• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thăm dò: Mèo nhà bạn đi toilet ra sao?

huyen1328

Nhà mình có 2 em Miu tồ và Mướp ngố, e Miu tồ thì hư lắm, chỉ khi nào chậu cát sạch thì mới đi thôi, còn không thì sang nhà hàng xóm (hic) hoặc là phẹt luôn ra nhà, cứ phải dọn chậu cho em liên tục. Còn em Mướp ngố thì ngược lại, rất ngoan, có hôm mình đi công tác mấy ngày, ở nhà mọi người quên không thay cát, em vẫn trung thành với chậu cát đấy, làm mình về dọn dẹp gần chết. Nói chung là nếu thay chậu cho các em thường xuyên thì nhà cửa cũng sạch sẽ, không có "mùi mẫn" gì đâu bạn ạ.

A3k8DongAnh

LuLu nhà em thì 3 tháng nay chỉ thấy 1 - 2 lần trong những hôm trời mưa. Theo tin tức mà em tìm hiểu thì thằng này hay sang vườn nhà hàng lúc 4-5 giờ sáng xóm giải quyết. Nhưng thỉnh thoảng hứng chí lên hoặc khi nào bị nhốt trong nhà là 100% tìm ngay đến những chỗ tối tăm, chỗ có đồ linh tinh hoặc túi nilon để xả stress. Được cái LuLu nhà em ko bao giờ có mùi gì cả.

daotrang

Miu nhà e thì đi rất đúng chỗ , xỉ than, ngày chỉ đi 1 lần, vào đúng 1 h , có thể gọi là ngoan :D
mà rất ghê ghớm, phải canh không có người nhìn mới đi, ko thì chỉ ngồi đó, chưa đi vội , thỉnh thoảng phải nấp đi, rồi nhìn cu cậu đi, xong roài cào cào, nói chung là mặt cũng hơi ngu ngu, so với cái mặt đểu đểu bt của nó XD
xỉ thì 2 ngày dọn 1 lần, ko mùi lắm, vì cũng để tầng 1 ^^

Be_with_me

Giúp mèo nhà tớ với. Nó là mèo lai, mặt cũng như mèo ta thôi, màu trắng toát. Lông dài. Hồi bé thì nó có chậu bé, cũng ị vào đó. Nhưng nó ị xong ko đào bới trong xỉ mấy đâu. Toàn ra sàn gạch cào, cứ như sợ bẩn í. Lớn thêm đc 1 tí thì chậu vỡ, tớ đổi cho nó chậu to hơn hẳn. Nhưng từ đấy đến bây giờ thì chỉ có đái trong chậu thôi, cứ phệt *** sát cái xỉ í. Còn ị thì quanh quanh cái chậu. Chậu đi đâu thì ị ở đấy, đánh cho dí cho ngay sau khi ị, các trò rồi mà bây giờ nó ko chịu ị trong xỉ than. Chỉ có đái tè thì tè thôi. Cứ phệt *** sát sàn sạt. Chắc cu cậu lông dài ngày xưa mỗi lần ị xong bị dính *** vào lông, phải liếm lông nên sợ ị vào xỉ rồi hay sao í? Lúc tớ thay chậu to, thì vứt luôn chậu nhỏ, sau mới biết có người khuyên là muốn thay chậu to thì phải để chậu nhỏ trong chậu to vài hôm rồi mới đc bỏ ra ngoài. Xỉ than mới thay chưa tè bãi nào nó cũng ko thèm ị vào đấy. Ko hiểu chuyện gì đang xảy ra luôn?

langphieutu

Mèo nhà mình thì đi rất đúng chỗ:

Ivan: đi trên tầng thượng, chỗ mấy chậu cây! Nhà mình hiếm khi lên đấy nên cũng chả phải dọn dẹp gì...:p
Ali: Đi vào chậu cát. Mỗi ngày phải thay cát 2 lần: sáng trước khi cả nhà đi học đi làm và tối trước khi đi ngủ! :day dreaming: Hôm nào mà mình lên cơn lười không thay là Ali phải cố nhịn! Nhịn không nổi thì đi vào chỗ nắp cống! :D

mrtiv11

mèo nhà mình hồi trước đi trong chậu xỉ công nghiệp. Nhưng bây giờ nhà mình sửa nên không có chỗ để xỉ, mà mẹ mình rất ghét mèo nên con Cụt nhà mình cũng đã tự biết đi vệ sinh ở bên ngoài mà không cần xỉ. ^^! :smug:=D>

Link Map

Member
Bí ngô với mimi nhà mình đi vệ sinh trong xỉ than,rất ngoan,từ lúc mang 2 đứa về nuôi chưa thấy đi bậy ra ngoài bao giờ.Nhưng vì hay cào xỉ nên chân lúc nào cũng bẩn.Mình cũng muốn các bé đi vệ sinh vào lỗ cống cho đỡ bẩn chân mà chẳng biết dạy thế nào vì các bé đã có thói quen đi vào chậu xỉ rồi.Có một điều lạ là mấy đứa con của mimi với bí ngô tuy mới hơn 1tháng tuổi nhưng lại đi vệ sinh vào nắp cống.Sao các bé í không dạy bố mei chúng đi vs như thế nhỉ.hic!

