• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thành viên mới xin ra mắt anh chị và các bạn!!!!

hung3440

Member
Em chào mọi người! E mới tậu được 1 em Rott đực 10,5 tháng đã được huấn luyện trên Trại Kim Anh - Sóc Sơn - Hà Nội. Em chưa có kinh nghiệm nhiều. Rất mong được mọi người chia sẻ giúp đỡ trong quá trình chăm nuôi em nó để Cún nhà em phát triển tốt. Cho em hỏi cún nhà em nặng 35kg thì có bình thường ko ạ. Em nhìn nó hơi gầy!!!! Em cám ơn nhiều!!!!
Đây là lúc em nó về đến nhà sau 12km ngồi thùng xe tải:

Qua 1 đêm:

tuansilk

Vietpet sponsor
Bạn ở đâu vậy. Cún hơi gầy. Bây giờ có thể cho ăn thả phanh. Chúc bạn thành công.

dung288

Member
theo số đo chuẩn bên vietdog thì con rott nhà bác thiếu 15kg cơ. bác chăm nó tốt vào nhé

hung3440

Member
Bạn ở đâu vậy. Cún hơi gầy. Bây giờ có thể cho ăn thả phanh. Chúc bạn thành công.
Em chào anh. Em ở Đông Anh,rất mong được làm quen với mọi người. Mấy đứa bạn em cũng nói nó hơi gầy.Hi. Điều kiện của em không được khá giả, chỉ ở mức trung bình. Nhưng vì yêu thích nên em đã tậu em nó về dưới sự không hài lòng của gia đình. Vì thằng cu nhà em mới được 1 năm tuổi thôi. Ông bà sợ bị cắn. Nhưng con này đã qua huấn luyện nên cũng không dữ dằn. Theo kinh nghiệm của anh và mọi người thì nên cho ăn như thế nào để chó tăng cân ạ. bây giờ ngày em cho ăn 3 bữa. Hiện tại e cho nó ăn cơm với gan lợn và cổ gà. Nó ăn khỏe như lợn. Nhoằng cái hết nồi cơm.:). Tiện thể cho em hỏi, bây giờ mình dạy lại nó từ đầu thì có nên không ạ. Mới 10,5 tháng nên hơi vô kỉ luật, lúc nó nghe lúc không nghe. Anh có kinh nghiệm chỉ cho em nên dạy các bài nào trước, bài nào sau được ko ạ. vừa mới về sáng hôm sau nó đã làm bãi tướng ở cổng. Em nghe bảo dạy chó đi wc đúng chỗ phải dạy lúc còn non phải ko ạ. bây giờ dậy không biết nó nghe không? Em hơi dài dòng mong mọi người thông cảm!!!!

hung3440

Member
theo số đo chuẩn bên vietdog thì con rott nhà bác thiếu 15kg cơ. bác chăm nó tốt vào nhé
Chào anh. Vậy chó của em gầy quá ạ. Chắc phải tăng thêm bữa nữa rồi. Em sẽ update ảnh của em nó thường xuyên nhất có thể. Nếu có chỗ nào không chuẩn mong mọi người chỉ giúp.

daoquangcuong

Em Chao` Bác! Trước tiên là chúc mừng Bác cái đã!
E cũng đam mê Rot, tìm hiểu cả vài tháng nay " vì mong muốn mua đc 1 chú Rot, hợp lý với túi tiền mình bỏ ra" mà ko ăn quả lừa!
Bác mua được e này, nhìn cũng đẹp, vừa ý, hihi, móng Bác chỉ giúp E với!
Thanks Bác nhiều!:-*

hung3440

Member
Em Chao` Bác! Trước tiên là chúc mừng Bác cái đã!
E cũng đam mê Rot, tìm hiểu cả vài tháng nay " vì mong muốn mua đc 1 chú Rot, hợp lý với túi tiền mình bỏ ra" mà ko ăn quả lừa!
Bác mua được e này, nhìn cũng đẹp, vừa ý, hihi, móng Bác chỉ giúp E với!
Thanks Bác nhiều!:-*
Cám ơn Bác. Thực ra đây cũng là cái duyên thôi ạ. Em định mua chó con về nuôi cho dễ dạy. Nhưng lại gặp con Bốp này. Nó vốn là chó của 1 anh huấn luyện trong trại, đã được huấn luyện các lệnh cơ bản như nằm, ngồi, chạy kiếm đồ vật mang về cho chủ. Nhưng về với em thì lại phải dậy lại từ đầu. Chúc Bác sớm tìm được 1 con như ý.!!!

tuansilk

Vietpet sponsor
Em chào anh. Em ở Đông Anh,rất mong được làm quen với mọi người. Mấy đứa bạn em cũng nói nó hơi gầy.Hi. Điều kiện của em không được khá giả, chỉ ở mức trung bình. Nhưng vì yêu thích nên em đã tậu em nó về dưới sự không hài lòng của gia đình. Vì thằng cu nhà em mới được 1 năm tuổi thôi. Ông bà sợ bị cắn. Nhưng con này đã qua huấn luyện nên cũng không dữ dằn. Theo kinh nghiệm của anh và mọi người thì nên cho ăn như thế nào để chó tăng cân ạ. bây giờ ngày em cho ăn 3 bữa. Hiện tại e cho nó ăn cơm với gan lợn và cổ gà. Nó ăn khỏe như lợn. Nhoằng cái hết nồi cơm.:). Tiện thể cho em hỏi, bây giờ mình dạy lại nó từ đầu thì có nên không ạ. Mới 10,5 tháng nên hơi vô kỉ luật, lúc nó nghe lúc không nghe. Anh có kinh nghiệm chỉ cho em nên dạy các bài nào trước, bài nào sau được ko ạ. vừa mới về sáng hôm sau nó đã làm bãi tướng ở cổng. Em nghe bảo dạy chó đi wc đúng chỗ phải dạy lúc còn non phải ko ạ. bây giờ dậy không biết nó nghe không? Em hơi dài dòng mong mọi người thông cảm!!!!
Bây giờ phải cho nó ăn nhiều thịt lên. Vài cái cổ gà ko ăn thua. Tầm tuổi này nó ăn khoẻ lắm. Dạy dỗ vẫn được. Nó về nhà mình phải từ từ sống theo nếp của mình.
Bạn nên tham khảm nhiều bài viết hay, bổ ích trên các diễn đàn.
Nhà có con nhỏ nên thận trọng.
Chúc bạn thành công.

