• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thế giới đã thất bại trong việc bảo vệ hổ

Một quan chức cấp cao về bảo tồn của Liên Hợp Quốc hôm nay khẳng định thế giới đã thất bại trong nỗ lực bảo vệ hổ hoang dã, khiến loài thú vốn là biểu tượng của nhiều tôn giáo và nền văn hóa đối mặt với nguy cơ tuyệt chủng.

Một gia đình hổ Siberia. Ảnh: National Geographic.
AP cho biết, Liên Hợp Quốc tổ chức một hội nghị về bảo tồn động vật hoang dã trong hai tuần tại Qatar. Hội nghị bắt đầu từ ngày 16/3. Số phận của loài hổ là một trong những chủ đề được các đoàn đại biểu quan tâm.

Phát biểu trong cuộc họp hôm nay, ông Willem Wijnstekers, Tổng thư ký Công ước về buôn bán quốc tế những loài hoang dã nguy cấp (CITES), cho biết, mới chỉ 20 năm trước đây châu Á vẫn còn khoảng 20.000 con hổ. Nhưng giờ đây con số đó chỉ còn chừng 3.200.

"Chúng ta phải thừa nhận rằng chúng ta đã thất bại một cách đáng thương. Mặc dù từ trước tới nay loài hổ luôn được con người sùng bái, chúng vẫn đang tiến tới bờ vực của sự tuyệt chủng", AP dẫn lời ông Wijnstekers.

Hổ bị con người săn bắt để lấy da, lông và nhiều bộ phận khác trên cơ thể như răng, xương, móng. Người ta dùng các bộ phận trên cơ thể chúng để nấu cao, chế thuốc và làm đồ trang trí.

Các đoàn đại biểu sẽ thảo luận nhiều vấn đề như số phận của loài hổ, tình trạng săn bắt tê giác, những biện pháp triệt phá các mạng lưới buôn bán trái phép động vật hoang dã ở châu Á và châu Phi trong hội nghị tại Qatar. 42 đề xuất đã được đưa ra xem xét, trong đó có việc cấm buôn bán da gấu trắng và ngăn chặn săn bắt voi rừng.

175 nước đã tham gia Công ước về buôn bán quốc tế những loài hoang dã nguy cấp. Việt Nam chính thức tham gia công ước này từ năm 1994.
(theo Vnexpress)
Tôi ước gì mình có thể làm được điều gì đó không chỉ cho loài hổ, mà cho mọi loài đang bị con người hành hạ.NHưng tôi phải làm điều gì đây?????:((

Mình đã quyết định ăn chay để không còn làm tổn thương đến bất cứ một sinh linh nào nữa,nhưng đây cũng chỉ là ý của riêng mình bạn à! Bớt 1 kẻ ăn thịt cũng là một tin vui đúng không :)

mình cũng đang học ăn chay như bạn :),nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì điều đó chỉ mang lại thanh thản cho bản thân mình còn những con thú đó vẫn đang chịu trận.Mình chưa bao giờ hết bị ám ảnh vì những gì con người đã hành hạ,đã tra tấn các loài động vật khác.Mình chưa bao giờ có một lúc thật sự bình yên,lúc nào cũng bị thôi thúc phải làm cái gì đó,phải làm cho xã hội không còn bọn đê tiện đó.Nhưng điều đó vẫn còn ở rất xa...:((

huuloc108

Member
Ủa mà ăn chay làm sao giúp được hổ nhỉ ? Chẳng lẽ khi ăn mặn, các bạn ăn thịt hổ hả ?

