• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

thư giản nghệ thuật Origami Việt nam..

CENTIMET

Member
......bắt đầu với bài viết 800...Cent gởi đến các thành viên 4r VP món quà từ đôi tay và tờ tiền của mình...hi hi

Origami là một nghệ thuật độc đáo từ Nhật Bản , ở Vn nghệ thuật này ít phát triển , thường thấy nhất nghệ thuật này ở các bạn học sinh , sinh viên hay dùng tiền để xếp trái tim, con cò , tàu thủy..v.v
..........để tặng cho nhau như món quà mang ý nghĩa và thông điệp được giấu trong ...

Chủ trương của Origami hiện đại là dùng MỘT tờ giấy, không cắt không dán.

Người đang được xem là Ông Vua của Origami hiện nay là Kamiya Satoshi,một người đấy tài năng và trẻ tuối (sinh năm 1981 ở Kobe)

Mời anh chị tham gia cho xôm tụ

7 trái tim

Vì tờ tiền của Cent củ và không phải màu đỏ nên không được đẹp cộng với lâu ngày không sài tới nên xếp không sắc đã thế chụp ban đêm nên hình minh họa không rỏ ràng....thông cảm, thông cảm...

Centimet

...

CENTIMET

Member
kiểu này cent bó tay, nếu bạn có thời gian rỗi hãy chụp từ bước để Cent học làm theo nhé

Thân ái!
Centimet

Phu Dung

Moderator
Mình xin có một ý nhỏ muốn góp ý: các bạn muốn phát triển nghệ thuật Origami thì dùng giấy gì cũng được, bây giờ có rất nhiều loại giấy mỹ thuật rất đẹp. Dùng tiền để gấp Origami e là không phù hợp lắm vì pháp luật có quy định về hành vi phá hủy tiền tệ đấy! Tìên giấy do Ngân hàng Nhà nước Việt nam phát hành để dùng cho lưu thông hàng hóa chứ không phải để gấp Origami đâu ạ.

Ki_Nho

Moderator
PDung nói quá rồi, những tờ tiền này có mệnh giá rất nhỏ. Thanh niên tụi tớ thường dành tiền lộc, tiền giọt dầu khi đi lễ chùa về để gập tặng nhau nhét vào ví lấy may. Gập để dành chứ đâu có xé hay cắt nát mà bảo trái với quy định Nhà nước Việt Nam. Đồng 2$ năm 1975 và 1976 mọi ngưòi trên thế giới cũng thi nhau sưu tầm để vào ví đó thôi. :)

chicken

Member
Em thấy gấp tiền cũng là 1 cách giữ gin đấy chứ, chẳng hạn như tiền lộc ko tiêu được mà để nguyên 1 tờ như thế dễ nát lắm, gấp lại cất vào ví vừa đẹp lại vừa ko bị nát, mà anh cen đâu có phá huỷ đâu hả chị, chỉ chuyển từ hình này sang hình khác thôi . . .hehe