dung288

Member
bác có thể cho nó ăn thêm phổi bò, gà chết ngạt, trứng vịt lộn dập, phô mai cân. tầm 1 tháng là ngon ngay ấy mà. thêm 1 số loại rau củ như cà rốt, khoai tây nữa

phammanh1607

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bác ở chỗ nào Đông Anh vậy. em ở Kim Chung. có gì anh em giao lưu.

hung3440

Member
Cảm ơn các Bác. Em sẽ chăm nó tốt hơn. Những lúc em cho nó ăn cơm nó cứ nhảy bổ vào người em. Có cách nào hạ nhiệt ko ạ. hi.

Cách tốt nhất để hạn chế điều này, là không được vui mừng khi bạn nhìn thấy con chó của bạn, và khi nó nhảy lên người bạn, và bạn phải quay mắt đi không chú ý tới nó. Khi con chó của bạn nhảy lên trên bạn, dùng mọi cách để đẩy con chó xuống. Làm điều này, và không nói chuyện với con chó, chỉ cần sử dụng ngôn ngữ cơ thể của bạn. Và sau đó khi chó đang đứng bình tĩnh, đuôi ngoe nguẩy thì cung cấp cho nó lời khen ngợi ” bình tĩnh ” và vuốt ve ngực và đầu . Đây chính là 1 lệnh có thể dạy chó không bị kích động. Và có thể học luôn trong bài học này.

Con chó của bạn nên học cách bình tĩnh hơn, và nó sẽ có được những lời khen ngợi mà nó mong muốn. Hãy chắc chắn rằng bạn phải nói điều này với tất cả thành viên trong gia đình bạn bè trong 1 nhà. Nếu một người cho phép chó nhảy lên, con chó của bạn sẽ càng hư đốn hơn. Vì vậy cả gia đình đều nắm rõ quá trình đào tạo này.

Một cách khác đó là khi nó nhảy lên trên người, bạn quay mặt đi không thèm chú ý tới nó và hô lệnh ” Sai ” . Tuy nhiên phương pháp này sẽ không luyện được sự bình tĩnh cho con chó. Nó chỉ hiểu đó là hành động Sai. Lần sau không làm nữa. Cái chúng ta cần là luyện sự ổn định, giữ được sự bình tĩnh cho con chó của bạn.
(Sưu tầm)
.....................
Cún nhà bác khung xương to mà thiếu thịt, chắc bác phải tẩm bổ kha khá đây. Em thấy nuôi chó từ lúc bé nó thích nghi, gần gũi hiền lành với gia đình mình hơn.

hung3440

Member
vâng em cám ơn Bác. No to con quá nên em dậy nó cũng khổ. Cứ có mồi thì no nghe còn không thì nó cứ coi mình không ra gì. ngày nào e cũng dậy lại nó bài đi bên cạnh mình mà chưa được. căng xích kéo chủ như đi cày.hic. hi vọng nó càng ngày càng ngoan hơn.!!! Tiện thể cho em hỏi: Em dậy các bài nằm, ngồi, đi theo... thì có cần theo thứ tự bài nào trước bài nào sau không ạ, và dạy cho nó thuộc bài này rồi chuyển sang bài mới hay dạy tổng hợp trong buổi tập ạ. E đi làm chỉ buổi sáng từ 6h đến 6h30, trưa từ 12h tới 1h, tối cũng 1 tiếng. À. trong lúc em dậy con cún thì nhóc nhà em cũng ở cạnh em luôn ạ.
Đây là lúc nhóc nhà em bắt chiếc em dậy nó ngồi, nằm:

đây là ảnh cún sau gần 1 tuần chăm sóc:

Em chỉ mong nó biết nghe lời, thân thiện và trông nhà giỏi. Mục đích của em chỉ có vậy mọng mọi người giúp em. Cám ơn nhiều!!!!

quyensaodo

rott nhà mình to lắm ! bạn chăm em ý nhiều vào gầy quá bạn à . em này có lông bóng đẹp

hung3440

Member
Cập nhật mới nhất hình ảnh của em ROTT cỏ nhà em mời mọi người oánh giá!!!

Đây là ảnh em mới chụp hôm nay sau 1 tháng chăm sóc. Mọi người xem có khác so với lúc mới về không ạ:

bác cho em hỏi ở trai kim anh có rott con không?
nhà e ở phúc yên đang đinh qua bên đấy xem chó

Tiện đây e cũng xin hỏi luôn các bác có kinh nghiệm xem co đàn cún nào mơi sinh hoặc cún khỏng 2-3 tháng tuổi ma có giấy VKA thì bảo em với, e đang muốn tậu 1 cháu quá