• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thuốc bồ câu

cám thì chắc không phải rồi vì mình cũng nghĩ vậy nên đổi cám mới, mua cám c24 và bắp cách đây có 4 hôm, bào quản rất tốt.
Bi nguyên đàn chủ yếu do thức ăn hoặc nước uống. mặc dù đổi cám mới nhưng chim bệnh trị chưa khỏi thì nó vẫn ỉa phân lỏng chứ. Thực ra nếu mua cám thì không nên mua nhiều và phải để thời gian dài, vì cám hút ẩm rất mạnh và rất dễ bị mốc.

Có thuốc trị tiêu chảy có thể pha vô nước cho chim uống, nếu con nào bị nặng thì có thể chích, mình cũng không biết là loại thuốc gì để chích :worried:

haohao

Member
cám thì chắc không phải rồi vì mình cũng nghĩ vậy nên đổi cám mới, mua cám c24 và bắp cách đây có 4 hôm, bào quản rất tốt.
Cám gì thì cũng phải đậy kín nha bạn, có thể bạn bảo quản tốt nhưng ngoài tiệm họ không đậy cẩn thận thì cám đã bị ẩm mốc trước khi về nhà bạn, nhất là mấy ngày mưa lớn, hơi nước trong không khí nhiều, cám rất nhanh bị ẩm.

tuana41

Member
sau một thời gian thì bây giờ đàn chim của mình đã không còn bị đi phân lỏng nữa rồi, mình đã dùng coli terravet pha vào nước cho uống nhưng không ăn thua cuối cùng mình đã trôn lẫn vào cám cho ăn chỉ 4 ngày sau là cả đàn đều trở về bình thường. không biết là mình có cho nhiều không nhưng mỗi ngày cho 1 thìa sữa chua gạt(khoảng trừng 1 gam). trộn lẫn với cám cho 1 cặp ăn trong ngày và giờ thi ổn rồi, chia xẻ cùng các bạn.

hoang80

Member
Còn đây là hình dáng thuốc Đặc Trị Bạch Hầu :D (15k =1 bịch)

loại thuốc này có 2 viên 1 viên trắng và 1 viên màu vàng ,đã bị cạo mất hiệu thuốc :((
Bịch thuốc trị Bạch hầu kia anh đang nhờ Viện Paster kiểm nghiệm :D
Để cho anh Tỉ đầu đinh làm ăn mấy bạn ơi . hii
Đóng học phí 1-2 lần thôi chứ bác, tiền đâu mà em đóng cả đời :((
Hao Hao ơi! bạn co mẫu thuốc đó không? Mình ngày nào cũng ra chợ sỉ thuốc tây, để mình hỏi giùm cho. Để mọi người biết tên thuốc để mua. Nhiều khi có người ở xa, thì chỉ cần ra nhà thuốc gần cũng có thể mua được.
Huy Vũ ra Nguyễn Thị Nhỏ ghé tiệm Sáu Râu, hỏi mua thuốc trị bạch hầu, 15 k/gói/3 liều, thuốc này rất hay nhưng giá cao quá, 1-2 con bệnh thì chẳng bao nhiêu, lỡ cả đàn 50 con bệnh thì tốn không biết bao nhiêu là tiền thuốc, mình tìm hiểu công thức chỉ để sử dụng chứ không có ý phá đám hay tranh dành gì cả. Thân.
Nghe các bạn tham gia trao đổi mình thấy ai cũng có cái lý của nó cả. Thuốc trị bạch hầu thực ra cũng có những cách chữa khác nữa: Bạch hầu là do vi rút nên cũng khó trị, nó tạo ra những vết lở trong miệng màu trắng bợt nên người ta thường gọi là bạch hầu tức là trắng miệng. Để chống viêm nhiễm thì phải có một viên kháng viêm loại nhỏ, cái này cứ ra tiệm thuốc tây hỏi mua kháng viêm loại nào cũng như nhau hết. Còn nguồn gốc của nó là con vi rút, loại vi rút này thuộc dạng khó trị nhưng nó kị với các loại kháng sinh Spriamycin, cũng có khi trị bằng Dropycin cũng rất hiệu quả. Các bạn cứ mua dùng thử, chứ mua thuốc người ta chế biến sẵn thấy mắc quá. Với lại khi phát hiện chim bị bệnh đâu có thể chạy ngay ra NguyễnThị Nhỏ để mua được đâu, còn mình biết thuốc thì có thể mua bất cứ tiệm thuốc tây nào gần nhất, khi trị bệnh cho chim quan trọng là nhanh và kịp thời đó các bạn à.