• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thêm hình ảnh để thổi lửa phong trào nuôi Bos nào

Vốn đam mê dáng và sự mạnh mẽ của Doberman nên em lân la sang box Beauceron ( Bos). Càng đọc và xem bài của bác Bưởi và các đàn anh bên này lại càng mê dòng Bos này.
Em xin sưu tầm ít ảnh đẹp về giống chó này để thổi bùng phong trào nuôi Bos cho anh em. Riêng em chắc từ giờ sẽ gom lúa gạo dần để cuối năm có thể đưa 1 em về nhà. Có gì mong các bác chia sẻ.

Các bác cho hỏi: với Bos thì mấy tháng có thể cắt tai ? và ở HN thì cắt tai ở đâu và giá ntn ạ ?

Bos cắt tai đi đẹp và mạnh mẽ hơn nhiều, điều này giống với Doberman...

Về vấn đề cắt tai cho Bos thì có giống Dob không ạ, tức là có nhiều kiểu cắt. Em thấy kiểu hơi dài như ảnh trên có vể đẹp và giống Becgie Đức hơn.

Thêm ảnh đẹp về Bos....

Và em có 1 vài điều chưa rõ xin các bô lão cho em biết thêm:

1. Nếu chọn mua Bos thì nhất thiết phải chọn các em có huyền đề hay ko ạ ? đây có phải là 1 yếu tổ quan trọng liên quan đến Bos ko vậy ?
  2. Xin các bác có kinh nghiệm chia sẻ về cách chọn Bos lúc nhỏ ? ( vì lúc nhỏ hơi giống Dob và Ros, sợ sau này anh em có nhu cầu lại bị thương gia lừa lọc).
  3. Bos con có cần cả bố và mẹ đều là Bos hay không hay có thể lai giữa Bos và Becgie Đức ?

Hi vọng phong trào nuôi Bos ngay 1 nhân rộng và có thể lập được hội anh em nuôi Bos để thi thoảng tụ tập trao đổi kinh nghiệm và có nhiều chó đẹp phục vụ nhu cầu anh em.

dino

Member

1. Nếu chọn mua Bos thì nhất thiết phải chọn các em có huyền đề hay ko ạ ? đây có phải là 1 yếu tổ quan trọng liên quan đến Bos ko vậy ?
  2. Xin các bác có kinh nghiệm chia sẻ về cách chọn Bos lúc nhỏ ? ( vì lúc nhỏ hơi giống Dob và Ros, sợ sau này anh em có nhu cầu lại bị thương gia lừa lọc).
  3. Bos con có cần cả bố và mẹ đều là Bos hay không hay có thể lai giữa Bos và Becgie Đức ?
trả lởi hộ bác vài thắc mắc

Nếu chọn mua bos,những con có lục huyền đề là bình thường,ngũ,hoặc tứ huyền đề sẽ là quý,đặc biệt.việc cắt tai bos quá 3 tháng rưỡi thì không nên tiến hành nữa,vì lúc đó khó bảo đảm tai sẽ dựng...việc tiến hành cắt tai sẽ rất dễ dàng,vì ở HN có anh Biên Võ,đã tiến hành cắt nhiều con và nhận khá nhiều lời khen ngợi.....về kiểu tai thì có rất nhiều kiểu,bạn sẽ dễ dàng tìm thấy tại fb của hội và trên 1 số trang search trên google,cũng như từ những hình ảnh từ line chó của anh Bưởi.Khi chó còn nhỏ,theo mình thì hơi khó phân biệt,vả lại tất cả những chó Bos tại VN được các anh em quản lí khá chặt,(dù là đã bán cho người khác).Mong là bác sẽ tìm hiểu nhiều hơn,yêu thích nhiều hơn với dòng chó này...Mong bác sẽ sớm tham gia với facebook hội Beauceron VN,nơi các anh em chia sẽ kinh nghiệm,tâm tư,cũng như nỗi vui buồn của mình đối với người bạn quý đặc biệt...