đơn giản vì điều đó giúp bạn dễ chịu hơn,thế thôi.Nếu bạn đã từng mất ăn mất ngủ vì xem cái cách người ta đối xử với động vật ,lột da chúng ,rồi cắt chân tay chúng khi chúng còn sống để làm trò chơi,nếu bạn bị ám ảnh đến cùng cực vì tiếng kêu tuyệt vọng của chúng, mà bạn lại bó tay và không làm gì được, thì có lẽ bạn sẽ hiểu điều tôi đang làm

huuloc108

Member
Cái nào cũng có 2 mặt hết bạn à. Vì nó sinh ra đã là hổ, thì nó buột phải rơi vào tình trạng trên, cho dù nó không muốn tí nào. Nếu nó sinh ra là chó, mèo... làm sao tiệt chủng được.
Bạn nói cũng đúng, chứng tỏ bạn là người yêu thương động vật như hầu hết mọi người trong forum này. Nhưng nếu bạn đã từng xem hình ảnh hổ tấn công dân làng (thường phát trên kênh NGC-HD), thì chắc hẳn bạn phải suy nghĩ lại, có khi còn ăn mặn trở lại luôn á.

kenvin234

Member
Cứ ra cái đạo luật săn bắn hổ thì bị tử hình như đối với gấu trúc ý xem còn thằng nào dám săn không,trừ khi bắt buộc phải bắn để tự vệ thì không nói làm gì.

Cái gì cũng có 2 mặt của nó thật. Cấm người ta săn bắt hổ,nhưng dân người ta nghèo đói quá,không còn 1 chút gì ăn để sống,người ta phải làm vậy thôi.Người ta cũng vì cuộc sống mưu sinh mà làm thế,vì tương lai cho con cái người ta,vì cuộc sống.Cấm cũng khó.Nói chuíng là,tất cả đều là quy luật tự nhiên rồi.Cái gì sinh ra cũng phải có những cái mất đi,dù ta không muốn chúng mất. Thoáng buồn khi nghĩ tới mấy con hổ Đông Dương trong Thủ Lệ...:(

mình thì không ăn chay, nhưng mà có điều khi ăn mặn, mình rất sợ cái đầu của chúng, tô canh có đầu cá, đầu gà, đầu heo trong đó là mình không dám đụng tới, hồi trước qua nhà chị họ múc canh, múc phải cái đầu cá mình giật bắn mình và thả mạnh cái muôi xuống, bởi cái đầu nhìn nó "biểu cảm" làm sao ấy, có cảm giác nó đang nhìn mình, và tự nhiên ăn đầu nó mình lại tưởng tượng nếu một ai đó gặm cái đầu mình như vậy thì sao? Mẹ mình mắng mình từ nhỏ đến lớn vì cái tật sợ cái đầu ấy. Nhưng ngoài thịt heo, bò , gà ra, hầu như mình không ăn các loại con vật khác (nên toàn bị mắng là ngu, nhưng mình kệ, nghe riết cũng quen)

mikin

Member
hổ cũng là 1 loài vật. nó chỉ hành động theo bản năng sinh tồn thôi. hổ tấn công người vi con người huỷ hoại rừng. không còn nơi sống, không còn thức ăn, điều chúng làm để sống là sai? nhìn thấy đồng loại mình bị thảm sát dưới nanh vuốt hổ dữ ta bảo chúng đúng là loài cầm thú độc ác, nhưng liệu những hành động của con người khi tàn sát các loài vật khác, không phải vì thức ăn, không phải vì tự vệ mà chỉ đơn thuần thì vui thú, vì tiền, vì cái lợi của bản thân thì rốt cuộc bên nào cầm thú hơn???
bạn kenvin108 nói rằng "...vì nó sinh ra là hổ, thì nó buột phải rơi vào tình trạng trên, dù nó không muốn tí nào...", đây chỉ là ý kiến, quan điểm của riêng tôi nhưng tôi nghĩ lỗi lầm đầu tiên và lớn nhất là của con người, con người rất tham lam.

