• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thế Nào Là Một Chú Mèo Khỏe Mạnh ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
THẾ NÀO LÀ MỘT CHÚ MÈO KHỎE MẠNH ?

Rất cần biết để kịp thời phát hiện bất thường về sức khỏe mèo của bạn.

1. Hai mắt luôn trong sáng, mở to. Không được có bất kỳ dử, ghèn kèm nhèm, chảy dịch ướt mủ, có vảy hoặc rụng lông mi mắt.

2. Hai tai sạch sẽ, khô, không có dấu hiệu nhiễm khuẩn chảy dịch viêm, ướt. Không hay lắc đầu, gãi tai bằng chân sau.

3. Lưỡi và lợi, vòm miệng luôn có màu đỏ hồng hào. Răng mèo con luôn trắng và sạch sẽ. Miệng không chảy dãi nhớt, dính.

4. Mũi hơi lạnh và ẩm ở gương mũi, không chảy nước từ hai lỗ mũi hoặc hắt xì hơi.

5. Bộ lông phải bóng mượt, xốp, mịn, không rụng lông hoặc có những mảng ướt dính bết thành cục.

6. Bụng không to, phải thon, mềm. Nếu bụng to dễ bị bệnh giun sán, thiếu can-xi với mèo con hoặc báng bụng, viêm gan, khối u với mèo trưởng thành.

7. Hậu môn sạch sẽ, không có dính bết phân biểu hiện của tiêu chảy.

8. Hoạt bát, tình cảm và âu yếm chủ, hòa đồng với vật nuôi khác cùng một nhà.

Mèo Abyssinian

Mèo Pháp Chartreux

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Cảm ơn Bác sĩ, vậy là Pumpkin của em có đủ tiêu chuẩn là Mèo khoẻ mạnh rồi ạ.

Phu Dung

Moderator
Bác GV cho em hỏi cái: Trong nghề thú y có đặt ra vấn đề sức khoẻ tâm thần của mèo không ạ?

Em đã học đủ cả tâm lí học, tâm thần học nhưng các cụ dạy em các môn đó đều quả quyết rằng súc vật (kể cả chó mèo) không có hoạt động tâm lý => không có sang chấn tâm lí => không có vấn đề về bệnh tâm thần (trừ loài linh trưởng thì có thể xem xét một chút) nhưng em thấy cậu thái tử của mẫu hậu em bị tâm thần khá nặng, em cũng thấy trong sách về nuôi mèo của nước ngoài có nói đến chứng Separation Anxiety giống hệt như triệu chứng của nó. Vậy là sao nhỉ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ch­ứng tâm thần như bạn nói chỉ có thể xảy ra khi vật nuôi bị ngược đãi hoặc cô đơn. "Tề đồng vật ngã", chủ và vật nuôi phải là một bản thể tự nhiên thống nhất, có vậy mới tránh được các sang chấn tinh thần.

gacut1chan

Trời ơi đọc bài của bác sĩ tự nhiên cháu thấy lo lo.Em meo gái nhà cháu bụng cũng to to mà hơi cứng cứng.Cháu với mẹ cháu thì đang nghi em í có em bé.Nhưng bây giờ tự nhiên thấy lo lo không biết có phải có em bé thật không hay là bị bệnh gì.Tại cơ bản là cháu cũng không biết biểu hiện của có em bé là thế nào í ạ

bechabong

Member
thôi chết zòi..vậy là bé Mi của mình có bệnh rồi...hic...thảo nào,em ý lúc nào cũng như bị đầy bụng ấy,...lại hay đánh rắm..phân thì chua..và hay tiêu chảy..hic..

Vậy thì mèo nhà em ... bụng to tướng, người thì bé tí, lại hay gãi tai nữa chứ

hangzin

Dịch giả Vietpet
Chào mọi người! Mình có một số thắc mắc, mong mọi người nhiệt tình giúp mình nhé. Mèo nhà mình mắt thỉnh thoảng có rỉ nhưng không nhiều. Mắt nó không hề kèm nhèm mà trái lại nhìn rất sáng. Răng nó bị vàng nhưng hơi thở không hôi. Mình đã tìm tài liệu tham khảo để đánh răng cho nó nhưng vẫn chưa biết cách. Mình hiếm khi cho nó ăn hạt khô Whiskas lắm, chỉ cho ăn cơm cá thôi, nhưng không hiểu sao răng lại vàng. Thêm nữa, mình cũng hay tắm và chải lông cho nó, nhưng lông của nó không láng mướt đâu, mà nó cứ tơi xốp, xù ra, nhìn qua trông không mượt nhưng lúc vuốt thì lại khác. Còn điều này, mèo nhà mình là mèo đực nên hình như nó không tình cảm với chủ bằng mèo cái phải không mọi người? Mình có đọc về chú mèo Oscar nổi tiếng với tài tiên tri, nhìn rất khoẻ mạnh nhưng nó rất lạnh lùng, không thích gần người. Cho nên mình nghĩ là đâu cứ gì mèo khoẻ mạnh phải là mèo quấn người nhi? Mong mọi người giúp đỡ mình nhé. Thanks!:)

