• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thăm dò ý kiến tập huấn 450km hay 500km?

thang_Q5

Active Member
Theo dự kiến thì có 2 địa điểm thả tập huấn 500km Nha Trang 450km có 1 số ae thì có ý kiến tập huấn 500km thì không cần thả Nha Trang 450km còn 1 số ae thì lại có ý kiến muốn tập huấn Nha Trang 450km .Mình thì chẳng biết theo ý kiến ai nên săn đây hỏi ý kiến ae thế nào .Mong ae góp ý cho mình :D

nhocsport

Member
theo ý kiến của mình thì thắng cứ cho tập huấn 2 chổ,a e nào muốn đi 450 thì có 450 còn muốn 500 thì có 500.tập huấn nhiều thì tốt cho chim mình thôi.còn mình thì sao cũng được,mình tán thành với 2 cự ly đó.

450km nhiều khi về 95%, nhưng lên 500km chỉ còn 59%, nếu có điều kiện cho chim bay càng nhiều càng tốt :D

Chấn PG

Member
Khỏang cách giữa 450KM & 500KM tuy cách nhau có 50KM nhưng chắc chắn sẽ thất thoát nhiều!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vấn đề là điều kiện thuận tiện, thời gian và mục đích chơi. Tốt nhất là 450km rồi lên 500km, cơ hội sẽ cao hơn. Còn muốn lọc chiến binh xuất sắc thì cứ thả luôn 500km.

Vậy bạn Thắng Q.5 đi 450km500km luôn nhé :D, bạn nào không thích gửi 450km thì khỏi gửi, chờ khi nào đi 500km thì gửi luôn các bạn nhé :)!

thang_Q5

Active Member
theo ý kiến của mình thì thắng cứ cho tập huấn 2 chổ,a e nào muốn đi 450 thì có 450 còn muốn 500 thì có 500.tập huấn nhiều thì tốt cho chim mình thôi.còn mình thì sao cũng được,mình tán thành với 2 cự ly đó.
Mình chỉ có thể thả 1 trong 2 địa điểm trên thôi bạn àh :D

450km nhiều khi về 95%, nhưng lên 500km chỉ còn 59%, nếu có điều kiện cho chim bay càng nhiều càng tốt :D
Khỏang cách giữa 450KM & 500KM tuy cách nhau có 50KM nhưng chắc chắn sẽ thất thoát nhiều!
Khi mình muốn cho chiến binh mình đi đường dài thì phải xem tình trạng và kinh nghiệm của chúng nếu ok thì mới đi chứ ;).Đừng gửi chim phóng sanh là được rồi :D .Còn chuyện thất thoát để sau chuyến đi mới biết được :)) .

nhocsport

Member
nếu chọn 1 trong 2 thì mình nghĩ nên chọn 450,vì từ phan rang 350 mà nhảy lên 500 thì cũng hơi bị quá cho chúng,vì đi càng xa thì thể lực càng quan trọng.nên an toàn là trên hết.

conic

Member
Ý kiến tập huấn

Bác HOÀNG HÙNG - HP có nói 1 câu em thấy thật chí lý : THỂ LỰC LÀ ĐIỀU TỐI QUAN TRỌNG NHẤT
Nên theo em thấy cứ dợt cho các chiến binh từ từ thôi, khoảng cách thì nâng lên ít một là chắc chắn nhất
Ông Bà ngày xưa có nói : DỤC TỐC BẤT ĐẠT...Bài học này A BIG cũng có trải qua rồi ( em nói có gì không đúng mong ANH bỏ qua nhé..hì..hì..)
Riêng bản thân em cũng chỉ mới gia nhập diễn đàn được vài tháng thôi ( chính xác là 10 tháng 9 ngày ) nên những gì các bậc đàn ANH đi trước có chỉ bảo thì mình đều tiếp thu một cách tích cực nhất coi đó là những kinh nghiệm quí báu cho bản thân mình.Em có vài lời.. nếu có gì không đúng mong các ACE bỏ qua cho nhé..Thân.!!

thang_Q5

Active Member
Thống kê số lượng

Ae có thể báo số lượng chiến binh tham gia tập huấn

1:Nha Trang 450km

2:500km

Có 2 địa điểm tập huấn ae có thể chọn 1 địa điểm mà báo số lượng nhé ;).Địa điểm tuỳ theo số lượng chim nhé :))

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mình thì chưa có chim ở 2 cự ly này :D ! Đang chờ chuyến đi Phan Rang xem có con nào về không rồi tính tiếp :p !

nhocsport

Member
mình thì có 1 e đi tới phan rang rồi nên mình sẽ cho e này thử 1 trong 2 cự ly đó.có a e nào có chim tập huấn 2 cự ly đó thì nhớ báo số lượng sớm để bạn thắng còn sắp xếp cho chúng lên đường chinh phục 1 trong 2 cự ly đó nhé.thanks

bang13

Member
Cho em gửi 3 em nha anh Thang_Q5.Thanks trước nha.Cự ly nào cũng được tùy theo anh sắp xếp.