Còn câu hỏi"Bos con có cần cả bố và mẹ đều là Bos hay không hay có thể lai giữa Bos và Becgie Đức ?" cái này mình xin kiếu nhé ;)

1 chút kinh nghiệm ít ỏi chia sẽ cùng bạn

bưởi

Member
Thêm ảnh đẹp về Bos....

Hi vọng phong trào nuôi Bos ngay 1 nhân rộng và có thể lập được hội anh em nuôi Bos để thi thoảng tụ tập trao đổi kinh nghiệm và có nhiều chó đẹp phục vụ nhu cầu anh em.
*
Bạn Trần Vu Truong .
Hy vọng các nhóm Bos sẽ có sự tham gia sinh hoạt của bạn .
Việc xấu đẹp của chó Bos rất khó mà noí được . Sự xấu đẹp nó đến từ ch&nh ngươì chủ . Khi đã nuoi giông& nào thì giống đó là đẹp nhất . Con mình cũng thế , dù nó có sưt& cuì què đui , nó vẫn là con mình , vẫn đẹp trong tâm tưởng mình .
Thế nên , viẹc xau-&u đẹp , chúng ta không bàn sâu ở nơi đây .
Bos ;là dòng chó ích lợi cho xã hội vì đảm bảo được yéu tố An Ninh cho gia đình và An Toàn cho công đồng xã hội . Đó là lý do chính yếu để bos có mặt tại vN , tham gia vào phong trào quí khuỷen .
các câu hoì của bạn , xin tóm lược như sau
1- Huyền đề . Chó Bos bắt buộc phải có lục huỷen đè thì mơí đúng tiêu chau-"n của nước gốc đạt ra . Những con tứ huỳen đè là những con đặc biệt , rất hiém , tây phương không trọng nhưng ngươì mình thì quí tứ huỳen đề hơn lục huyền đè . Bát huyền đề lại hơn tứ huyền đề . Vì vậy , quan điểm của bảng tiêu chuẩn khác vơí quan điểm của ngươì á châu gốc Việt (Bách Việt , gồm cả Quảng đông quảng tây , hải nam , Chiét giang ...)
*
2_ Bó hai tháng lớn con hơn Dob và Rot , phân biệt bàng lục huỳen đề bạt buộc . Lông Bos dài hơn Rot và dài hơn Dob , sợi lông cứng khác hản các giống chó khác ; Mắt xếch và mang màu nâu chứ không tròn như mát Rot và Dob . Dob mảnh ngươì nhất trong ba dòng này , mặt nhỏ hơn , tai to hơn và độ phú gập hơn .

3 _ Khi đã có GSD can thiẹp vào viẹc phối giống , không còn gọi là chó bos (beauceron ) nữa , dù rằng chất lượng không hơn kém nhau về sức khỏe cũng như về yêu cầu bảo vệ .

Cảm ơn bác Bưởi và bác Dino đã góp thêm ý kiến để em được rõ hơn. Ngoài màu sắc và dáng hơi hao hao dòng Dob mà em thích từ lâu, nhưng Bos có phần ưu việt hơn về phẩm chất điềm đạm của Becgie và sự khéo léo và nhanh nhẹn.... EM thực sự bị dòng này mê hoặc.
Ngoài 4rum vietpet ra em cũng đk thành viên FB Bos VN để học hỏi các bác rồi ạ. XIn thêm ít ảnh về Bos.

ĐÚng là lúc nhỏ thì hơi khó phân biệt thật, chắc phải tin tưởng vào anh em trong hội thôi.

Nhưng trươngt thành thì mang dáng dấp khoẻ mạnh, oai vệ....;;)

Và cũng rất nhanh nhẹn, khéo léo. Một giống chó rất đáng quan tâm.

Một vài hình ảnh về Bos bé, nhận biết theo sự hướng dẫn của bác Bưởi và bác Deno.

Chân Bos bắt buộc phải có 4,5,6 hoặc 8 huyền đề.

Lông dày và nhiều hơn Dob & Rot bé. Mặt vừa tầm, không dài như Dob và tròn như ROt.

