• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thuần chủng hay không Thuần chủng

Bác Bắn tỉa nhận xét rất chính xác. Hộp sọ của giống hmong, đặc biệt là phần mõm khá là đặc trưng. Có lẽ chính vì vậy mà ông Alex khi xem ảnh bao giờ cũng yêu cầu có 2 ảnh chụp kỹ về đầu thủ. Trong bản chuẩn có mô tả khá kỹ về chi tiết này, nhưng cũng xin thú nhận với các bác đây chính là phần khó đánh giá nhất ạ.

Cá nhân em thì thấy khi xem xét đánh giá 1 chú cộc, cần phải xem đủ các tiêu chí sau đây:

- Khung hình: cần vuông
- Đầu thủ: hộp sọ rộng, mõm tù, ngắn. Không được dài, nhọn (nhìn cả theo 2 góc)
- Ống Chân to, bàn chân quả quít, đệm thịt dày
- Lông thô, cứng rất đặc trưng
- Tai vểnh, không quá to, hơi chĩa sang 2 bên và hướng về phía trước
- Đuôi tất nhiên phải là cộc tự nhiên (Nếu là nguời có kinh nghiệm thì đuôi bấm sẽ bị phát hiện ra ngay)
- Chuyển động và bước chạy rất đặc trưng
- Tính cách bạo dạn, hơi lạnh

Vụ qui trình thì bác Lâm Dob có nhiều ý tưởng hay lắm. Để em mời bác ấy vào đàm đạo cùng cho vui.
Chào các Bác !
Em đã đọc rất kỹ các ý kiến của các Bác, bản thân em rất mừng vì chúng ta đã đi đúng hướng và cơ bản hoàn thiện được bước 1 - đó là nhận thức của anh em trong chuyện thuần chủng hay không thuần chủng-:-bd (Nhất quyết không nhân giống những cá thể đuôi không cộc hoặc lai tạo giữa các giống chó với nhau,....)
Theo thiển ý của em việc đầu tiên, chúng ta nên lựa chọn 1 số bác trong diễn đàn có am hiểu về giống chó H'Mông cộc đuôi và Bắc Hà. Theo em nên lựa chọn khoảng 5 bác, cố gắng thu xếp thời gian đi kiểm tra các con giống hiện có tại Hà Nội (hình như có khoảng gần 30 chục cá thể thì phải:doh:), ghi chép, chụp ảnh,... tổ chức off để bình chọn các cá thể phục vụ cho mục đích nhân giống ===> hướng dẫn cách chăm sóc, dạy dỗ,... và xem thế hệ F1 ===> các cá thể bố - mẹ và con cần được update thường xuyên (khoảng tháng/lần các thông tin về sức khoẻ, chiều cao, cân nặng,... TÍNH CÁCH (cái này rất quan trọng và khó các bác nhé):-bd
Theo em, chúng ta có thể tiến hành 2 cách:
1. Lựa chọn các cá thể đạt yêu cầu hiện có tại HN cho nhân giống.
2. Tìm mua các cá thể đã trưởng thành (cả đực và cái) cho nhân giống.
Trên cơ sở đó lựa chọn các cá thể để duy trì việc nhân giống, kiên quyết huỷ những cá thể không đạt yêu cầu - cái này có vẻ hơi ác, nhưng đó là điều cần phải làm:(:)(:)(:)(()
.............................. các bác bổ sung thêm em nhé :)):)):)
để làm được việc này, em nghĩ chúng ta cần có những người có kiến thức - nhiệt tình - đam mê,... + có điều kiện tài chính để duy trì và phát triển.
Nếu các bác đồng ý, em xin ủng hộ 1 triệu đồng để gây quỹ và sẽ cất công tìm lựa một vài cá thể để các Bác xem xét.
Mong các bác có thêm ý kiến để chúng ta cùng trao đổi :D:D:D