hangzin

Dịch giả Vietpet
à còn nữa. Mèo trưởng thành thì hầu hết con nào mình gặp đều có chứng rụng lông mà. Nhất là mùa hè này này, rụng nhiều lắm. Còn tai của nó nữa, nếu mình không lấy bông ngoáy tai để lấy bụi bẩn cho nó thì cũng không sạch tự nhiên được đâu. Được cái là nó không bị viêm, chảy nước. Mình nghĩ là nếu để tự nhiên, không lau rửa cho nó thì tai nó sẽ bị đen bẩn. Đúng không mọi người?

ashita

Dịch giả Vietpet
mèo Pháp nhà bác GV bụng hơi bự kìa ^^
thằng ku nhà cháu chỗ trên bụng 1 tẹo mới to, còn cái chỗ bụng chính của nó thì tùy lúc ăn no hay ko. tai nó hơi bẩn, cháu có thể ngoáy tai cho nó bằng bông tăm cho người được ko bác? ko thì phải dùng cách gì ạ? thỉnh thoảng em nó cũng đi phân hơi lỏng bác ạ. nó bị giun phải ko bác?

Phu Dung

Moderator
Mèo cũng như người thôi, Hangzin ạ. Có người tóc óng mượt, có người tóc khô như rơm; phụ thuộc vào di truyền, sức khoẻ, dinh dưỡng, nội tiết, hoạt động ... thì mèo cũng thế. Thằng thái tử con mẫu hậu mình sướng như tiên mà lông thô ráp bù xù xơ xác như thằng nghiện, hễ vuốt cho nó xong là lại bờm lên ngay (may mà nó là mèo lông ngắn). Còn răng cũng vậy, màu răng phụ thuộc vào men răng, cũng liên quan đén nhiều yếu tố lắm, có lẽ khi nó thay răng, bạn có cho nó ăn hay uống thứ gì đó có nhiều sắc tố nên răng nó không trắng. Mà mèo có phải đi quảng cáo kem đánh răng đâu mà cần răng trắng cơ chứ!

Tai mèo nên được ngoáy thường xuyên, sau khi tắm bắt buộc phải ngoáy tai. Chú ý không ngoáy sâu, mèo đau thì lần sau sẽ sợ ngoáy tai. Mèo đực thường ít quấn chủ hơn mèo cái nhưng con mèo "đáng yêu nhất mọi thời đại" của nhà mình là một con mèo đực đấy!

hangzin

Dịch giả Vietpet
Mèo cũng như người thôi, Hangzin ạ. Có người tóc óng mượt, có người tóc khô như rơm; phụ thuộc vào di truyền, sức khoẻ, dinh dưỡng, nội tiết, hoạt động ... thì mèo cũng thế. Thằng thái tử con mẫu hậu mình sướng như tiên mà lông thô ráp bù xù xơ xác như thằng nghiện, hễ vuốt cho nó xong là lại bờm lên ngay (may mà nó là mèo lông ngắn). Còn răng cũng vậy, màu răng phụ thuộc vào men răng, cũng liên quan đén nhiều yếu tố lắm, có lẽ khi nó thay răng, bạn có cho nó ăn hay uống thứ gì đó có nhiều sắc tố nên răng nó không trắng. Mà mèo có phải đi quảng cáo kem đánh răng đâu mà cần răng trắng cơ chứ!

Tai mèo nên được ngoáy thường xuyên, sau khi tắm bắt buộc phải ngoáy tai. Chú ý không ngoáy sâu, mèo đau thì lần sau sẽ sợ ngoáy tai. Mèo đực thường ít quấn chủ hơn mèo cái nhưng con mèo "đáng yêu nhất mọi thời đại" của nhà mình là một con mèo đực đấy!
cảm ơn chị Dung! Lông mèo nhà em thì nhìn không sướng nhưng sờ vào lại sướng:D, chắc là do cấu trúc lông nó thế. Còn đánh răng thì em cũng suy ra từ chăm sóc người thôi. Em nghĩ là nếu cứ để nó ăn xong mà không làm cách làm sạch răng thì nó sẽ đọng thức ăn và có nha chu. Em đọc sách nước ngoài thấy họ toàn đánh răng cho chó và mèo thôi, nên em cũng muốn thử. Còn tính cách thì có lẽ cũng tuỳ từng con rùi, nhưng em nuôi 2 con mèo đực, con nào cũng thế, nó không nũng nịu bằng con cái em nuôi. Buồn thế chứ. Cảm ơn chị nhiều nhé!:)

Mèo Ú

Mèo nhà em ngủ khá nhiều một ngày. Cụ thể: sáng ăn xong + chơi đùa đến tầm 8h30~> 9h00 là cậu ta đi ngủ. Thường thì ngủ một mạch đến 5h mới dậy. Dậy rồi thì ăn và chơi,tối 7h hơn tí lại ngủ. Mèo nhà em mới đc 3 năm, lại k hề có dấu hiệu lẩn thẩn, vẫn chơi bt. Em muốn hỏi như thế nó có bị làm sao k ?

