• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

thú chơi chào mào cổ điển

CENTIMET

Member
Như các anh em đồng nghiện thường thấy ở các tranh vẽ, sơn mài cẩn ốc , điêu khắc xưa thường vẽ chim chào mào và trĩ ...cũng nói lên phần nào thú chơi chim chào mào đã có từ rất lâu và hiện nay được xem một thú chơi thanh tao và cổ điển....

Phàm là thú chơi cổ điển ắt hẳn sẻ không lỗi thời và cần trân trọng.
Centimet em cũng là một fan của thú chơi này , mạn phép viết một bài giới thiệu về "Chim chào mào , thú chơi cổ điển . Để cùng trao đổi kết bạn với ae 4r mình.

Do vị trí địa lý và gu thưởng thức chào mào ở mỗi quốc gia , vùng miền mà có nhiều điểm khác nhau , nhưng chung qui vẫn là sự trải lòng với niềm đam mê loài chim này.

Cung kính
Centimet

CENTIMET

Member
đáng tiếc một điều là 4r mình không tích hợp Media hoặc youtube....vậy lại phiền các tiên sinh và huynh đệ đồng nghiện click here để thưởng lãm chú chào mào tên Fire của Cent trước khi xem phần chia sẻ các vấn đề về chào mào....dáng thế , giọng , phụ kiện lồng..v.v

...Chú Fire hiện nay được đông đảo anh em cả nước xem như là một đầu gấu của youtube vì giọng hót hiếm có đối thủ và lại là giọng quí hiếm vùng Bàu Công nổi tiết bật nhất nhì ở VN ....

thân
Centimet

CENTIMET

Member
tìm dáng chào mào đẹp

Mòng chức năng của MÒng ở loài chim chào mào.

theo cá nhân Cent thì mòng chim đẹp là mòng chim thể hiện được tốt chức năng của nó .

Mòng chim dùng để biểu cảm tâm lý của nó , khi nhát , sợ ....thì mòng cụp ...Khi tâm lý ổn định thì mòng đứng thẳng chót vót , lúc sung tột độ trong thời gian dài mòng có khuynh hướng chồm về phía trước như một cái sừng ....những biểu hiện đó giúp nó giao tiếp với đồng loại mà không cần dùng lời hay tiếng hót .

Hiện có các kiểu mòng thường gặp :

Mòng lân
, loại chim có mòng này khá hung dữ , phong cách chơi lăng xăng sung mãn , được ví như võ tướng . Thường thì chiếm rất nhiều cảm tình đối với người chơi chim chào mào ...và được xem là loại mòng đẹp nhất

Mòng Đinh , loại chim có loại mòng này , phong độ ổn định quanh năm , phong cách chơi đầm tính , thanh thoát...nếu mòng lân là quan võ thì mòng đinh ắt hẳn là quan văn

Mòng dê , loại chim có dạng mòng này ít được ưa chuộng , ít khi mòng dựng đứng lên được ....có khả năng chim bị khiếp sợ trong một thời gian dài , khi tỉnh táo trở lại chim vẫn không thoát khỏi kiếp mòng dê ....tuy nhiên theo Cent thì loại chim có mòng này vẫn thường có những cá thể xuất chúng , đặc biệt có thể huấn luyện thành một chim mồi đẳng cấp

Vì giống chim chào mào dùng mòng để biểu cảm , nên chú chim có mòng dê luôn khiến đối thủ nhầm tưởng rằng anh ta đang run sợ ...thường sau khi gặp mặt sẻ lao vào đá ngay ...thế là xập bẩy! Được xem là Quan mưu sĩ .

Tuy nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ về lối chơi của mỗi cá thể hoặc sựt hay đổi của các kiểu mòng trên 1 cá thể , như mùa này mòng lân , mùa sau thành mòng đinh ...và ngược lại phần nhiều sự thay đổi này là do nghệ nhân chăm sóc

Cung kính
Centimet

duc_NA

Member
hai em hình trên cùng mào lân, một em ngũ đoản, một em trường mình. toàn chim dữ cả, chim ở vùng nào thế anh ?

CENTIMET

Member
hai em hình trên cùng mào lân, một em ngũ đoản, một em trường mình. toàn chim dữ cả, chim ở vùng nào thế anh ?
ảnh tư liệu tiên sinh ạ , em đưa dẫn chứng thô ạ để bài viết thêm sinh động.

chú chim này là em học trò chưa trọn năm mà em đang dạy giọng ...gởi lên mời tiên tiên góp ý

CENTIMET

Member
Mỏ chim và chức năng của mỏ

Mỏ chim dùng để mổ thức ăn , cắn lộn và quan trọng nhất là điều chỉnh giọng hót

Người chơi chào mào thông thường không dựa vào nét đẹp của mỏ chim mà chỉ cần mỏ chắc chắn không bị tật ...

yếu tố quan trọng nhất khi lựa chim hót giọng là cần chim có mỏ mỏng.