tuyluy

Member
Chào các Bác !
Em đã đọc rất kỹ các ý kiến của các Bác, bản thân em rất mừng vì chúng ta đã đi đúng hướng và cơ bản hoàn thiện được bước 1 - đó là nhận thức của anh em trong chuyện thuần chủng hay không thuần chủng-:-bd (Nhất quyết không nhân giống những cá thể đuôi không cộc hoặc lai tạo giữa các giống chó với nhau,....)
Theo thiển ý của em việc đầu tiên, chúng ta nên lựa chọn 1 số bác trong diễn đàn có am hiểu về giống chó H'Mông cộc đuôi và Bắc Hà. Theo em nên lựa chọn khoảng 5 bác, cố gắng thu xếp thời gian đi kiểm tra các con giống hiện có tại Hà Nội (hình như có khoảng gần 30 chục cá thể thì phải:doh:), ghi chép, chụp ảnh,... tổ chức off để bình chọn các cá thể phục vụ cho mục đích nhân giống ===> hướng dẫn cách chăm sóc, dạy dỗ,... và xem thế hệ F1 ===> các cá thể bố - mẹ và con cần được update thường xuyên (khoảng tháng/lần các thông tin về sức khoẻ, chiều cao, cân nặng,... TÍNH CÁCH (cái này rất quan trọng và khó các bác nhé):-bd
Trên cơ sở đó lựa chọn các cá thể để duy trì việc nhân giống, kiên quyết huỷ những cá thể không đạt yêu cầu - cái này có vẻ hơi ác, nhưng đó là điều cần phải làm:(:)(:)(:)(()
để làm được việc này, em nghĩ chúng ta cần có những người có kiến thức - nhiệt tình - đam mê,... + có điều kiện tài chính để duy trì và phát triển.
Nếu các bác đồng ý, em xin ủng hộ 1 triệu đồng để gây quỹ và sẽ cất công tìm lựa một vài cá thể để các Bác xem xét.
Ui zùi ui bác Dobermanh ơi, cái chữ "hủy" làm tuyluy sợ lắm, e là không theo nổi đâu. ở nhà tui có mấy em cún PQ đẻ ra bị suy dinh dưỡng, xấu lắm, trông như chó fox ấy nhưng vì chúng vẫn khỏe và nhanh nhẹn, khôn, nên tui vẫn giữ để nuôi. Tính chuyện sau này nếu em nào trụ được và lớn sẽ màng cho ai đó yêu chó. Đã nuôi chó rồi thì sợ phải hủy lắm!

Theo tui, mình chỉ nên dừng ở "không chó nhân giống" thì hơn. Và thành lập hội, cấp chứng chỉ lý lịch v.vnnnn lý lịch 5 đời nhà các em để khẳng định về nòi giống thuần chủng :-bd

Neapolitan

Active Member
Chào các Bác !
Trên cơ sở đó lựa chọn các cá thể để duy trì việc nhân giống, bkiên quyết huỷ những cá thể không đạt yêu cầu - cái này có vẻ hơi ác, nhưng đó là điều cần phải làm:(:)(:)(:)(()
Tại sao phải huỷ những con không đạt yêu cầu ? Còn nói là cần phải nữa, thiệt hết biết .

Tại sao phải huỷ những con không đạt yêu cầu ? Còn nói là cần phải nữa, thiệt hết biết .
Chào Bác Neapolitan!
Tôi hỏi bác, tất cả những con chó nhà bác sinh ra, không đạt yêu cầu bác vẫn nuôi cho đến chết à??? hay là đem cho ai??? kể cả những con chó mù, què,.. cắn lại chủ,..
Bác nên nhớ, LUẬT do con người đặt ra, nếu chúng ta thống nhất đấy là LUẬT thì phải nghiêm túc thực hiện. Nếu Luật hoswawcj quy định không nghiêm túc sẽ lại theo vết xe đổ thôi ........ Tôi đưa ra quan điểm cá nhân để anh em cùng đóng góp nhằm đưa ra cái chung và cái tối ưu.

Theo Bác ... hết biết..... là thế nào ????

Neapolitan

Active Member
Chào Bác Neapolitan!
Tôi hỏi bác, tất cả những con chó nhà bác sinh ra, không đạt yêu cầu bác vẫn nuôi cho đến chết à??? hay là đem cho ai??? kể cả những con chó mù, què,.. cắn lại chủ,..
Bác nên nhớ, LUẬT do con người đặt ra, nếu chúng ta thống nhất đấy là LUẬT thì phải nghiêm túc thực hiện. Nếu Luật hoswawcj quy định không nghiêm túc sẽ lại theo vết xe đổ thôi ........ Tôi đưa ra quan điểm cá nhân để anh em cùng đóng góp nhằm đưa ra cái chung và cái tối ưu.