Phu Dung

Moderator
Không sao đâu Mèo Ú, 2/3 thời gian hàng ngày của lũ mèo là để ngủ đấy. Nếu nó ngủ ít là có vấn đề chứ chả chơi. Thái tử của nhà mình ngủ có đến 20h/ngày, đến mắt mũi đờ đẫn luôn. Mèo đến tầm 10 năm mới bắt đầu già.

CHIPHAM

Mình có 1 chú mèo,nuôi được 17 năm rồi!Hôm qua ,mình vừa phát hiện là chú ta chỉ còn 1 cái răng nanh à.Mình đang lo, lỡ như bị rụng luôn cái răng đó thì nó ăn bằng gì?Chú mèo của mình từ nhỏ đến lớn chỉ ăn toàn cá hấp chiên, bỏ xương, chỉ ăn phần nạc cá. Không biết có phải vì vậy mà nó bị béo phì không nữa. Khoảng 1 năm trước,nó nặng 7kg 500g lận.Nhưng khoảng 1 năm trở lại đây,ngoài ca hấp mình có cho nó ăn thêm thức ăn khô của Royan Canin nên hiện tại nó chỉ còn khoảng 6kg 500g. Mà nó ngộ lắm không thích ăn loại dành cho mèo đâu,chỉ thích ăn loại dành cho chó thôi, loại Mini Adult hoặc Chihuahua ấy. Mong mọi người cho mình ý kiến về việc lỡ như mèo của mình rụng luôn cái răng còn lại thì mình cho nó ăn gì bây giờ?Cám ơn mọi người nhiều.

chilan95

Member
ý ,mèo nhà em mỗi khi uống nước xong đều hắt xì hơi ,liệu đó là do bị bệnh hay là do bị sặc ạ

Phu Dung

Moderator
Răng nanh của chó mèo vốn là để cắn, giữ con mồi và để xé thịt, răng hàm thì tác dụng như cái kéo để cắt thịt nhỏ ra thế nên nếu nó có rụng hết răng nanh thì có thể có chút bất tiện nhưng không đến nỗi phải ăn cháo đâu :D Chipham đừng lo quá nhé!

Có lẽ bạn cho nó ăn đồ ăn của chó nên nó mới giảm cân. Nguyên tắc cơ bản là mèo không được ăn đồ ăn của chó và ngược lại vì mỗi loài có nhu cầu về dinh dưỡng khác nhau.

Mình có 1 chú mèo,nuôi được 17 năm rồi!Hôm qua ,mình vừa phát hiện là chú ta chỉ còn 1 cái răng nanh à.Mình đang lo, lỡ như bị rụng luôn cái răng đó thì nó ăn bằng gì?Chú mèo của mình từ nhỏ đến lớn chỉ ăn toàn cá hấp chiên, bỏ xương, chỉ ăn phần nạc cá. Không biết có phải vì vậy mà nó bị béo phì không nữa. Khoảng 1 năm trước,nó nặng 7kg 500g lận.Nhưng khoảng 1 năm trở lại đây,ngoài ca hấp mình có cho nó ăn thêm thức ăn khô của Royan Canin nên hiện tại nó chỉ còn khoảng 6kg 500g. Mà nó ngộ lắm không thích ăn loại dành cho mèo đâu,chỉ thích ăn loại dành cho chó thôi, loại Mini Adult hoặc Chihuahua ấy. Mong mọi người cho mình ý kiến về việc lỡ như mèo của mình rụng luôn cái răng còn lại thì mình cho nó ăn gì bây giờ?Cám ơn mọi người nhiều.
Mèo nhà bạn nuôi những 17 năm, như vậy là già rồi, đến thời kỳ lão hoá. Mắt mờ , răng rụng. Nếu rụng nốt cái răng nanh còn lại thì. Đưa một ống xông bằng cao su vào họng nó, đến bữa ăn thì bơm cháo loãng hay sữa vào là ok ngay. Hay gọi nôm na là đời sống kiểu thực vật.

bebiyeu

Bác sỹ Pumpkin ơi bé bi của em ăn cơm hay bị nôn thế bé có sao ko hix

à méo

Member
Óai! mèo của CHIPHAM hay thế! Nghe tả đã muốn gặp rồi! :X :X
Mèo nhà mình thì tai hơi bẩn. Chắc phải ngóay tai cho nó thôi. Thỉnh thoảng thì em ý cũng hắt xì hơi khi thay đổi thời tiết, nhưng rúch mũi một lúc vào phần "Rexona" của chủ thì lại ổn :D