• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thuốc tẩy giun cho mèo

Kagome

Mèo nhà mình giờ đã hơn 5 tháng rùi, dạo trc định tẩy giun nhưng sợ còn bé quá.
Giờ thì mình thấy Miu chắc cũng đủ "đô" rồi, với lại đêm toàn nghịch, lục lọi thùng rác thôi. Mình có để thức ăn đầy đủ nhưng vẫn không tránh dc 1 số hôm quên không chèn thùng rác, thế là.. :(
Mình sợ ăn lung tung trong thùng rác bị giun nên đang tìm thuốc tẩy cho bé. Mọi người mách giúp mình 1 số thuốc an toàn dc không ah? Thanks :)

tuyetmiu

cháu cho uống thuốc giun loại của Pháp, cô quên tên rồi, mua ở Trường Chinh, đại lý thuốc thú y, 10.000 1 viên

prunus_mume

Member
Mèo nhà mình giờ đã hơn 5 tháng rùi, dạo trc định tẩy giun nhưng sợ còn bé quá.
Giờ thì mình thấy Miu chắc cũng đủ "đô" rồi, với lại đêm toàn nghịch, lục lọi thùng rác thôi. Mình có để thức ăn đầy đủ nhưng vẫn không tránh dc 1 số hôm quên không chèn thùng rác, thế là.. :(
Mình sợ ăn lung tung trong thùng rác bị giun nên đang tìm thuốc tẩy cho bé. Mọi người mách giúp mình 1 số thuốc an toàn dc không ah? Thanks :)
:-? Có exotral với sanpet thì phải :D Chắc là 88 Trường Chinh có đấy :)

chienvet

Chuyên gia thú y
Hiện nay có Endogard đang được sử dụng ngày càng nhiều. Thuốc có khả năng tan tốt, chỉ chạm vào nước là thuốc đã bở ra rồi, tan tốt hơn Exotral và sanpet...Các bạn có thể dùng thử, tác dụng đối với cả giun tròn, giun tim, sán dây...
Tham khảo chi tiết về Endogard tại đây

Tun2002

BS cho hỏi. Tôi cho mèo uống 1/4 liều thuốc tẩy giun của người lớn ( mèo nặng khoảng 2.5 kg) nhưng nó vẫn đi ngoài ra giun, giun vẫn sống, liều tôi có thể tẩy giun lại cho mèo ngay được không?

Thúy Thúy

hiz, mèo nhà mình 4 tuổi nặng 2.5kg tẩy bằng 1/2 thuốc tẩy giun fugacar liệu có đc ko nhỉ... hizzz mọi người tư vấn cho mình mới

chienvet

Chuyên gia thú y
BS cho hỏi. Tôi cho mèo uống 1/4 liều thuốc tẩy giun của người lớn ( mèo nặng khoảng 2.5 kg) nhưng nó vẫn đi ngoài ra giun, giun vẫn sống, liều tôi có thể tẩy giun lại cho mèo ngay được không?
Thuốc của người lớn là thuốc gì anh? Anh nói chung chung thế thì không thể trả lời rõ được. Tuy nhiên thuốc tẩy giun của người lớn như fugacar thì hàm lượng Mebendazole là 500mg/viên.
Như vậy anh dùng 1/4 viên nghĩa là 125mg/con (2,5kg). Như vậy là liều dùng của anh chưa đủ. Với lại anh dùng thuốc này sẽ phải cho uống mỗi ngày một lần trong 2-3 ngày. Nhưng lí do có thể giải thích là anh dùng liều quá thấp nên giun chưa bị tiêu diệt hết.

hiz, mèo nhà mình 4 tuổi nặng 2.5kg tẩy bằng 1/2 thuốc tẩy giun fugacar liệu có đc ko nhỉ... hizzz mọi người tư vấn cho mình mới
Bạn dùng như thế là được.
Note: Khuyến cáo các bạn không nên dùng thuốc tẩy giun của người để tẩy cho chó mèo, vì không biết tính liều lượng và cách dùng như nào. Nên dùng thuốc của chó mèo!
Thân: bs Chienvet

Susu109

Member
hôm trước có đến bs Chiền mua 1 viên tẩy giun... loại thì mình cũng k rành lắm mà là 25k/viên. Theo bs đấy là loại tốt nên mình mua luôn.... mình cắt 1/4 viên cho vào nước theo chỉ dấn của bs.... tuy nhiên chờ 20p mình vẫn thấy thuốc tan rất ít, mình sốt ruột quá lấy thìa dằm ra cho bé uống nhưng có vẻ khó uống nên bé toàn đẩy ra....
Mình chọn phương pháp 2, nhét luôn vào mồm, tưởng em ý nhè ra ai ngờ nhai rau ráu :))...
nói chung mình thấy thuốc của bs rất tốt, bé uống xong vấn ăn uống bt, không có biểu hiện gì như mấy bạn ở trên (có lẽ do mình dùng đúng thuốc dành cho mèo)... cộng thêm 1 viên 25k nhưng có thể sử dụng cho mèo 10kg nên mình chia nhỏ được ra cho mấy đứa uống liền :X:X:X

chienvet

Chuyên gia thú y
Video mô tả tác dụng của Endogard
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=b1NiR051MA0&feature=player_embedded[/YOUTUBE]
nguon: hanoipetcare.com​

milkygirl6390

Active Member
cái loại hình khúc xương tẩy giun tốt lắm :X exotral gì đấy tẩy mãi không hết sán cơ mà tẩy bằng endogard thì tẩy 1 lần đã ko thấy đi ngoài ra sán nữa rồi ... tẩy thêm 1 lần nữa thì chắc là hết sán luôn :X mèo béo ra trông thấy :X