Và nên cắt tai trước 3 tháng để đảm bảo tai dựng đẹp...:x

bưởi

Member
đính chính cùng bạn : Bó đúng tiêu chuẩn quốc tế FCI chì là bos lục huyền đề . bất cứ sự khác biệt nào vơí lục huyền đề đèu bị loại không được CCF và FCI công nhận .
(ccf = Centrale Canin de la France / Trung tâm quí khuyển quốc gia Pháp )

xin thêm một chút thôn tin , không rõ anh có để ý hay không, Bos có bộ đuôi rất tốt, ăn 1 cú quẫy đuôi vào mặt cảm thấy đau là chuyện bình thường.

Vì thế Bos không bao giờ có chuyện cắt đuôi như Rot và DOb

xin thêm một chút thôn tin , không rõ anh có để ý hay không, Bos có bộ đuôi rất tốt, ăn 1 cú quẫy đuôi vào mặt cảm thấy đau là chuyện bình thường.

Vì thế Bos không bao giờ có chuyện cắt đuôi như Rot và DOb
EM thiết nghĩ Bos là dòng Becgie có lông dài và lông đuôi cũng nhiều hơn Dob, ROt nên để đuôi sẽ đẹp và trông khoẻ hơn. Tuy nhìn ko được đẹp như đuôi Becgie Đức nhưng cũng khá ổn.
Còn Dob, Rot đuôi bé và lông bám quá nên nếu để ko hợp với thân hình khi lớn nên phải cắt bỏ. Nhưng em thấy 1 số bác nhất là ở SG hay để đuôi cho Rot, nhìn cũng ổn nhưng kém dũng mãnh hơn là cắt bỏ.
Nếu có gì chưa đúng mong các bác góp ý >:D<.
Ảnh minh hoạ:

Đuôi Bos khá hợp lý, với bộ lông dày mà cắt đuôi e sẽ giảm sức mạnh của dòng Becgie.

Dòng GSD có đuôi to, dày lông như 1 lưới đao... vẫn là đẹp nhất.

Trong khi Rot để đuôi thì phong độ xuống khá nhiều, do đuôi bé quá so với thân.

Thế này mới mạnh mẽ và ra dáng Rot.

CÒn Dob để đuôi và ko cắt tai thì.... đúng là 1 trời 1 vực.

Hàng nguyên bản, ko động dao kéo.

Còn hàng cắt trên, cắt dưới thì đẹp và mạnh mẽ hơn bao nhiêu. :D

(Sorry các bác vì câu chuyện và hình ảnh hơi bên lề 1 chút).

Lại về với chủ đề Bos.
Em xin có vài câu hỏi các bô lão vài câu về chế độ dinh dưỡng và về việc ăn uống của Bos nói riêng và giống chó to nói chung, sao cho phù hợp với tình hình ở VN mình.

1. Chó con khi bắt về thường từ 2 -2,5 tháng, vậy khi đó về nhà mới ta nên cho cún con ăn bao nhiêu bữa /ngày ? và mỗi bữa thường kết hợp những gì ?
2. Ở VN mình hay kết hợp cho chó ăn Gan lợn, Phổi lợn ( lục phủ ngũ tàng lợn...), nếu mua về nhà nấu chín thì có nên ko ạ ? và nếu có thì 1 tuần nên cho ăn mấy bữa ?
3. Ngoài ra còn có món cổ gà, vậy với cún con từ 2 - 6 tháng nên cho ăn cổ gà như thế nào và bao nhiêu lần 1 tuần là đủ ạ ?
4. Về Sữa cho cún: Nên sử dụng loại sữa như thế nào với cún con và cho uống đến bao nhiêu tháng là hợp lý nhất ?
5. Về Trứng gà sống và Thịt bò sống: Em vẫn hay thấy các bác có chó to thì 1 tuần ít nhất 1 lần vẫn cho sử dụng thịt bò tươi sống & trứng gà sống. Để lông chó mượt đẹp hơn và có chất hơn cho chó. Vậy điều đó có đúng ko ạ ?
6. Về cơm, gạo: Chủ yếu VN ta vẫn trộn cơm với các thức ăn khác cho chó. Vậy tỉ lệ cơm nên cho cún ăn thế nào cho hợp lý ạ ?

