• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thư gửi các bạn Hội yêu mèo

Phu Dung

Moderator
Các bạn thân mến

Mấy ngày qua, Hội yêu mèo của chúng ta có một việc không được như ý, có lẽ mình không nên nhắc lại nữa. Điều đó có thể làm cho chúng ta hơi buồn nhưng chúng ta không được phép thất vọng. Làm thế là có lỗi với các bé mèo.

Trong Hội yêu mèo của chúng ta, phần lớn thành viên là chị em gái chân yếu tay mềm. Vì thế nếu trực diện chống lại những cái cối xay gió chỉ với trái tim yêu thương dành cho đàn con bốn chân lắm lông và đôi tay không có lẽ là điều bất khả.

Trong cỗ máy xã hội, chúng ta nhỏ bé quá. Nếu như những chuyện ngược đãi người già, hành hạ trẻ em, bạo hành với phụ nữ vẫn còn phổ biến trong xã hội thì chuyện chúng ta đấu tranh vì một thế giới không ăn thịt, không ngược đãi chó mèo quả là quá tầm tay chúng ta.

Nhưng chúng ta vẫn phải như những đốm lửa trong đêm đông, cố lan truyền tình yêu thương lũ mèo , đưa thông điệp về loài mèo đến cho tất cả mọi người quanh ta: bạn trai/ bạn gái, đồng nghiệp, hàng xóm, ngay cả những mối quan hệ xã giao, sơ giao của chúng ta ... Thay vì gửi đến họ một tấm thiệp hình hoa hoét, chúng ta gửi cho họ một tấm thiệp có ảnh một bé mèo con xinh như thiên thần; thay vì tặng một món quà lưu niệm bất kỳ nào đó, hãy tặng một món quà có hình mèo; thay vì kể cho họ một câu chuyện trà dư tửu hậu vô thưởng vô phạt, ta hãy kể cho họ nghe câu chuyện của bé mèo nhà ta hay mèo của các bạn ta trong Hội yêu mèo Vietpet; hãy cho họ địa chỉ website của diễn đàn Vietpet, rủ họ đi offline, thuyết phục họ nuôi thử một con mèo ...; hãy rộng tay cứu vớt những sinh linh bé nhỏ đang lẫm chẫm bò lê ngoài bãi rác hay ngơ ngác bên vệ đường ...; hãy viết lên blog cá nhân, chọn ảnh mèo làm avatar khi tham gia các diễn đàn khác ...

Có rất nhiều việc chúng ta có thể làm các bạn ạ. Có những việc chúng ta chắc chắn sẽ làm, nhưng không phải là bây giờ. Có bao giờ các bạn nghe nói đến các giáo sĩ thừa sai đi truyền giáo ở những vùng đất xa xôi chưa? Chúng ta hãy làm như thế đi nhé! Ở nhà, ở khu phố nơi ta ở, ở nơi làm việc, nơi những nơi vui chơi ... Để cho tình yêu thương loài mèo của chúng ta ngày càng lan tỏa ra cộng đồng, nhất là với trẻ em, thế hệ "những người yêu mèo" tương lai của chúng ta.

Những việc đơn giản đó cũng sẽ khó khăn lắm đấy, vì nó từ từ tác động vào sự thờ ơ, sự vô cảm cố hữu của nhiều người. Có thể chúng ta sẽ bị mang tiếng là hâm, là rỗi hơi, là ... nên chúng ta sẽ phải cố gắng rất nhiều - ngay từ ngày mai, các bạn nhé!

Chúc Hội yêu mèo chúng ta chân cứng đá mềm, bền lòng quyết tâm để kiên định mục tiêu vì lũ con kêu meo meo của chúng ta nhé!

Gửi tới cả nhà Hội yêu mèo nhà mình tình yêu chân thành nhất :love struck: :love struck: :love struck:

Phù Dung

haddymis

Member
Cám ơn chị Phù Dung nhiều, em cũng có những ý nghĩ như thế đấy, nhưng đã hoang mang, chưa biết làm thế nào, thì chị đã chỉ cho em 1 con đường rất rõ ràng. Em vẫn thường bị coi là hâm, là điên… và đã sợ khi bị ngoảnh mặt lại như thế. Nhưng vào vietpet em đã có thể tự tin bước tiếp rồi. Ở đây em thấy thật ấm áp, hạnh phúc với những tấm lòng nhân ái, bao dung như thế. Em và Simba và cả họ hàng nhà mèo (cho đông vui ^^) xin cám ơn mọi người rất rất rất nhiều.
P/S: Chị ơi, em có thể sửa câu “chúng ta sẽ phải cố gắng rất nhiều- ngay từ ngày mai” thành “ chúng ta sẽ phải cố gắng rất nhiều- ngay từ hôm nay” được không chị? Vì em nhớ hồi lớp 1 em có được học 1 bài thơ nhỏ có câu “Tại sao phải chờ đến ngày mai. Khi mà con có thể làm ngay từ hôm nay...” Bài thơ ý nghĩa lắm, nhưng em quên rồi ^^