Theo Bác ... hết biết..... là thế nào ????
Không đạt yêu cầu khác với bệnh hoạn, không lẽ tiếng Việt của tui có vấn đề hay sao ? mà có bệnh hoạn cũng chửa trị, khi nào bác sĩ thú y bó tay thì mới cho nó chết .

Hết biết ... đây là quá ác, nhưng không giúp được gì cho việc tái tạo 1 giống chó hết, hết biết nói gì luôn .

Lâu rồi mới thấy A.Lâm :).
Nếu như ý kiến của A được đưa vào luật.
Vậy không biết trường hợp này thì tính sao ? ví dụ Cu Vện E không đạt chuẩn nhưng vì yêu thích nên E muốn giữ lại giống, thì có được lên giống không ? Ngẫm kỹ cái luật đó thì không được nhân giống rồi :( :( :(.

Không đạt yêu cầu khác với bệnh hoạn, không lẽ tiếng Việt của tui có vấn đề hay sao ? mà có bệnh hoạn cũng chửa trị, khi nào bác sĩ thú y bó tay thì mới cho nó chết .

Hết biết ... đây là quá ác, nhưng không giúp được gì cho việc tái tạo 1 giống chó hết, hết biết nói gì luôn .
Hay chỉ nuôi ở dạng pet, không được nhân giống, cũng khó nhỉ :wall: :wall:

Các bác bình tĩnh nào! Câu hỏi ở đây là:

Chó không đạt thì huỷ hay vẫn giữ lại nhưng không cho nhân giống?

1) Ở Canada, cái chỗ bác Nea ở ý - những người nhân giống, nuôi chó giống theo quy chuẩn CKC bên đó họ có đủ hiểu biết và nhận thức để hiểu "thế nào là 1 con chó không đủ tiêu chuẩn làm giống" - và không ai thèm lấy giống của nó!

2) Nhưng đây là ở VN, người không đủ nhận thức thì không nói, nhưng mà kể cả người hiểu rõ thì họ vẫn cứ cho lai giống bừa bãi. Có nói thì vẫn cái lý do cũ rích "tôi chỉ cần nuôi chó làm pet - và đây là vietpet - vietpet là chỗ giành cho pet chứ không phải cho breeder như ông, lượn đi"
=> không nói bác Nea nha - xin lỗi nếu bác thấy đụng chạm!

3) Vì thế, ở VN, nếu muốn giữ 1 giống chó hay lai tạo ra một giống mới thì phải thẳng tay, kỷ luật sắt thì may ra mới thành công.

Ngay bây giờ đã thấy cảnh con nào cứ cộc đuôi thì cũng là HMông cộc rồi. 3 năm nữa ra ngoài đường HN lại nhan nhản "chó Hơ Mông cộc đuôi" - Kiểu như có xoáy lưng thì là chó PQ ý!

Neapolitan

Active Member
Các bác bình tĩnh nào! Câu hỏi ở đây là:

Chó không đạt thì huỷ hay vẫn giữ lại nhưng không cho nhân giống?

1) Ở Canada, cái chỗ bác Nea ở ý - những người nhân giống, nuôi chó giống theo quy chuẩn CKC bên đó họ có đủ hiểu biết và nhận thức để hiểu "thế nào là 1 con chó không đủ tiêu chuẩn làm giống" - và không ai thèm lấy giống của nó!

2) Nhưng đây là ở VN, người không đủ nhận thức thì không nói, nhưng mà kể cả người hiểu rõ thì họ vẫn cứ cho lai giống bừa bãi. Có nói thì vẫn cái lý do cũ rích "tôi chỉ cần nuôi chó làm pet - và đây là vietpet - vietpet là chỗ giành cho pet chứ không phải cho breeder như ông, lượn đi"
=> không nói bác Nea nha - xin lỗi nếu bác thấy đụng chạm!

3) Vì thế, ở VN, nếu muốn giữ 1 giống chó hay lai tạo ra một giống mới thì phải thẳng tay, kỷ luật sắt thì may ra mới thành công.