Ngoài việc luyện tập thể lực thì chế độ ăn uống với cun chắc cũng ko kém phần quan trọng để cún có 1 thể lực sung mãn. Mong các bác đã nuôi, đang nuôi chia sẻ thêm kinh nghiệm để anh em đi sau tụi em cứ thế mà làm ạ. >:D<

bưởi

Member
Lại về với chủ đề Bos.
Em xin có vài câu hỏi các bô lão vài câu về chế độ dinh dưỡng và về việc ăn uống của Bos nói riêng và giống chó to nói chung, sao cho phù hợp với tình hình ở VN mình.

1. Chó con khi bắt về thường từ 2 -2,5 tháng, vậy khi đó về nhà mới ta nên cho cún con ăn bao nhiêu bữa /ngày ? và mỗi bữa thường kết hợp những gì ?
2. Ở VN mình hay kết hợp cho chó ăn Gan lợn, Phổi lợn ( lục phủ ngũ tàng lợn...), nếu mua về nhà nấu chín thì có nên ko ạ ? và nếu có thì 1 tuần nên cho ăn mấy bữa ?
3. Ngoài ra còn có món cổ gà, vậy với cún con từ 2 - 6 tháng nên cho ăn cổ gà như thế nào và bao nhiêu lần 1 tuần là đủ ạ ?
4. Về Sữa cho cún: Nên sử dụng loại sữa như thế nào với cún con và cho uống đến bao nhiêu tháng là hợp lý nhất ?
5. Về Trứng gà sống và Thịt bò sống: Em vẫn hay thấy các bác có chó to thì 1 tuần ít nhất 1 lần vẫn cho sử dụng thịt bò tươi sống & trứng gà sống. Để lông chó mượt đẹp hơn và có chất hơn cho chó. Vậy điều đó có đúng ko ạ ?
6. Về cơm, gạo: Chủ yếu VN ta vẫn trộn cơm với các thức ăn khác cho chó. Vậy tỉ lệ cơm nên cho cún ăn thế nào cho hợp lý ạ ?

Ngoài việc luyện tập thể lực thì chế độ ăn uống với cun chắc cũng ko kém phần quan trọng để cún có 1 thể lực sung mãn. Mong các bác đã nuôi, đang nuôi chia sẻ thêm kinh nghiệm để anh em đi sau tụi em cứ thế mà làm ạ. >:D<
*
các câu hoỉ rất cơ bản . đè nghĩ anh Bó ở vn đã có kinh nghiệm vào chém tân tình , nhớ trương hình thành quả lên. Bưoỉ s' là ngươì đóng chốt cuối cùng . Đè nghĩ anh em mỗi ngươì một tay , cố gắng có mặt , bất kỳ bó gốc Bưởi hat Bó gốc Mít (Mẽo ) , hoạc bó sanh tại Vn .

Mong lắm thay .

emily_vn

Member
Lại về với chủ đề Bos.

Đáng lẽ không tham gia, tại vì thực ra mình không có kinh nghiệm về nuôi chó con ở VN (Nói câu này xong nhiều ông bỏ qua cả bài dưới luôn, vì bảo đồ dốt mà chém gió...=)), nhưng do anh Bưởi bảo cứ tham gia, nên mình tham gia luôn.