Mr_Lâm

Member
mèo nhà mình cứ 6 tháng tẩy giun một lần.mỗi lần dùng khoảng nửa viên fugaca 500mg/viên cho thể trọng khoảng 2.5 đến 3 cân.:)) chỉ tin vào thuốc của người không

tumi

BS cho e hỏi: mèo nhà em bị nôn bọt màu trắng và đi ngoài 2 hum rùi, k ăn gì cả, chỉ uống một ít sữa thôi, em cho bé đi khám thì họ bảo bị viêm ruột nên phải tiêm, nhưng sau khi tiêm về thì tối bé ị ra 1 con sán to đùng, trắng hếu...Như vậy thì có phải là bệnh viêm ruột ko ah hay là chỉ bị giun sán thui ah, BS làm ơn chỉ e cách điều trị cho bé nhém trông bé ốm yếu, mệt mỏi tội nghiệp lắm ah. E cảm ơn

Mèo lai Heo

Mèo nhà em được 1,5 tháng, liệu em có thể tẩy giun cho em ấy chưa ạ? Vì em mún tẩy giun xong cho em ấy đi tiêm vácxin luôn. BS tư vấn giúp em với ạ. Thanks

duy.anh

Member
Mèo tẩy giun từ tuần thứ 4,6,8,12. Sau đó 1 tháng tẩy 1 lần. Trên 6 tháng thì 3 tháng tẩy 1 lần bạn nhé.

bdlinh87

Member
Mèo nhà mình 2 tháng, tẩy giun xong 2 tuần sau đi ị vẫn thấy mấy con sán trắng trắng, nhìn ghê chết đi được. Kể cả nó đang ngồi không cũng có con sán chui ra khỏi mông í, Bọn này bẩn lắm nên lắm giun sán :((

fugaca bây h ko còn đâu, bạn bảo mua loại tốt nhất. Nghiền nát ra, tẩm vào miếng thịt, cho vào mồm mèo. Thế là hết giun.

girl_xyk_kute

miu con nahf mình ms đc 1 tháng rười gần 2 tháng mà 3-4 hum nay n' cứ bị đi ngoài lỏng hok ăn uống chi cũng chả nôn gì cả ...... miu cũng chưa tẩy giun lần nào cả ........ mọi ng` cho mình ý kiến xem có nên tẩy giun hay ko và liệu có đúng là bệnh giun hay là bệnh đường ruột ( từ trc đến h miu chưa bh đi ngoài ra giun sán gì hết á )

trangpham989

Bạn ơi mèo mình đc gần 7 tháng,nhưng còi lắm :( Hôm trc thấy e í đi ra giun,mình muốn tẩy quá mà thấy bụng em í to to,k biết có phải đang chửa không? Nếu đang chửa tẩy giun có sao không các bác nhỉ.Chứ để e í đi ra giun thế tội nghiệp quá :<:(

linhm8

Mèo nhà mình 2 tháng, tẩy giun xong 2 tuần sau đi ị vẫn thấy mấy con sán trắng trắng, nhìn ghê chết đi được. Kể cả nó đang ngồi không cũng có con sán chui ra khỏi mông í, Bọn này bẩn lắm nên lắm giun sán :((
Mèo nhà mình cũng làm mình hết vía. Từ hậu môn cứ chui ra mấy cái "con" trăng trắng to bằng hạt gạo, có khi dài gấp đôi gấp ba hạt gạo, nó chùn rồi lại duỗi người ra để chuyển động, khi mới bò ra khỏi hậu môn nó còn để lại một vệt trắng trên đường đi. Mình gắp cái "con" ấy cho vào lọ để làm mẫu vật thì thấy vài tiếng sau nó khô lại, nhìn giống như vài vết bẩn bám vào lông phía đuôi và gần đuôi mèo. Lên mạng tìm hiểu và đưa cháu đi bác sĩ, đưa cái mẫu vật ra, bác sĩ kết luận cháu bị sán dây, mấy cái "con" kia là đốt sán già, rụng ra và tự di chuyển chui ra ngoài. Thật kinh dị quá đi.

Các bạn có thể tham khảo bài viết này để hiểu thêm về sán dây:
http://www.phongkhamthuyac.com/thuy/tintuc_chitiet.asp?id=39

Muốn mèo sạch sán thì phải sạch bọ chét, vì vậy mình cho cháu nhà mình chích thêm thuốc diệt ký sinh trùng trong ngoài, vừa diệt giun tròn vừa diệt bọ chét. Vậy cách trị giun sán tốt nhất là các bạn nên đưa các cháu ra thú y để diệt tận gốc bọn ký sinh trùng.