Ngay bây giờ đã thấy cảnh con nào cứ cộc đuôi thì cũng là HMông cộc rồi. 3 năm nữa ra ngoài đường HN lại nhan nhản "chó Hơ Mông cộc đuôi" - Kiểu như có xoáy lưng thì là chó PQ ý!
Tui thấy có vấn đề, mấy con chó hmong hay PQ ở VN nó đã đầy ra đó rồi, mấy ông giết vài con chó mấy ông nhân giống ra chẳng làm thay đổi gì tình hình trung đông, mấy con PQ lai, Hmong không chuẩn vẫn chạy đầy đường thôi .

Tui nói mấy ông cấp giấy, xăm tai hay gắn micro chip cho mấy con công nhận thuần chủng có phải hay hơn không ? con nào đủ tiêu chuẩn thì cấp giấy cho nó, con nào không đủ tiêu chuẩn thì thôi, ai mang về nuôi thi coi như chó cỏ, nếu nó có nhảy với con nào thì đẻ ra cũng là chó cỏ mà thôi .

Còn ai nói chó họ là PQ hay Hmong thuần chủng thì hỏi họ giấy tờ đâu ? có xăm tai hay microchip hay không ? vậy là họ tắt đài thôi .

Bác Neo à, có lẽ Bác xa quê hương lâu rồi, nên không hiểu được ý tôi cũng là bình thường thôi.
Ở đây tôi nói YÊU CẦU chính là tiêu chuẩn của giống chó đó. Bác ở nước ngoài nên được tiếp xúc nhiều giống chó khác nhau + cũng có trại chó nữa thì phải ===> nên kinh nghiệm càng nhiều ===> Bản thân giống chó Bác nuôi cũng đã được ít nhất 1 tổ chức công nhận. Nên nếu không đạt tiêu chuẩn để thi thố thì cũng là một con vật nuôi được trong gia đình và được gọi đích xác là chó thuộc loại ...... (không nói những con đau ốm,...).
Còn H'Mông và Bắc Hà,... thì tiêu chuẩn chưa có, nên nếu không cẩn thận thì cứ cộc đuôi là H'Mông à???? mà hiện tượng này thì đã thấy rất nhiều rồi :))
Nhân đây tôi cũng kể các Bác câu chuyện cho vui. Hôm rồi có việc phải lên miền núi định hỏi mua 1 chú chó, 1 bác người dân tộc nói tiếng kinh chưa sõi lắm trả lời: Con này không phải bị "cắt đuôi" đâu, nó tự cụt đấy!!!:not talking::not talking::not talking: Mày mua đi, mấy hôm trước tao xuống chợ thấy mấy người hỏi mua đấy, cả chợ này chỉ có tao bán chó cộc đuôi thôi!
Trước đấy tôi cũng lang thang khắp các tỉnh miền núi, nhưng chưa nghe thấy kiểu nói này bao giờ, vậy mà chỉ hơn 1 năm nay, bà con người dân tộc đã dạy cho anh em ta cách chọn chó H'mông rồi. Không khéo, chi ít thời gian nữa bà con dân tộc còn dạy mình cắt đuôi sao cho đúng chuẩn đấy :)):))

Câu trả lời của bác Neo không giống những gì bạn đã viết, không biết hôm nay có phải bác Neo nói không vậy???? Để xây dựng một ngôi nhà mới, người ta cũng phải biết đập ngôi nhà cũ, chứ chả nhẽ cứ xây chồng lên à??? Những con chó không đạt yêu cầu thì cứ vứt ra ngoài đường hoặc đem cho,... thử hỏi ai nuôi đây, hay là gửi cho Bác Neo nuôi nhé!

Tui thấy có vấn đề, mấy con chó hmong hay PQ ở VN nó đã đầy ra đó rồi, mấy ông giết vài con chó mấy ông nhân giống ra chẳng làm thay đổi gì tình hình trung đông, mấy con PQ lai, Hmong không chuẩn vẫn chạy đầy đường thôi .

Tui nói mấy ông cấp giấy, xăm tai hay gắn micro chip cho mấy con công nhận thuần chủng có phải hay hơn không ? con nào đủ tiêu chuẩn thì cấp giấy cho nó, con nào không đủ tiêu chuẩn thì thôi, ai mang về nuôi thi coi như chó cỏ, nếu nó có nhảy với con nào thì đẻ ra cũng là chó cỏ mà thôi .