mình cũng đang học ăn chay như bạn :),nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì điều đó chỉ mang lại thanh thản cho bản thân mình còn những con thú đó vẫn đang chịu trận.Mình chưa bao giờ hết bị ám ảnh vì những gì con người đã hành hạ,đã tra tấn các loài động vật khác.Mình chưa bao giờ có một lúc thật sự bình yên,lúc nào cũng bị thôi thúc phải làm cái gì đó,phải làm cho xã hội không còn bọn đê tiện đó.Nhưng điều đó vẫn còn ở rất xa...:((
Trước mắt mình cứ cố sống tốt và cố yêu thương thật nhiều. Ít nhất những người thân xung quanh mình cũng ảnh hưởng dần mà. Mình thấy cũng có kết quả với gia đình mình đó :). Bằng chứng là mình đi tha lụm về cả chục em chó mèo,chim...đủ thứ hết bị bệnh hay bị bỏ rơi về,lúc đầu bị mắng té tát,nhưng sau cả nhà ai cũng yêu tụi nó,còn chăm kĩ hơn cả mình nữa. Quan trọng là mình thật sự muốn thì sẽ làm được thôi bạn ạ!

Phu Dung

Moderator
Khi nào con người còn tin vào cách chữa bệnh "ăn gì bổ nấy" thì không chỉ hổ mà còn nhiều loài sinh vật hoang dã nữa phải chết cho cái sự tham sống sợ chết, cho cái khát vọng trẻ mãi không già, cho cái ham muốn cường dương bổ thận của con người.

Cái gì cũng có 2 mặt của nó thật. Cấm người ta săn bắt hổ,nhưng dân người ta nghèo đói quá,không còn 1 chút gì ăn để sống,người ta phải làm vậy thôi.Người ta cũng vì cuộc sống mưu sinh mà làm thế,vì tương lai cho con cái người ta,vì cuộc sống.Cấm cũng khó.Nói chuíng là,tất cả đều là quy luật tự nhiên rồi.Cái gì sinh ra cũng phải có những cái mất đi,dù ta không muốn chúng mất. Thoáng buồn khi nghĩ tới mấy con hổ Đông Dương trong Thủ Lệ...:(
Sống để hoàn thiện mình chứ không phải hạ thấp con người mình.Đừng đem bất cứ lý do nào để bào chữa cho hành đông dã man của mình.

Mình đã quyết định ăn chay để không còn làm tổn thương đến bất cứ một sinh linh nào nữa,nhưng đây cũng chỉ là ý của riêng mình bạn à! Bớt 1 kẻ ăn thịt cũng là một tin vui đúng không :)
Mình rất khâm phục bạn Nguyenhong. Tuy mình đạo Phật nhưng mình không thể ăn chay trường được, mỗi tháng chỉ ăn chừng 2 tuần. Nhưng mình cũng không bao giờ làm thịt 1 con gì để ăn dù đó là con cá. Toàn ăn đồ đông lạnh ( nhưng đó cũng là 1 cách giết chúng gián tiếp :-( .Rất ủng hộ bạn. Mình đang rèn luyện ý chí để đến 1 lúc nào đó có thể ăn chay trường.

Cái nào cũng có 2 mặt hết bạn à. Vì nó sinh ra đã là hổ, thì nó buột phải rơi vào tình trạng trên, cho dù nó không muốn tí nào. Nếu nó sinh ra là chó, mèo... làm sao tiệt chủng được.
Bạn nói cũng đúng, chứng tỏ bạn là người yêu thương động vật như hầu hết mọi người trong forum này. Nhưng nếu bạn đã từng xem hình ảnh hổ tấn công dân làng (thường phát trên kênh NGC-HD), thì chắc hẳn bạn phải suy nghĩ lại, có khi còn ăn mặn trở lại luôn á.
Mình nghĩ con hổ tấn công dân làng chỉ vì bản năng của chúng khi bị đe dọa tấn công hay xâm phạm lạnh địa của chúng. Tất nhiên mình cũng rất đau lòng khi con người là đồng lọai của mình bị giết chết. Nhưng nghĩ lại con người tấn công những con thú thân cô thế cô, không vũ khí tự vệ, tấn công chúng để lột da làm áo lông thú, lấy xương nấu cao, lấy thịt làm bảy món ...thì:(( không biết ai ác hơn ai.