• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thắc mắc về chó Miniature Pinscher

Ziny Yzma

Member
Bạn nào có kinh nghiệm nuôi phốc cho mình hỏi một số câu sau đây:
1.Làm sao cho nó hết sủa khi nhốt vào ***g?
2.Nó sủa như vậy có ảnh hưởng đến sức khỏe của nó không?
3.Vì nó hay đái ỉa bậy và hư đốn, sủa bậy nhiều nên nhà mình đã mua cho nó cái chuồng để ''đi tù'' và nhốt thì như thế có phải cách tốt không?

Mình cũng nuôi chuồng nè. Có ở nhà thì thả nó ra. đi làm thì nhốt nó lại. Nó sủa bậy thì la nó, lấy cái cây oánh nó vài lần, mấy lần sau nó la, lấy cái cây hù hù nó là từ từ im ra. Tập cho nó biết là mỗi khi nó vô chuồng là được ăn cái gì đó hay chơi cái gì đó. riết rồi nó wen. Mỗi lần mình gõ vào chuồng kêu 'vô' là nó chạy ngay vô liền. Mình tập cho nó đáy ỉa tại chuồng luôn, la nó và oánh vài lần, là mỗi lần nó ị xong thì nó luôn canh chỗ phân để không dẫm lên vì nó biết nó mà dẫm là thế nào cũng bị la. hehe. cũng may là hai con cún của mình nó nghe lời và dễ dạy.

SheraLinh

Member
chó không quen nhốt chuồng tự nhiên nhốt nó vào chuồng thì nó kêu là đương nhiên mà bạn. Muốn nó im thi chỉ có cách đánh để cho nó sợ thôi.
Nếu bạn cứ để nó sủa mà không tìm cách khắc phục nó sẽ sủa đến bỏ ăn quên ngủ mà khi thả ra thì cắn linh tinh đấy.
Mà chó nhà bạn khi nhốt vào mà sủa thế là hư quá, chắc được chiều nhiều nên quen hả:))

Ziny Yzma

Member
chó không quen nhốt chuồng tự nhiên nhốt nó vào chuồng thì nó kêu là đương nhiên mà bạn. Muốn nó im thi chỉ có cách đánh để cho nó sợ thôi.
Nếu bạn cứ để nó sủa mà không tìm cách khắc phục nó sẽ sủa đến bỏ ăn quên ngủ mà khi thả ra thì cắn linh tinh đấy.
Mà chó nhà bạn khi nhốt vào mà sủa thế là hư quá, chắc được chiều nhiều nên quen hả:))
Ở nhà mình chiều nó lắm, mình ko dám đánh nó đâu.Chỉ bố mẹ mình đánh thôi chứ mình đánh nó thì cái mắt ếch của nó lại mở to và rơm rớm nước, trông tội tội ý nên mình ko dám đánh.Mẹ mình bảo nó dọa mình đấy chứ nó hư thì mình phải đánh:(

CHIP&PI

Member
Cầm tù nó nhìu là nó bị cuồng cẳng đó bạn,ít tiếp xúc với ng lạ mà hay bị nhốt là nó hay bắng nhắng hoặc trở nên dữ dằn hơn. Trừng phạt nó hay đi bậy ra nhà kiểu đấy ko phải là cách tốt. bạn nên mua 1 cái xích,xích nó vào chỗ mà bạn hướng nó bậy vào kv đấy.nó bậy ở đấy vài lần là quen thôi.đảm bảo với bạn đấy.mình cũng đã thực hiện với mấy nhóc nhà mình rùi.hiệu quả tốtma ko bị ảnh hưởng tới sk & sự nhanh nhậy của chúng.bạn chỉ nên lưu ý với lũ chó đực bởi con nào tới tuổi trưởng thành cũng hay đánh dấu lãnh thổ bằng cách ghếch chân lên bất kỳ chỗ nào mà chúng đánh hơi thấy mùi lạ để tè.
Chúc bạn có những chú chó ngoan & khỏe mạnh.

Ziny Yzma

Member
Cảm ơn bạn rất nhiều về lời khuyên bổ ích.Mình thừa nhận em cún của mình bắng nhắng, cắn bậy nhiều lắm.