Còn ai nói chó họ là PQ hay Hmong thuần chủng thì hỏi họ giấy tờ đâu ? có xăm tai hay microchip hay không ? vậy là họ tắt đài thôi .
Chào Bác Neo!
Ồ giá mà đọc bài này bác sớm thì đã không tranh luận, cái này hay đây! Tôi cũng đang muốn như vậy đấy :-bd

Lâu rồi mới thấy A.Lâm :).
Nếu như ý kiến của A được đưa vào luật.
Vậy không biết trường hợp này thì tính sao ? ví dụ Cu Vện E không đạt chuẩn nhưng vì yêu thích nên E muốn giữ lại giống, thì có được lên giống không ? Ngẫm kỹ cái luật đó thì không được nhân giống rồi :( :( :(.
Vinh nhớ lại nhé, cu Vện xuất thân từ Thái Nguyên, nó là chó săn chứ không phải chó trông nhà. Bản thân gia chủ cũng đã nhân giống để làm việc này rồi. Chú biết rồi vẫn cứ hỏi là sao:not talking::not talking::not talking:
Ngay từ đầu khi anh nuôi cu Vện, còn không dám khẳng định là chó H'Mông đuôi cộc mà (anh đặt mua nó từ trước khi biết thông tin về nó cơ). Còn nếu khi đã có bản tiêu chuẩn chính thức về chó H'Mông khẳng định: chó H'Mông đuôi cộc cần có mõm ngắn hơn..... ,thì đương nhiên chú chó của chú bị đánh 1 lỗi rồi. Còn cái khác anh đoán cu Vện đều đạt chuẩn, nếu không nói là quá đẹp.
Chú nghĩ lại xem nhé!

Neapolitan

Active Member
Bác Neo à, có lẽ Bác xa quê hương lâu rồi, nên không hiểu được ý tôi cũng là bình thường thôi.
Ở đây tôi nói YÊU CẦU chính là tiêu chuẩn của giống chó đó. Bác ở nước ngoài nên được tiếp xúc nhiều giống chó khác nhau + cũng có trại chó nữa thì phải ===> nên kinh nghiệm càng nhiều ===> Bản thân giống chó Bác nuôi cũng đã được ít nhất 1 tổ chức công nhận. Nên nếu không đạt tiêu chuẩn để thi thố thì cũng là một con vật nuôi được trong gia đình và được gọi đích xác là chó thuộc loại ...... (không nói những con đau ốm,...).
Còn H'Mông và Bắc Hà,... thì tiêu chuẩn chưa có, nên nếu không cẩn thận thì cứ cộc đuôi là H'Mông à???? mà hiện tượng này thì đã thấy rất nhiều rồi :))
Nhân đây tôi cũng kể các Bác câu chuyện cho vui. Hôm rồi có việc phải lên miền núi định hỏi mua 1 chú chó, 1 bác người dân tộc nói tiếng kinh chưa sõi lắm trả lời: Con này không phải bị "cắt đuôi" đâu, nó tự cụt đấy!!!:not talking::not talking::not talking: Mày mua đi, mấy hôm trước tao xuống chợ thấy mấy người hỏi mua đấy, cả chợ này chỉ có tao bán chó cộc đuôi thôi!
Trước đấy tôi cũng lang thang khắp các tỉnh miền núi, nhưng chưa nghe thấy kiểu nói này bao giờ, vậy mà chỉ hơn 1 năm nay, bà con người dân tộc đã dạy cho anh em ta cách chọn chó H'mông rồi. Không khéo, chi ít thời gian nữa bà con dân tộc còn dạy mình cắt đuôi sao cho đúng chuẩn đấy :)):))

Câu trả lời của bác Neo không giống những gì bạn đã viết, không biết hôm nay có phải bác Neo nói không vậy???? Để xây dựng một ngôi nhà mới, người ta cũng phải biết đập ngôi nhà cũ, chứ chả nhẽ cứ xây chồng lên à??? Những con chó không đạt yêu cầu thì cứ vứt ra ngoài đường hoặc đem cho,... thử hỏi ai nuôi đây, hay là gửi cho Bác Neo nuôi nhé!
Vậy làm sao giết hết những con hmong đuôi cộc do người miền núi và những người khác nhân giống những con không đủ tiêu chuẩn ???? Miệng nói yêu quý giống chó đó, muốn bảo vệ nó, vậy mà lại đi giết những con cũng là chó hmong đẻ chung ra 1 bầy, nhưng vì không đủ tiêu chuẩn nên phải đi chầu diêm vương 1 cách oan ức .