Mỏ chim và loa phóng thanh có điểm giống nhau là càng mỏng thì âm thanh càng trong treo ...như câu rùng rỗng thì kêu to.

Khẩu độ mở của mỏ càng lớn cho âm đi càng vang , muốn khẩu độ mở lớn thì mép phải sâu , và mép phải mỏng .

Nên khi lựa chim cần quan sát thật nhiều , nếu có thể bắt được chim cầm trên tay thì càng tốt , thử cho chim mổ vào tay nhiều lần để lượng được lực cắn và sức khỏe chim

thân
Centimet

duc_NA

Member
anh cho em kiếu "tiên sinh" nhé :D. em cũng biết tí chút về chào mào và cũng từng chơi thôi. con chim của anh mào lân nhưng gốc mào hơi nhỏ phải không anh, chim chưa được căng lắm.có gì sai anh bỏ qua cho em nha

hoangtkv

Active Member
Bác CENTIMET quay lại diễn đàn cái là làm anh em choáng vì thời gian qua bác đi tu luyện mấy món này. Bác làm anh em lại nổi thú điền viên, xin về hưu non thì chết :D

CENTIMET

Member
anh cho em kiếu "tiên sinh" nhé :D. em cũng biết tí chút về chào mào và cũng từng chơi thôi. con chim của anh mào lân nhưng gốc mào hơi nhỏ phải không anh, chim chưa được căng lắm.có gì sai anh bỏ qua cho em nha

kính Đực tiên sinh...nếu có sai cái danh của tiên sinh ...em mongtiên sinh cứ cười như em cho đời thêm tươi thêm vui nhé :D

Chú chim mà tiên sinh phán thì y như rằng đúng 100% như lời tiên sinh rồi ạ....Em chỉ chơi chào mào vài năm gần đây nên con kiến thức cũng còn bé lắm , em còn học hỏi dài dài ấy ....:D

Chú chim ấy là con chim má trắng ngoài thiên nhiên , khi mua lại ở vựa còn nhát lắm lắm dạy giọng được chừng vài tháng nay thôi ... nên chưa thoát ra được cái thần mà em hay gọi em nó là Kì lân tương lai .

kính tiên sinh chung trà bắc nóng hỏi vừa thổi vừa măm măm ạ
Centimet

CENTIMET

Member
Bác CENTIMET quay lại diễn đàn cái là làm anh em choáng vì thời gian qua bác đi tu luyện mấy món này. Bác làm anh em lại nổi thú điền viên, xin về hưu non thì chết :D
ôi hô...:)):)):))

Vậy cung thỉnh tiên sinh nghỉ hưu non đi ạ !

Em còn vài món chơi tạm gọi là nhàn nhã hầu tiên sinh cả quãng đời còn lại

Cung kính
Centimet

duc_NA

Member
anh cứ nói thế làm thằng em khó nghĩ quá. nhìn hình dưới thì thấy thay đổi hoàn toàn về em chào mào nhà anh, theo em được biết thì chào mào hóc môn cũng rất hay nhưng chưa chơi bao giờ, chỉ mới chơi qua chào mào bắc, chào mào quê em và chào mào mang tiếng là chào mào huế. kính mong đàn anh chỉ dạy thêm về nghệ thuật nuôi chào mào. thân!:)

CENTIMET

Member
anh cứ nói thế làm thằng em khó nghĩ quá. nhìn hình dưới thì thấy thay đổi hoàn toàn về em chào mào nhà anh, theo em được biết thì chào mào hóc môn cũng rất hay nhưng chưa chơi bao giờ, chỉ mới chơi qua chào mào bắc, chào mào quê em và chào mào mang tiếng là chào mào huế. kính mong đàn anh chỉ dạy thêm về nghệ thuật nuôi chào mào. thân!:)
:D...kính Đực tiên sinh.

Tiên sinh chịu khó xem qua khoảng mấy mươi clip trên youtube với từ khoá " mòng giọng hóc môn" thì tiên sinh sẻ cảm được phần nào về chất giọng chào mào Hóc môn ạ.

đây là đứa học trò thế hệ đầu thứ 2 chưa tròn 1 năm tuổi ...hiên nay đã 2 năm tuổi

cung kính
Centimet

duc_NA

Member
ấy ấy bác Cen, em là Đức chứ không phải Đực, người ta hiểu nhầm chết em :D hi vọng một ngày nào đó em được sở hữu một em hoc môn để thỏa mãn thú chơi. rất vui khi được giao lưu với bác. thân!