(Hix hix) Hic hic, vào đây đọc tâm sự của các bạn mới nhớ ra mình bị mắng rất nhiều là tâm thần, là dở hơi vì lo chạy chữa cho một con mèo tốn tiền bằng mua mấy em mèo khác. Nhưng mà đấy mèo mình nuôi mà, giống như dòng chữ ký của một ai đó trên Vietpet, mỗi con mèo chúng ta nuôi không phải là một con chó, con mèo mà là một đứa con nuôi. Chít nhà mình cũng giống như một thành viên vậy, yêu lắm, mà Chít không thích ở một mình, lúc nào cũng quanh quẩn gần người nên mình vẫn cho Chít ngủ cùng, hix lại thêm chuyện để bị mắng là dở hơi. Ức lắm, Ức không chịu được nhưng chỉ biết cười xòa. Chỉ nên nói chuyện với những ai muốn hiểu và có khả năng hiểu, còn những ai không thể hiểu hoặc cố tình không hiểu thì có lẽ im lặng là vàng.:-$
MEO MEO, CHÍT CHÍT, YÊU EM LẮM!

Mỗi lần xem cảnh những bé mèo bị nhốt ở ngoài chợ, bị bán làm thịt mà tim đau như cắt. Vẫn ấp ủ mãi giấc mơ có chú mèo Doremon có thật trên đời, để không còn những cảnh đau đớn, nhẫn tâm ấy xảy ra nữa... Nhưng, không có Doremon thì ta phải làm thế nào? Những tiếng nói nhỏ bé của chúng ta liệu có được xã hội chú ý, lắng nghe hay không?

Chị Phu Dung thân mến, ngày trước em có dắt bé Tiny đi dạo ở công viên Lê Văn Tám. Người ta dắt chó đi thì nhiều, có mỗi mình em và bé Tiny là lạc lõng, nhưng như vậy lại tạo được khá nhiều sự chú ý. Mấy bé nhỏ cứ nhào vô ôm ấp, người lớn cũng hỏi han, chỉ như vậy thôi mà đám lông lá bốn chân đã gây được thiện cảm cho nhiều người. Xã hội VN còn mê tín, nhiều người yêu chó ghét mèo, muốn họ yêu mèo, chúng ta phải cải thiện tính dị đoan rằng " nuôi mèo xui xẻo, hay ăn vụng" thì càng ngày mới có nhiều em mèo được bao bọc, chở che. Những lần off mèo sắp tới, chúng ta hãy tổ chức ở những nơi đông người để gây tiếng vang, tạo sự chú ý, cũng là lôi kéo thêm thật nhiều người cùng yêu mèo.

anhbob

Member
Mỗi lần xem cảnh những bé mèo bị nhốt ở ngoài chợ, bị bán làm thịt mà tim đau như cắt. Vẫn ấp ủ mãi giấc mơ có chú mèo Doremon có thật trên đời, để không còn những cảnh đau đớn, nhẫn tâm ấy xảy ra nữa... Nhưng, không có Doremon thì ta phải làm thế nào? Những tiếng nói nhỏ bé của chúng ta liệu có được xã hội chú ý, lắng nghe hay không?