Có phải đó là cách tốt nhât và hiệu quả nhất hay không ????

Tui xưa nay vẫn là tui thôi, hôm nay bộ tui lạ lắm sao ?

Bạn nên tìm đọc lịch sử chó Dogo, coi người ta ngày xưa nhân giống nó như thế nào, những con không đủ tiêu chuẩn người ta phải đi năn nĩ hàng xóm nuôi giùm, phải đi xin cơm thừa của hàng xóm về nuôi bầy chó trong quá trình lai tạo ..... khô trăm bề nhưng không hề giết chó . Người nhân giống ra nó sau này chết đi vẫn để lại tiếng thơm cho đời sau, những con Dogo nợ ông ta, những người yêu thích dogo biết ơn ông ta .

Nếu điều này được các ông bảo vệ chó Hmong chấp nhận, và coi đây là 1 chuyện đương nhiên, lại còn đem ra bàn thảo công khai, viết ra văn bản, e rằng mấy ông có vần đề đó, mọi người yêu chó sẽ lên án mấy ông .

TaiVenh

Active Member
Oh, có bác Dobhn vào tự dưng xôm tụ hẳn lên :D:D:D...

Các bác cứ bình tĩnh mà tranh luận thôi, nóng quá lỡ lời thì lại mất vui :p.

Riêng vụ này em thấy quan điểm của bác Bắn tỉa là phù hợp với tình hình VN đấy ạ. Trình độ ở VN và ý thức của dân mình nói chung còn chưa cao nên nếu không có biện pháp cứng rắn thì sẽ khó lắm ạ.

Nếu sau này có bản chuẩn xịn, có tổ chức chính thống đứng ra công nhận thì theo em việc lập lờ đánh lận con đen sẽ đỡ đi nhiều. Ông nào có giấy đăng ký --> chó ông xịn, có thể tiếp tục nhân giống. Ông nào không có giấy --> chó ông không xịn, không được nhân giống, hay chả ai buồn xin giống :)):)):))

Vậy làm sao giết hết những con hmong đuôi cộc do người miền núi và những người khác nhân giống những con không đủ tiêu chuẩn ???? Miệng nói yêu quý giống chó đó, muốn bảo vệ nó, vậy mà lại đi giết những con cũng là chó hmong đẻ chung ra 1 bầy, nhưng vì không đủ tiêu chuẩn nên phải đi chầu diêm vương 1 cách oan ức .

Có phải đó là cách tốt nhât và hiệu quả nhất hay không ????

Tui xưa nay vẫn là tui thôi, hôm nay bộ tui lạ lắm sao ?

Bạn nên tìm đọc lịch sử chó Dogo, coi người ta ngày xưa nhân giống nó như thế nào, những con không đủ tiêu chuẩn người ta phải đi năn nĩ hàng xóm nuôi giùm, phải đi xin cơm thừa của hàng xóm về nuôi bầy chó trong quá trình lai tạo ..... khô trăm bề nhưng không hề giết chó . Người nhân giống ra nó sau này chết đi vẫn để lại tiếng thơm cho đời sau, những con Dogo nợ ông ta, những người yêu thích dogo biết ơn ông ta .

Nếu điều này được các ông bảo vệ chó Hmong chấp nhận, và coi đây là 1 chuyện đương nhiên, lại còn đem ra bàn thảo công khai, viết ra văn bản, e rằng mấy ông có vần đề đó, mọi người yêu chó sẽ lên án mấy ông .
Ồ những lời sau này chì đích thị là Bác Neo rồi, có thế chứ:-bd Bước đầu trao đổi, để chúng ta cùng mổ xẻ nhằm đưa ra kết luận đúng thội.
Mong các bác có thêm ý kiến cả nhiều mặt khác nữa: dinh dưỡng, chăm sóc, nuôi dạy,.... :)):)):))

Chen ngang lạc đề một chút.