CENTIMET

Member
http://www.youtube.com/watch?v=8JYobUxmcVQ&feature=related
em rất ấn tượng với em này, thấy người đăng là centimetvp. phải chăng là chim của bác Cen. em gặp đúng cao thủ chào mào rồi:wel:

kính khoe với Đức tiên sinh....đấy là em ạ!

em thường nhận mail từ anh em chơi bên Thái Lan với ý rất mếch chất giọng độc đáo vùng HM Việt Nam , đã lưu lại chất giọng này và dạy cho chim họ nhưng tỷ lệ thành công rất thấp

... anh em ở vùng Đà lạt , Trung Mang , Huế , Hà nội , các cội chim lớn ở tp HCM ......cũng từng đam mê và công nhận đẳng cấp tuyệt vời của em Fire....Đó là một động lức khiến em quyết giử lại con Fire để cho ra đời nhiều thế hệ đỉnh cao như chú chim con em từng giới thiệu đến tiên sinh ạ.

Cung kính
Centimet

duc_NA

Member
thật tuyệt vời khi em được làm quen và nói chuyện về chào mào với anh Cen. mong anh chỉ giáo thêm và về thú chơi chào mào để thằng em nâng cao khả năng vì thật sự kiến thức về của em còn rất hạn chế mà bể học thì vô bờ. Thân anh :D

CENTIMET

Member

tìm dáng chào mào đẹp

]mắt và chức năng của mắt.

một chú chim có kiềng dầy và sâu hiếm có - gọi là Liên Kiềng
mắt
chim dùng để nhìn sự vật ...cho nên khi lựa chim bao giờ ta cũng cận thận ở khâu này , và tự hỏi rằng ....nó có thấy đường không?

thử phản ứng nheo mắt , đưa ngón tay cho chim mổ ....nếu chim thấy đường thì mổ trúng....bằng ko thì ...hichic

Sở dĩ mà Cent hơi nghiêm trọng vấn đề này vì kinh nghiệm đã từng trải qua với một con có đôi mắt sáng ngời tinh anh , nhưng bị mù ...chẳng hiểu sao mắt không hư nhưng không thấy được sự vật...?

Với một con chim có mắt đẹp đòi hỏi hình dáng của mắt phải sếch ngược lên trên , đặc điểm này cũng có thể phân biệt chim trống chim mái....khiến khuôn mặt chim trở nên cộc cằn , hung tàn hơn ....

Hốc mắt và con người nên nằm sâu trong hộp sọ , gọi là mắt sâu......vì chim thường hay mổ , cào xé nhau trong khi đấu đá ....khả năng đuôi mắt cũng rất cao .....những chim có hốc mắt sâu thường hạn chế được rủi ro này

Mí mắt cần mỏng , phản ứng nheo mắt nhanh

Nhân tiện xem trên mí mắt có cọng lông màu đỏ nào không , nếu có hàng mi màu đỏ là chim rất quí hiếm ...loại chim đột biến màu này gọi là MI HÔNG , hay Mây Hồng....giá trị rất nhiều

cung kính
Centimet

CENTIMET

Member
cung kính khoe thành quả tích luỹ bấy lâu ạ!

tắm nắng cho chim ,

cung kính
Centimet

duc_NA

Member
10 lồng chào mào, 7 lục gáy, ngoài ra anh còn chơi mấy loại khác nữa không anh Cen ?anh Cen có nuôi chào mào đẻ a? không biết sản phẩm ra đời có lửa rừng như chim mộc không nhỉ :s

CENTIMET

Member
10 lồng chào mào, 7 lục gáy, ngoài ra anh còn chơi mấy loại khác nữa không anh Cen ?anh Cen có nuôi chào mào đẻ a? không biết sản phẩm ra đời có lửa rừng như chim mộc không nhỉ :s

Về vấn đề chim con ép đẻ thì thuần nhanh , học giọng mau , có quanh năm không theo mùa ngoài thiên nhiên , lữa thì như nhau cả....chơi tốt!

mình có nuôi chim mái làm vợ của Fire ...thả 1 cặp chơi ...vì ngoại mất bận 5 ngày không chăm sóc ...chim mái đi ăn xa bị bắt mất....nên chưa tuyển lại cô nào cả.

Về thú chơi thì đụng đâu chơi đó ạ...cũng như các anh em thôi.....thỉnh thoảng cũng hay đi rừng đánh cu , câu cá , săn bắn....ở nhà thì st cây nguyên liệu về sáng tác , cũng hay để ý đến món chậu gốm cổ , kỉ vật chiến tranh ....buồn thì vào luyện ảo thuật bài hay mày mò làm các món mỹ thuật nhỏ nhỏ chơi...

cung kính chia sẻ tiên sinh con dao theo em lên rừng xuống biển...mần thú mần cá tốt lắm ạ

Cung kính
Centimet