có bị HD không.

kiende1879

Member
Hàng ngày em vẫn cho chó ăn bổ sung thêm một viên can xi cùng dầu gan cá. Nhưng mỗi lần dắt chó đi dạo lại thấy 2 chân sau dáng đi rất xấu, có vẻ như hai chân sau yếu. nếu như thiếu can xi thì nên bổ sung trong trường hợp này như thế nào là phù hợp.
Hàng ngày chế độ ăn như sau: Sáng: 2 trứng vịt lộn + cơm chan sữa bột.
Trưa: cơm chan sữa bột + thịt
Tối: Cơm chan sữa bột + thịt
Moiix ngày đều uống mọt vien can xi bổ sung cùng với dầu gan cá

smalbacba

Member
Hàng ngày em vẫn cho chó ăn bổ sung thêm một viên can xi cùng dầu gan cá. Nhưng mỗi lần dắt chó đi dạo lại thấy 2 chân sau dáng đi rất xấu, có vẻ như hai chân sau yếu. nếu như thiếu can xi thì nên bổ sung trong trường hợp này như thế nào là phù hợp.
Hàng ngày chế độ ăn như sau: Sáng: 2 trứng vịt lộn + cơm chan sữa bột.
Trưa: cơm chan sữa bột + thịt
Tối: Cơm chan sữa bột + thịt
Moiix ngày đều uống mọt vien can xi bổ sung cùng với dầu gan cá
bạn cho ăn thế này thì quá...quá đủ thậm chí là thừa canxi rồi.
Nếu GSD nuôi trong sân láng xi măng thì cũng ảnh hưởng dáng đi không đẹp và đặc biệt là việc lát sàn chuồng ảnh hưởng rất lớn đến dáng đi. Tốt nhất là dùng sàn nhựa đặc chủng và thả chơi trong sân có cỏ. Nhưng nếu nhà bạn cũng có đủ điều kiện thế này rồi thì chỉ có thể là do di truyền... chịu thôi.

kiende1879

Member
Cảm ơn bác đã trả lời em. Sân nhà em rất rộng nhưng đúng là láng toàn xi măng, chỉ có một ít là vườn cây thôi. Có lẽ em nên dẫn chó đi dạo ở sân bóng có cỏ nhiều hơn. Dù sao thì em cũng rất yêu chú chó này. Chúc mọi người có một chú chó như ý và đáng yêu. Chúc hạnh phúc và viên mãn.:x