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Tôi xin tham gia thảo luận :

Theo dự kiến thì có 2 địa điểm thả tập huấn 500km Nha Trang 450km có 1 số ae thì có ý kiến tập huấn 500km thì không cần thả Nha Trang 450km còn 1 số ae thì lại có ý kiến muốn tập huấn Nha Trang 450km .Mình thì chẳng biết theo ý kiến ai nên săn đây hỏi ý kiến ae thế nào .Mong ae góp ý cho mình :D
Tôi xin tham gia thảo luận như ý kiến của bạn Thắng Q5 nêu ra .
Tôi có chút ý kiến nho nhỏ để chúng ta cùng tham khảo :
Để tránh sự thất thoát các chiến binh không cần thiết :
Những chiến binh tham gia trên trước hết chúng phải hoàn toàn khỏe mạnh , sung mãn .
Chúng đã đạt được tầm tuổi là bao nhiêu ? ? ? .
Chúng đã đi tập huấn có kiểm soát nhiều chưa ? ? ?
Trong những đợt tập huấn chúng thả đơn trên những đoạn đường dài bao nhiêu ? ? ? được bao nhiêu lần & thời gian chúng cán đích là bao nhiêu [ tốc độ km / h ] ? ? ?
Trong những trong những đợt tập huấn thả đơn , thì thời gian chúng định được hướng là bao nâu ? ? ?
Chúng có thể bay liên tục trong bao nhiêu giờ ? ? ?
Khi chúng mới đi tập huấn về thì thể lực chúng ra sao ? ? ?
Thời gian thả là mấy giờ trong ngày ? ? ?
Thời tiết thả trên dọc đường về căn cứ ra sao ? ? ?
Loại trừ trường hợp ngoài tầm kiểm soát như : Đoạn đường từ chỗ thả …… căn cứ có nhiều ngoại cảnh tác động không như [ ToMaHok & những tay súng thiện xạ . v . v . ] .
Đoạn đường từ 400 km …… 600 km không phải là quan trọng đối với các chiến binh . Ta kiểm soát được những vấn đề trên thì không có gì phải lăn tăn giữa 450 km …. 500 km .
Những chủ đua cần lưu ý dưới đây : Vì đoạn đường này chiến binh của ta phải nghỉ ngủ dọc đường & qua đêm . Chúng bị giảm sút thể lực nhanh chóng khi đói khát , mất ngủ do tử thần rình dập , trí tuệ suy giảm dẫn đến khả năng mong muốn về nhà …. Cũng suy giảm theo .
Đoạn đường từ 600 km ….. 900 km là quan trọng với các chiến binh .
Đoạn đường từ 900 km ….. 1200 km là rất quan trọng với các chiến binh .
Đoạn đường từ 1200 km ….. trở lên là tối quan trọng với các chiến binh .
Những chủ đua & chiến binh của ta chưa hẳn là những lò luyện chiến binh chuyên nghiệp , trong khi đó ta chưa nói đến vấn đề dòng giống .
Không nên tin tưởng quá vào những những chiến binh , nhiều khi : Cha Mẹ là Thầy Đồ nhưng con cái lại đốt sách & có trường hợp xuất thần : Cha Mẹ là Nông Chi Điền con cái là Giáo Sư Tiến Sỹ .
Những chủ đua là người cầm sinh mạng của những chiến binh , cần nắm chắc tâm tính của những chiến binh dưới quyền chỉ huy của mình .
Nếu xét thấy những yếu tố tôi nêu ở trên , chiến binh của mình còn nhiều phần chưa đạt không nên thử vận may .
VỀ ĐƯỢC LÀ TỐT , KHÔNG VỀ ĐƯỢC THÌ PHÓNG SINH .
Tôi có vài ý kiến trên có gì chưa đúng , chưa đủ mong anh em góp ý bổ xung .
Xin chúc anh em có đợt tập huấn vui vẻ & đạt được điều mong muốn .

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Rất cám ơn tiền bối chỉ bảo :-bd ! Kinh nghiệm của anh giúp mọi người có thời gian cảnh tỉnh nhìn lại các chiến binh của mình trước khi quyết định ^:)^ !

thang_Q5

Active Member
Trước tiên mình xin Thanks bác HOANG HUNG_HP :D về những đóng góp và chia sẽ kinh nghiệm quý báu :-bd .Và sau đây là những điều kiện khi mình nhận chim tập huấn 500km .Anh em nào có mắc phải thì vui lòng đừng gửi chim về nhé :worried: .Vì mình thà chấp nhận chịu lỗ cho chuyến đi chứ không muốn mang chim di phóng sanh :D
1:Những chiến binh tham gia hoàn toàn khoẻ mạnh ( không bị bệnh gì ..Đau mắt ,nỗi trái..)