Chị Phu Dung thân mến, ngày trước em có dắt bé Tiny đi dạo ở công viên Lê Văn Tám. Người ta dắt chó đi thì nhiều, có mỗi mình em và bé Tiny là lạc lõng, nhưng như vậy lại tạo được khá nhiều sự chú ý. Mấy bé nhỏ cứ nhào vô ôm ấp, người lớn cũng hỏi han, chỉ như vậy thôi mà đám lông lá bốn chân đã gây được thiện cảm cho nhiều người. Xã hội VN còn mê tín, nhiều người yêu chó ghét mèo, muốn họ yêu mèo, chúng ta phải cải thiện tính dị đoan rằng " nuôi mèo xui xẻo, hay ăn vụng" thì càng ngày mới có nhiều em mèo được bao bọc, chở che. Những lần off mèo sắp tới, chúng ta hãy tổ chức ở những nơi đông người để gây tiếng vang, tạo sự chú ý, cũng là lôi kéo thêm thật nhiều người cùng yêu mèo.
Lần trước mình bế mèo vào Công viên Bách Thảo để off đó, lúc ngồi chờ mọi người đến thì dân tình đi qua cứ nhìn mẹ con tớ như người ngoài hành tinh ấy. Nhưng mà kệ họ, tại mình cũng nổi tiếng với nickname Hằng mèo từ hồi cấp 2 cơ, nên chả có gì là lạ. Bi giờ tớ cũng là nhân vật nổi bật tại cơ quan vì là trạm trung chuyển mèo, cứu hộ mèo...
Thui chả dám nổ nữa đâu, chỉ mong trên đời không còn mèo bị ăn thịt, bị ngược đãi. Các bé mèo đều có một tổ ấm yên bình, thế là đủ rồi.

Meomemini

Member
MÌnh cũng bị coi là thứ dỡ hơi nè vì cã ngày chỉ nấu ăn va chơi với mèo ko dám đi đâu chơi qua đêm vì lo mèo ở nhà buồn,nói chuyện với bất cứ ai hay mỗi khi ông xã điện thoại hỏi thăm ở nhà mình ra sao thì mình chỉ lo kễ về mèo hihii.Hàng xóm thì nói sao nuôi gì nhiều quá mà thấy nó có bắt chuột đâu,nó đã từng bắt được 2 con chuột bé tẹo rồi đấy hehehe ai nói ko biết bắt(Có ai biết được là mèomẹ rất nghe lời vì tớ dặn mèomẹ là chuột bé thì bắt còn chuột lớn thì ko vi nó dơ lắm có khi còn bi nó cắn nữa) Ngoài xã hội còn rất nhiều mèo thật tội nghiệp nhung tớ ko thễ làm gì chỉ biết đứng nhìn hay lại gần vuốt ve nếu mèo hiền và nói chuyện với nó thôi,còn thuyết phục mọi người nên yêu mèo thì tớ chỉ mong hội Vietpet hướng dẫn và tỗ chức tớ muốn sẽ là 1 trong các thành viên đi vận động mọi người.Mỗi khi có cuộc gặp gỡ hay gì gì đó xin các bạn cho tớ biết đễ tham gia .Rất cám ơn người đã tạo ra Vietpet và ban quản trị.

MÌnh cũng bị coi là thứ dỡ hơi nè vì cã ngày chỉ nấu ăn va chơi với mèo ko dám đi đâu chơi qua đêm vì lo mèo ở nhà buồn,nói chuyện với bất cứ ai hay mỗi khi ông xã điện thoại hỏi thăm ở nhà mình ra sao thì mình chỉ lo kễ về mèo hihii.Hàng xóm thì nói sao nuôi gì nhiều quá mà thấy nó có bắt chuột đâu,nó đã từng bắt được 2 con chuột bé tẹo rồi đấy hehehe ai nói ko biết bắt(Có ai biết được là mèomẹ rất nghe lời vì tớ dặn mèomẹ là chuột bé thì bắt còn chuột lớn thì ko vi nó dơ lắm có khi còn bi nó cắn nữa) Ngoài xã hội còn rất nhiều mèo thật tội nghiệp nhung tớ ko thễ làm gì chỉ biết đứng nhìn hay lại gần vuốt ve nếu mèo hiền và nói chuyện với nó thôi,còn thuyết phục mọi người nên yêu mèo thì tớ chỉ mong hội Vietpet hướng dẫn và tỗ chức tớ muốn sẽ là 1 trong các thành viên đi vận động mọi người.Mỗi khi có cuộc gặp gỡ hay gì gì đó xin các bạn cho tớ biết đễ tham gia .Rất cám ơn người đã tạo ra Vietpet và ban quản trị.
e chắc chắn ở ngoài đời chị là 1 người rất tốt và đáng mến. chị có ở hcm ko nhỉ?
tự dưng muốn có offline để gặp mọi người quá