El Dogo Argentino được tạo ra từ tận những 10 giống chó lận.

1) the Fighting Dog of Cordoba, to which he added blood from
2) the Pointer to give him a keen sense of smell which would be essential for the hunt.
3) the Boxer added vivacity and gentleness;
4) the Great Dane it's size;
5) the Bull Terrier, fearlessness;
6) the Bulldog gave it an ample chest and boldness;
7) the Irish Wolfhound brought it's instinct as a hunter of wild game;
8) the Dogue de Bordeaux contributed it's powerful jaws;
9) the Great Pyrenees it's white coat and
10) the Spanish Mastiff gave it's quota of power.
(cám ơn bác VN đã gửi cho em những thông tin nè)

Việc lai tạo được anh em nhà Antonio & Agustin Nores Martinez tiến hành từ khi họ còn là những chàng trai còn đang đi học, tiền cũng chẳng có nhiều, nên chuyện nuôi toàn bộ "sản phẩm" tạo ra là không thể. Còn xử lý sao thì em không dám chắc!

Nhưng có một điểm phải lưu ý:

Chú anh Antonio thì bị cướp giết trong 1 lần đi săn. Còn chú em Agustin Nores Martinez sau là Đại sứ Argentina tại Canada và ông này đã sử dụng cơ hội này để phát triển giống chó Dogo ra toàn thế giới!
Agustin Nores Martinez was the Argentine Ambassador to Canada and he used this opportunity of travel to spread Dogos throughout the world

Mà mấy cha đại sứ thì theo các bác họ có làm ngoại giao hay không? Nên cái chuyện cha này chẳng nói ra những cái không hay trong quá trình tạo giống thì liệu có hay không đây ạ?

tuyluy

Member
Ồ những lời sau này chì đích thị là Bác Neo rồi, có thế chứ:-bd Bước đầu trao đổi, để chúng ta cùng mổ xẻ nhằm đưa ra kết luận đúng thội.
Mong các bác có thêm ý kiến cả nhiều mặt khác nữa: dinh dưỡng, chăm sóc, nuôi dạy,.... :)):)):))
Tuyluy xin có ý kiến thế này. Mình có thể đưa ra luật là "hủy bỏ chó không đạt yêu cầu", thế bác nào dám đến nhà tui để hủy chó nhà tui nào? Nếu không phải là tự tui hủy bỏ nó? Còn riêng tui nhé, không bao giờ lại kết liễu con chó sinh ra ở nhà tui rùi các bác ạ:)):D. Phải tội chết.

Do vậy điều đó dù có muốn thì trên thực tế cũng không bao giờ thực hiện được. Ai đó vi phạm pháp luật nhà nước mà còn phải điều tra điều hành xử kiện chán còn chưa bỏ tù và ...đòm được nữa là ...!

Do vậy thị trường có quye luật của thị trường, mình đi theo quy luật đó + thêm một chút sự thông minh và lòng nhân ái, chắc là có thể bảo tồn được các em Hmông Cộc tuyệt vời nhà ta.:)

mike1803

Member
Theo em câu : "kiên quyết huỷ những cá thể không đạt yêu cầu" của bác dob nói có thể hiểu là sử dụng biện pháp triệt sản cho con chó đó khi thấy nó không đạt yêu cầu thôi. Triệt sản xong nuôi , hay cho , hay ... thì tuỳ người nuôi thôi.

Còn như bác tuyluy nói : là ai dám vào nhà bác để " huỷ " con chó không đạt yêu cầu của bác , thì em thấy đúng là những người làm công tác theo dõi , kiểm tra sẽ gặp phải sau này. Tuy nhiên nếu con chó đó của bác không đc công nhận thì nó có cho ra bầy con đẹp đến đâu thì cũng là chó cỏ mà thôi ko thể gọi là H'Mông đuôi cộc đc.

Nói chung là vẫn phải chờ bản tiêu chuẩn về H'Mông đuôi cộc đc xét duyệt , và trong thời gian chờ đợi mong rằng những người có hiểu biết , tâm huyết với giống chó này đã hoặc sắp nuôi H'Mông đuôi cộc đừng vì những mục đích cá nhân mà làm cho H'Mông đuôi cộc rơi vào tình trạng của chó PQ như hiện nay ...