Trước hết, nêu cho bạn 1 vài lỗi chó con ở VN hay gặp, dựa trên các chó con của các dòng chó lớn mà thấy anh em gặp suốt:
- Chó con còi cọc. Lý do thì nhiều, nhưng mình thấy chủ yếu:
+ cho ăn nhiều nhưng không đủ chất, thiếu các yếu tố cần thiết cho chó con phát triển
+ Thời kỳ chó mẹ mang thai và nuôi con bằng sữa cung cấp dưỡng chất cho chó mẹ quá tệ hoặc thiếu thốn.
+ Tẩy giun không đúng lúc, đúng giai đoạn, cả cho chó mẹ lúc mang thai và nuôi con lẫn cho chó con giai đoạn ăn sữa và ăn dặm. Nói bạn ko tin chứ chó mua ở Mỹ về, mình tẩy giun liên tục từ 2 tháng tới 4 tháng, thuốc chuyên dụng của thú y Mỹ, mà lần nào ra cũng có giun, chứ đừng nói là ở VN lâu lâu tọng 1 viên thuốc linh tinh hoặc dùng thuốc của BSTY làng...
+ Trong lúc nuôi chó con, ở VN mình (trừ một số anh chị em mình biết) thì chả khác gì chó to, dẫn đến chó thiếu thể lực do vận động chơi đùa quá nhiều, hoặc lại có người ôm ấp suốt ngày, chó trở nên thụ động ốm yếu, lạ lẫm với mọi thứ...

- Chó con hạ bàn. Thiếu canxi, thiếu vận động, ăn uống thiếu chất...

Lan man thế đủ rồi, giờ vào câu hỏi của bạn về chế độ ăn uống của chó con. Chó con của mình, từ lúc 2 tháng tuổi tới 10 tháng tuổi, cho ăn chủ yếu hạt khô. Mình mua xương bò (đôi khi xương cục của lợn) về ninh cỡ nửa ngày, ra nước, lấy nước xương đó trộn với hạt khô loại chuyên dụng cho chó con, nó ăn oạp oạp. Ngoài ra, cho gặm xương đã ninh qua, vừa mài răng, vừa tập phản xạ gặm cho chó con. Xương ông bò mua về ninh rồi chọc hết tủy ra, trộn với hạt khô cho nó ăn hàng bữa.

Nếu không có hạt khô, mua thịt gà về thái nhỏ, ninh nước rồi trộn với cơm, trộn bột vitamin tổng hợp của chó vào, cho nó ăn trừ bữa, cũng đủ sống qua ngày. Chó của mình chưa bao giờ ăn phomat và uống sữa, do toàn bị đi ngoài, dọn mệt nên mình bỏ qua luôn.

Việc bạn cho chó con ăn bao nhiêu bữa một ngày thì theo mình là do bạn. Có thời gian ở nhà cả ngày thì cứ chia nhỏ ra, nếu không chỉ 3, cùng lắm 4 bữa một ngày và rút dần tới 2 bữa/ngày cho chó 6 tháng tuổi. Như vậy vừa kiểm soát được lượng thức ăn, vừa tiện cho huấn luyện đi vệ sinh hàng ngày. Nuôi chó mà ba cái vụ vệ sinh không cẩn thận, sau dễ mất lòng nhau lắm.

Theo ý kiến mình không nên cho ăn đồ sống. Tốt nhất cứ ăn chín uống sôi, nếu không muốn đi dọn phân lỏng và lại cuống quít hỏi cách chữa bệnh đi ngoài. Kinh nghiệm là không nên thả gà ra mà đuổi, phiền mình và phiền anh em khác.

Tránh ăn gan lợn phổi lợn, vì lợn ở VN ăn đủ thứ trên đời, có trời mới biết bị dính những loại bệnh gì. Chưa kể thịt lợn làm nhão cơ và lười chó (ông Bưởi bảo thế)

Nếu bạn đã có điều kiện nuôi chó bằng sữa, phomat và thịt bò, chắc bạn dư đkiện mua hạt khô loại tốt cho nó. Mình thành thật khuyên chỉ cho ăn hạt khô trộn nước thịt luộc, thịt bò, thịt gà, thịt cá và tủy bò. Chó mình khi mang về VN cũng vẫn cho ăn chế độ đó, giờ chắc nó phải to nhất nhì đàn chó Bos cái ở VN.

Một vấn đề quan trọng ở VN, là chó con bị hạ bàn. Cái này nhiều lý do, nhưng do thiếu canxi, thiếu vận động là chủ yếu. Ngoài cho ăn, mỗi ngày cho chạy nhảy càng nhiều càng tốt, tránh sàn gạch trơn, cho ra đường chạy nền xi măng hoặc sân cỏ là tốt nhất. Từ 2 tháng tuổi tập cho chó leo lên leo xuống cầu thang, mỗi ngày chạy khoảng 4, 5 lần 2 tầng gác là chân khỏe vô tư, thể lực đảm bảo chắc luôn.