Mình có nghe được 1 mẹo nhỏ với những bạn nuôi mèo ở trong nhà mặc dù nhà mình không dùng cách này. Đầu tiên bạn đặt chậu ở gần nắp cống. Sau khi mèo đã đi vào đúng chỗ thì bạn khoét 1 lỗ nhỏ trong chậu, lúc này thì chậu phải bỏ cát xỉ nha. Các em mèo khi đi vệ sinh, nước sẽ chảy xuống cống luôn :D Còn phân thì phải tự hót thôi. Nếu mà ị chảy thì cũng dễ dàng dọn xuống cống. :D

garuru

Member
Mấy bé mèo nhà mình đi vệ sinh ngoan lắm, tối thì đi vào chậu cát (vì bị nhốt trong nhà), ban ngày thì ra vườn thả "bom" trên bãi cỏ, xong xuôi chả đứa nào chịu lấp, vợ chồng mình phải đi nhặt bom mệt nghỉ. Hồi trước mình có một bé mèo còn hay đi vệ sinh trong toa lét, và đi đúng vào miệng thoát nước. Bé vốn bụ bẫm, dạo sinh con, được bồi bổ nhiều, nên... ị cũng nhiều. Cao điểm là vào một ngày mưa gió, trời nồm, ẩm ướt, bé làm tới 7 bãi từ cực lớn đến vừa vừa trong toa lét. Sự thực 100% đấy. Hic, bữa đó cả ngày mình cắm mặt trong toa lét chỉ lo cọ rửa sản phẩm của bé. Nay thì bé đang ngủ yên cạnh gốc đào và cây Đỗ Quyên trổ hoa muộn trong vườn. Mình thì vẫn chưa dám xem lại ảnh của bé...

hoayeumeo

Nha To Co 1 Su Ty Meo, No Day Tat Ca Nhung Em Meo Sau Nay La Phai Vao Toilet, Bay Ba Lung Tung La Chet Voi No
Con Meo Su Ty Nay Ma Dam Bay Ba Vao Lavabo Giong Meo Cua @phudung La To Cu Di Mui No Vao Roi Cu 2 Cai Mong Ninh Nich Cua No Ma Tan
(ghi Tieng Viet Sao T, Nhin Ngua Mat Qua)

Cumimi

Member
Mèo nhà cháu thì 2 chân trước chống thành chậu, ưỡn ngực , mông cong, mặt đần đáo để :))

joecoleman

cho mình hỏi nếu như mèo mới mua về mà muốn tập cho nó đi vệ sinh đúng chỗ VD là trong nhà vệ sinh thì mình phải tập cho nó như thế nào

Cumimi

Member
cho mình hỏi nếu như mèo mới mua về mà muốn tập cho nó đi vệ sinh đúng chỗ VD là trong nhà vệ sinh thì mình phải tập cho nó như thế nào
Cháu cũng mới rước em Chim về , nó mới 2 tháng nên bé quá. Vẫn đang lo em ý chưa biết đi vệ sinh đúng chỗ. Còn cu Mimi thì lớn rồi nên cũng đi quen vào chậu. Trước đấy là cả 1 quá trình gian khổ phải đi dọn sản phẩm của nó :D

chẳng bù cho mèo nhà minh, hết dưới gầm giường lại chui lên gác, hết gác, lại đi vào cửa sổ(hư quá đy thôi) không hiểu tại sao kể cả toilet nó cũng không tha.... o.0,và cũng khổ thân tớ ngày dọn 3 bãi...nhưng không hiểu sao em mèo nhà tớ vẫn đỏng đảnh rúc lên giường ngủ thường xuyên,vì thương mèo cho nó lên ngủ mà mình cũng phải ăn chửi mấy lần vì chúng ...

DiepGem

Member
Nhà mình có 4 em, chỉ mất khoảng 1 tuần để các em có thói quen đi ở lỗ cống. Cách dạy của mình là những ngày đầu tiên đưa về mình cột dây các em ở quanh nhà vệ sinh hay nắp cống. Sau 2 lần poo đúng vị trí thì tháo dây và quan sát, khi nào chuẩn bị poo pee sai là nhấc đi liền, còn nếu đã lỡ sai thì mình tét cho vài phát nhẹ nhẹ, và lải nhải giải thích: em ị đây là sai, ị kia mới đúng blah blah .. chả biết có hiểu không nhưng mình quen lải nhải dạy dỗ các em kiểu vậy rồi :D

Giờ thì cả 4 đứa rất ngoan, những hôm đi làm phải để các em ngoài ban công (ở trong nhà cả ngày là 4 đứa sẽ hì hục kéo đổ hết đồ đạc và cắn bươm), các em phân chia poo thành từng dãy. Về nhà thấy cả một dãy núi poop quanh lỗ thoát nước. Hehe

À nhưng mấy đứa nhà mình, đặc biệt là Gem & Idiot thì khi nào giận dỗi cái gì thì sẽ đi bậy để... bày tỏ thái độ. Mà lúc ý thì mặt rất ghét. Gem có lần giận mình, kéo xệch thảm chùi chân lại chỗ mình đứng, mặt vênh lên rồi ..phẹt. Tức mà mắc cười, khỏi đánh luôn :D

bokusatsutenshi

Mèo nhà tớ hơn tháng tuổi, vs thì thôi rồi, cứ góc nhà hay góc gầm giường mà chơi, có chậu cát mà không chịu vào, mẹ tớ bảo nó là meo con chưa biết thành ra suốt ngày phải đi dọn "chiến trường", bạn nao cho tớ ý kiến được không, chứ cứ thế này tớ sợ em nó quen mui lớn lên vẫn thế thì tớ khó sống nổi :((

xy_doll

ây..meo nhà mình thì chả đi vs ở nhà bh...toàn sang nhà hàng xóm "làm tí"..may ra chắc chỉ đi nhẹ ở nhà kiểu đánh dấu chủ quyền thôi :))