Shakhi Viet

Active Member
Triệt sản ư?
Nếu vậy thì thà vào nồi còn hơn.
Tôi thấy ý kiến của anh Kỳ câu giờ là rất hay, anh ý tìm mua sheath cho chó (xin mời các anh xem trong thông tin mở hàng của anh Mỡ)

Neapolitan

Active Member
Chen ngang lạc đề một chút.

El Dogo Argentino được tạo ra từ tận những 10 giống chó lận.

1) the Fighting Dog of Cordoba, to which he added blood from
2) the Pointer to give him a keen sense of smell which would be essential for the hunt.
3) the Boxer added vivacity and gentleness;
4) the Great Dane it's size;
5) the Bull Terrier, fearlessness;
6) the Bulldog gave it an ample chest and boldness;
7) the Irish Wolfhound brought it's instinct as a hunter of wild game;
8) the Dogue de Bordeaux contributed it's powerful jaws;
9) the Great Pyrenees it's white coat and
10) the Spanish Mastiff gave it's quota of power.
(cám ơn bác VN đã gửi cho em những thông tin nè)

Việc lai tạo được anh em nhà Antonio & Agustin Nores Martinez tiến hành từ khi họ còn là những chàng trai còn đang đi học, tiền cũng chẳng có nhiều, nên chuyện nuôi toàn bộ "sản phẩm" tạo ra là không thể. Còn xử lý sao thì em không dám chắc!

Nhưng có một điểm phải lưu ý:

Chú anh Antonio thì bị cướp giết trong 1 lần đi săn. Còn chú em Agustin Nores Martinez sau là Đại sứ Argentina tại Canada và ông này đã sử dụng cơ hội này để phát triển giống chó Dogo ra toàn thế giới!
Agustin Nores Martinez was the Argentine Ambassador to Canada and he used this opportunity of travel to spread Dogos throughout the world

Mà mấy cha đại sứ thì theo các bác họ có làm ngoại giao hay không? Nên cái chuyện cha này chẳng nói ra những cái không hay trong quá trình tạo giống thì liệu có hay không đây ạ?
Tui đọc trong 1 tạp chí của CKC nói rằng anh em Antinio lúc đó đi năn nĩ hàng xóm hay bất cứ ai có thể dể nuôi mấy con không đạt yêu cầu nhân giống của họ, và đi xin hàng xóm cơm thừa về nuôi bầy chó của mình . Sau khi ông anh bị bắn chết, quá trình lai tạo Dogo của họ gián đoạn 1 thời gian, sau này ông em tiếp tục với những con hậu duệ thời gian trước còn sót lại, trong đó có con cái của những con mà họ đã từng dạt ra và cho người ta nuôi .

Không cần biết họ có giết chó (mạnh khoẻ nhưng không đạt tiêu chuẩn) của họ hay không, nhưng có 1 điều khác với mấy ông là họ không công khai tuyên bố giết chó của họ . Và tui cũng chưa từng nghe 1 ai dám công khai tuyên bố giết chó của họ trong quá trình lai tạo hay bảo vệ, phục hồi 1 giống chó nào hết .

Mỗi loại chó đều có lịch sử của nó, nếu mấy ông thành công, thì việc mấy ông làm sau này sẽ được viết lại hay nhắc tới, nếu có đoạn nói tới mấy ông giết tất cả những con không đạt tiêu chuẩn để bảo vệ 1 giống chó nào đó, thì thiệt là không biết nói sao luôn . Có nhiều chuyện mấy ông cho là bình thường, hoàn cảnh của VN bây giờ phải như vậy .... blah blah blah .... Nhưng trong mắt người khác thì nó chẳng hay ho chút nào .

Nên nhớ những người bên Nam Mỹ hay châu Âu 100 năm trước hiểu biết về chó của họ chưa chắc gì hơn người ở VN bây giờ . Và thậm chí bây giờ ở Canada và Mỹ không phải ai cũng có ý thức nhân giống những con đủ tiêu chuẩn đâu, vì vậy ông có thể mua 1 con GSD từ $300 tới $3000, và người ta hạn chế những người thiếu ý thức đó bằng cách khác .

Mấy ông đọc kỷ những gì tui viết sẽ hiểu ý của tui .