Vụ ảnh ọt thì xin phép kiếu, tại lười up, mà up lên mất công anh em chém. Mình vẫn theo phương châm không nên thò đuôi cho người khác nắm, thả gà ra đuổi mất công mất sức lắm =))

Chúc may mắn.

ÔI chia sẻ của bác rất bổ ích ạ.
Đúng là các loại hạt cho Chó mèo giờ ko thiếu ở VN nhưng dân mình vẫn cứ quen cho chó ta, chó tây ăn cơm... nói chung là gia đình ăn gì thì cho cún ăn theo ( có thêm chút xương ). Chắc bây giờ cũng nên thay đổi cách suy nghĩ đi rồi.
Em thì ít kinh nghiệm về nuôi chó nhưng lại khoái môn chụp ảnh nên cứ thích up ảnh, cho đỡ phải viết... thanks các bác.:D

Có anh bạn gửi Link ảnh 1 em Bos nổi tiếng của Pháp Quốc qua FB, đẹp quá lấy lên đây chi sẻ với các bác.
Em này vô định Pháp năm 2006 thì phải bác Bưởi nhỉ, em chỉ sưu tầm ảnh còn chi tiết mong bác Bưởi chia sẻ thêm ạ.

Thần thái em nó đẹp và uy quá.....

Giấy tờ liên quan....

bưởi

Member
Con chó này nay đã già (ttương đương vơí con Tô nhà Bưởi ) . Chủ nuôi là dân nghiệp dư và các con của nó nay có mặt khá nhiều ở Mỹ.
Để xem , nếu hậu duệ nó có những đàn khá , bươỉ sẽ tìm một con gơỉ về .
Nhà này cách nhà Bươỉ khoảng 700km, gần vùng biên giơí Thụy sĩ , chó miền núi bao giờ cũng khỏe hơn chó miền xuoi .

bưởi

Member
cho em hỏi giá 1 em bó là tầm bao nhiêu hả các bác ??
Giao động từ hai ngàn đến hai ngàn hai . Vì túy thuộc vào việc con chó con chọn được nó ở đâu . Xe anh em đi bát , đi chọn đèu là xe thuê (đi xa o dám đi xe cũ ) trả tiền km . Cũn tuỳ thuộc vào viêc ngươì chịu mang giúp chó theo vé bay ( vì ta không thể đủ tiền gơỉ theo qui chế Ảggo , đát lắm ), có ngươì lấy tiền cà phê , có ngươì không lấy...). Tièn tính theo tiền âu châu .
những trao đổi như thế này, bạn có thể dùng fb "beauceron Viẹtnnamm " , tôi nghĩ sẽ thuận lơị hơn vì anh em thường xuyen ra vào .
Quí mén
Bưởi

Hình ảnh Bos Bun của thành viên trong hội Becgie Beauceron VN, hiện tại nặng 46 kg, 14 tháng tuổi. Mởi cả nhà chiêm ngưỡng.

Beauceron Bun của thành viên kiêm bác sỹ thú y Biên Võ.

Tạo dáng lúc hoàng hôn trên Hồ Tây.

bopbipbi

Member
Hình ảnh Bos Bun của thành viên trong hội Becgie Beauceron VN, hiện tại nặng 46 kg, 14 tháng tuổi. Mởi cả nhà chiêm ngưỡng.

Beauceron Bun của thành viên kiêm bác sỹ thú y Biên Võ.

Tạo dáng lúc hoàng hôn trên Hồ Tây.

theo ngu ý của tại hạ thì em Bun này cắt tai bé quá không phù hợp với vẻ ngoài lực lưỡng của em ý. có nhiều kiểu cắt tai nhưng tại hạ thấy kiểu cắt tai nhọn, ở phần gốc tai có xu hướng ôm vào khuôn đầu và hất thẳng lên trên ở phần đỉnh sẽ đẹp hơn nhiều