huhu sao mọi người cứ nói mãi về off mèo mà chả thấy tổ chức gì cả làm em chờ dài cổ :(( tuy là thành viên mới trong Vp nhưng em có thâm niên hơn 9 năm nuôi chó mèo rồi đấy (và cũng có thâm niên hơn 9 năm bị một số bạn bè và người thân đặt cho những biệt danh như: hâm, điên, thần kinh v...v... T.T) ở lớp em còn có biệt danh là nam "mèo" vì hôm nào đi học quần cũng đầy lông chó mèo ^^ bao giờ có off mèo thì anh chị làm ơn thông báo trên diễn đàn khoảng trước 1 tuần nhé để em sắp xếp thời gian vì dạo này em bận lắm. Thanks

trangbeo88

HUm nay tình cờ lên google search địa chỉ thiến mèo mà e tìm đc 4rum này , e thấy vui quá , vui vì có nhiều bác có tình yêu lớn với các e mèo như e, có những bác có cái tên đc đặt thêm chữ " mèo" bên cạnh giống tên e. :D....E rất hi vọng e và bé mèo nhà e sẽ join vào club của 4rum và mong đc giao lưu với các bác :D....

P/S: đêm rồi mà mãi ko ngủ đc vì xem hình mấy e mèo .

ngudaymuon

Active Member
Nhắc đến mới buồn cười, hôm trước mình ra ngoài mua lọ thuốc rửa mắt, mình hỏi cô bán hàng là cho e cái loại thuốc nhỏ mắt cho trẻ con ý, cô ý hỏi là mua cho con mấy tháng tuổi mà mình không dám trả lời, chẳng lẽ lại nói là mua cho ...mèo nhà em. :)) Đi chơi hay đi đâu cũng chỉ mong ngóng về, sợ con bé ở nhà một mình buồn. Mà vui lắm nhé, con bé nhà mình thích nằm trên bục cửa sổ để nhìn ra ngoài đường, mỗi lần mình đi làm hoặc đi đâu về nó nhìn thấy mình cứ cuống quít lên, yêu kinh. Để mà kể chuyện về Xù chắc mình ngồi cả ngày không hết chuyện mất. :)

Mình có một tâm nguyện ấp ủ từ lâu lắm rồi,đó là mình ước gì mình có thể mở một mái ấm, cho những chú chó chú mèo bị bỏ rơi. Nhà mình ở gần 1khu chợ,mỗi ngày khi đi chợ là mình lại ghé đến bên góc khuất gần thùng rác, chẳng sung sướng gì đâu mà là vì ở nơi đó có 3-4 mèo con bị bỏ rơi, và chúng cứ kêu khóc cả ngày vì đói meo râu. Mình rất yêu thương chúng nhưng chẳng thể nào đem về nuôi vì nhà đã có 3 con rồi, nên mình chỉ có thể đem đồ ăn cho chúng. Nhìn chúng tranh nhau ăn là biết đói cỡ nào rồi...còn vài con còn nhỏ chưa biết ăn mà chỉ biết uống sữa, mình có mua mua sữa cho chúng uống. Để rồi vài ngày lại thấy 1-2 con nằm chết...mình đã phải gói chúng lại mà lòng buồn day dứt vì chẳng thể giúp được gì cho chúng.. mà chỉ biết nhìn từng con chết dần chết mòn! Nhưng cũng có (nhìu) nhiều con sống tốt và khỏe mạnh và mình nhận ra không chỉ mình mang cơm cho chúng mà còn 2-3 người khác...họ là những dì những bà thương mèo cho cho uống,lau mặt lau mũi...mà vẫn ko đem chúng về nuôi chắc họ cũng ở tình cảnh như mình.Rồi có bữa ko thấy con nào,mới hay biết là do mấy tiểu thương ở gần đó thưa kiện để mèo như vậy hôi rình mất vệ sinh nên đã bị mấy người quản lí hốt giục thùng rác rồi...tim mình đau như ai xát muối.....:(:(

Và tự trong tâm mình cứ hình thành 1 ý nghĩ là nếu có tiền mình sẽ mở ra nhà mở thu nhận những con mèo bị bỏ rơi,mình với nhiều người yêu thích mèo như mình sẽ chăm sóc chúng cho cứng cáp khỏe mạnh...rồi sẽ tìm cho chúng 1 ngôi nhà với những người chủ yêu thương chúng thật lòng...