2:Tuổi của chim ( hơn 8 tháng hoặc hơn 1 mùa lông...)

3:Tình hình tập huấn ở cự ly gần hoặc xa ( Phan hiết ,Phan Rang...) ít nhất là phải trên 3 lần tập huấn Phan Rang (về tốt )

4:Tình hình thể lực (cái này rất quan trọng) chủ chim nên chú ý kỹ nhé :thingking:

5:Tình hình lông ( vì đây là thời tiết mưa nên anh em đừng nên cho những chiến binh có bộ lông quá cũ vì khi có mưa thì sẽ không thể bay được... )

Trên đây là 5 yêu cầu khi gửi chim nên anh em kiểm tra kỹ các chiến binh của mình nhé $-) .Vì 1 chiến binh từ lúc đẻ ra ,lớn lên và được tập huấn mất 1 thời gian rất dài mà mất 1 lần không đáng thì có tiếc không :worried: .Vì vậy những chiến binh nào không đạt những điều kiện trên vui lòng đừng gửi nhé ;) .Vì đây là chuyến đi cự ly xa đầu tiên mà anh em làm không được thì các chuyến đi 600,700,800km...vv...mình càng khắc khe trong việc chọn lựa chiến binh tham gia nửa .Thì chắc mình không dám đảm nhận quá :( .Hy vọng chuyến đi này thành công tốt đẹp :-bd

phupv.songphan

Mình tên Phú, có 1 chú chim câu cần dợt tập huấn 450km hoặc 500km. Vậy có gì nhờ bạn Thắng cho mình biết thời gian gởi chim nhằm chăm sóc, chuẩn bị tốt nhất cho chú chim trước khi gởi. cảm ơn!

thang_Q5

Active Member
Mình tên Phú, có 1 chú chim câu cần dợt tập huấn 450km hoặc 500km. Vậy có gì nhờ bạn Thắng cho mình biết thời gian gởi chim nhằm chăm sóc, chuẩn bị tốt nhất cho chú chim trước khi gởi. cảm ơn!
Sory mình không thể nhận chim của bạn nhé :D
1:Bạn đã tập huấn đâu chưa ? (Mình có thể biết thêm thông tin chính xác chim bạn tập huấn)

2:Bạn có đủ 5 yêu cầu của mình chưa ?

Nếu bạn có đủ 2 yêu cầu trên rồi mới tính tiếp :D.Thanks chào bạn ;)

Anh Thắng khó tính quá :D

Chủ chim khi muốn gửi chắc cũng đã tập huấn nhiều lần ở các cự ly ngắn hơn, và chắc chắn là phải có niềm tin ở chiến binh của mình (tuy nhiên đôi khi chỉ 'duy ý chí' là kg đủ đảm bảo chim về), thêm vào đó là chẳng ai muốn mất phí gửi chim đi phóng sinh nên nếu Thắng chưa tìm hiểu thêm thông tin đã từ chối thì có lẽ hơi khắt khe với bạn yêu chim.

Chúc anh em thành công trong mọi lần tập huấn... và hướng tới kết quả tốt trong cuộc đua chim cuối năm 2010 này!

nhocsport

Member
Sory mình không thể nhận chim của bạn nhé :D
1:Bạn đã tập huấn đâu chưa ? (Mình có thể biết thêm thông tin chính xác chim bạn tập huấn)

2:Bạn có đủ 5 yêu cầu của mình chưa ?

Nếu bạn có đủ 2 yêu cầu trên rồi mới tính tiếp :D.Thanks chào bạn ;)
mình nghĩ thắng không cần phải khắc khe như vậy đâu,khi a e trên diễn đàn muốn gởi chim thì chắc cũng đã đọc bài viết của bác hoang hung_hp và thắng rồi nên họ cũng hiểu được là chim của họ có về nổi hay không thôi,nên mình nghĩ a e nào gởi thì thắng cứ nhận để khỏi phải mích lòng a e trên diễn đàn là nhận chim người này mà không nhận chim của người kia.nếu có gì không đúng xin a e bỏ qua cho.thanks
và mình xin nhắc lại câu nói của thắng là (chim bao thả chứ không bao về) nha các bạn.
chúc cho a e trên diễn đàn có chuyến tập huấn 500km đầu tiên thành công tốt đẹp.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mình nghĩ bạn Thắng Q5 phản ứng như thế cũng có cái lí do đó các bạn ơi! Rất đơn giản: bạn phupv.songphan lần đầu tiên post bài gia nhập diễn đàn (mặc dù đăng ký từ rất lâu) mà gửi chim đi 500km chắc làm bạn Thắng Q5 sốc :D :p !

Ít nhất bạn phupv.songphan cũng phải trình làng sơ sơ căn cứ hay gặp mặt offline để có chút thông tin chứ bạn :) ?

Thôi tối nay, mời bạn ra Lê Hồng Phong uống cafe, anh em gặp mặt để có chút thông tin bạn nhé!