Điều ước này đến giờ chỉ là mơ ước của mình thôi!Có trở thành sự thật được hay không nó vẫn là một câu hỏi treo lơ lửng trong đầu mình...Nhìn những con mèo nhà mình,được ăn no ngủ kỹ thì lại nhớ tới lũ mèo lang thang lết thết ngoài đường...mình ko sao yên giấc được....mong sao điều ước ấy thành sự thật mong sao..mong sao...!!!:praying::praying::praying:

nguyenthuy

Member
Nói về mèo và những con vật khác, em có một nỗi buồn vô hạn. Em thì thích mèo từ nhỏ, thích điên cuồng lên ấy, nhiều người cứ bảo hâm, kể về mèo thì em kể cả ngày ko chán (đc cái em kể cũng sinh động nên người nghe cũng ko chán, hi). Ko chỉ mèo mà con gì em cũng thích:chó, gà, lợn, bò, hổ, báo,..v.v, thậm chí em hơi quoái dị ở chỗ khoái cả mấy con sâu:sick:. Từ ngày con Minh (em mèo đầu tiên mình nuôi), bị đánh chết (khi nảo rảnh sẽ kể, nghe buồn lắm) thì em đã quyết tâm phải thi vào Thú y và ước mơ to lớn nhất cuộc đời em đó là mở một bệnh viện thú y chuyên chăm sóc động vật và sẽ là nơi để chăm sóc, cưu mang những em chó, mèo bị bỏ rơi. Năm ngoái, em thì vào Nông nghiệp khoa Thú y ko đc, em làm nguyện vọng lên Thái Nguyên thì lại trúng:D, niềm vui chưa dứt thì bố em, ông ko cho em đi học:(:)(:)((. Em đã đấu tranh rất nhiều, nhưng ko thể bỏ đc cái tư tưởg "con gái học Thú y thì vất vả và học cái đó ra thì làm sao kiếm đc việc làm...". Mắng chửi em thì em còn chịu đc, chứ sau đó, thấy em ngoan cố quá, bố em quay ra chửi mẹ em, rồi thì các chị gái của em, rồi ko cho tiền để đi, rồi thì đủ kiểu trì triết. Em cũng buồn lắm, cả đời mẹ em khổ vì bố, chẳng lẽ cuối cùng lại vì mình mà mẹ vẫn khổ. Em cũng chẳng biết làm thế nào, cuối cùng đành nhượng bộ bố nhưng trong tâm trí vẫn nuôi hy vọng một ngày nào đó sẽ thực hiện đc ước mơ chẳng bằng cách này thì cách khác cũng đc. Thôi thì lấy câu của các cụ để làm niềm vui và lấy thêm quyết tâm: "quân tử trà thù mười năm chưa muộn ":D

bigbibi

Member
Thật không biết nói thế nào nữa, mình cũng rơi vào không ít lần bị gọi bằng những tính từ như vậy"hâm, dở hơi, chập cheng....." còn bị người yêu giận, dỗi, cáu kỉnh.." chỉ vì lo cho mấy bé mèo..............Mà nói thì nào ai có hiểu và thông cảm cho mình đâu cơ chứ!!! Đau lòng quá đành cứ vẫn tiếp tục yêu và yêu miu miu nhiều hơn nữa. Càng yêu, yêu nhiều hơn đến khi nào để cho mọi người nhận ra rằng.........động vật nói chung, và những bé mèo nói chung - vô cùng xứng đáng được ta yêu, nâng niu bằng cả trái tim.
Nhà hàng xóm của mình đôi khi tưởng mình có bạn ở nhà vì thấy minh cứ chuyện trò rôm rả và cười khúc khích --- hóa ra là chỉ có mỗi mình với em mèo thôi, và hai chúng mình đang nói chuyện với nhau đấy chứ ....

sau khi đọc bài của chị phudung và các bạn mình thấy thật xấu hổ. Dù nói là rất yêu mèo nhung mình chưa bao h có được suy nghĩ lớn lao như vậy đâu
cám ơn chị nhiều lắm!!! chị đã giúp em biết mình phải làm j rồi

Xoắn Lép

sống và làm việc vì đàn mèo thân yêu, thật ra nhà em cũng hay chửi em điên vì yêu mèo 1 cách thái hóa - nhưng rất may cả bố và mẹ đều là những người có tình cảm với động vật, nên việc chăm sóc và bảo vệ mèo 1 cách tốt nhất thì không phải 1 việc làm khó.

becan1987

Member
e chắc chắn ở ngoài đời chị là 1 người rất tốt và đáng mến. chị có ở hcm ko nhỉ?
tự dưng muốn có offline để gặp mọi người quá
uh. mình cũng muốn có offline để gặp gỡ và chia sẽ với mọi người vè các bé cưng nhà ta, không biết khi nào saigon mới có nhỉ