• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thành Viên Mới Của Royal Bulldog - Pizza

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Nhằm nâng cấp chất lượng con giống, và chuẩn bị vợ cho Marco trong tương lai. Xin giới thiệu với các Anh Chị, thành viên mới của Royal Bulldog - PIZZA: bé gái 2 tháng tuổi, là con của:
Chó cha: BIS.BISS.AM. TH.GRAND.CH.Majestic Willy Mckee [Willy]
(trong tốp 10 con đẹp nhất của giống Bulldog tại Mỹ)

Con cái con PIZZA:

l0ve_d0g

Member
Xin chúc mừng anh ly-giang đã nhập thêm về Royal Bulldog 1 thành viên mới xinh xắn.Và chúc cả bé Pizza sau này sẽ đẻ ra được nhiều đàn con xinh xắn như mẹ của nó :D.

TKNandVTNH

nhất chú Sơn rồi còn gì
có một cặp chó phải nói là ko thể chê được.
sau này sẽ có một thế hệ Bull đẹp chuẩn ko thua gì các nước khác đâu

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Anh ly-giang ơi bé Pizza thật là xinh lắm lắm:kiss:... Lông của em ý thật là đẹp:love struck:! Hy vọng sau này bé sẽ cho ra những tác phẩm tuyệt đẹp như cún mẹ vậy nhé!

CENTIMET

Member
HOng có ý kiến với Pizza!!!
Chờ và thưởng thức tiếp...tiếp ...tiếp..hi hi

Thân ái!

...

Chúc mừng bác ly-giang.
Em thấy hình như bác thích nhưng chú chó có mảng lông vện thì phải? Đúng ko bác và vì sao lại vậy?

1stLady

Member
Chúc mừng bác ly-giang.
Em thấy hình như bác thích nhưng chú chó có mảng lông vện thì phải? Đúng ko bác và vì sao lại vậy?
Theo mình màu vện là màu cá tính nhất ở Bulldog nói riêng và cái giống chó khác nói chung. Nhưng ở Việt Nam thường thích màu sáng hơn. Cũng tuỳ sở thích mỗi người thôi ạ.
Dog Eye

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chúc mừng bác ly-giang.
Chào Levinhphong,
Về màu lông, thì tuỳ theo ý thích của mỗi người. Ở Việt Nam, thường đa số thích màu vàng nâu, vì nó sáng và nếu kinh doanh thì dễ bán. Nên khuynh hướng thường hay chọn màu này để làm giống, nhưng đến thời điểm hiện nay, quan điểm này cũng đã thay đổi rất nhiều ở VN. Tôi cũng đã từng hỏi một số chủ trại bulldog ở Thái, thì họ nói vào những thời điểm trước tại Thái cũng vậy, nhưng khi phong trào họ phát triển thành chuyên nghiệp, thì cách nhìn họ cũng thay đổi, họ chú trọng về những tiêu chuẩn chính về hình thể, đầu hàm,..màu lông không phải quyết định chính trong việc lựa chọn con giống (nó chỉ là ý thích cá nhân thôi). Vì chó Bulldog là một giống chó đa màu, có thể cha mẹ vện nhưng có thể cho ra bầy con đủ màu (không như Rott). Và nhận thức về lông họ hoà nhập với thế giới. Nếu LevinhPhong mà đọc trong tiêu chuẩn English Bulldog:

Màu sắc bộ lông:
Màu sắc lông cần đồng bộ, mịn màng và bóng sáng. Vài màu lông được thấy ở loài này và được ưa thích theo mức độ sắp xếp như sau:
Vện nâu đỏ;
Các loại vện khác;
Trắng tinh;
Toàn nâu đỏ;
Vá ( piepald );
Các màu khác.
Ghi chú: Một Bulldog có lông vá tuyệt hảo được ưa chuộng hơn là một con vện màu bùn hoặc một màu nhưng xấu. Màu đen tuyền thường không được chuộng. Tuy nhiên nó không hoàn toàn bị loại nếu mức độ vừa phải và có các miếng vá. Các loại vện để hoàn hảo cần phải đẹp, đều, phân phối đều giữa các màu tương phản. Ở con vện và đơn màu, một miếng vá nhỏ màu trắng ở ngực không bị cho là hỏng. Ở những con vá, màu ở các miếng vá cần phân cách rõ ràng, có màu thuần khiết và phân phối đối xứng.

Anh rất thich những chú chó có màu lông vện. Trên màu lông vện tương phản giữa màu sáng tối trên một nền trắng làm cho chú chó mạnh mẽ, nổi bật hơn. Giống như ta pha màu vậy. NHững màu vện khi dắt ra nắng nó sẽ ánh lên rất đẹp. Thường màu vện vá như PIZZA, mọi người đều thích.

Một chú chó toàn bộ thân người vện hết. cũng rất đẹp nhưng rất kén người chơi đòi hỏi người đó có một cá tính, vì con chó vện hết người trông rất ngầu, và tối.

Ngoài ra, còn có 1 màu nữa mà ai cũng ưa chuộng, là màu: Mahogany (màu nâu đỏ đậm như ta thường gọi):

Tóm lại, về màu lông là tuỳ theo ý thích của mọi người. Nhưng cũng đừng cho nó lên làm tiêu chuẩn chọn lựa hàng đầu. Bulldog đẹp là nhờ vào hình thể, mạnh mẽ, mặt, đầu...

Thân,

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
mới đây mà Pizza đã gia nhập vào Royal bulldog rồi ! hôm trước em có nghe anh nói về em này nhưng em nghĩ anh mới chỉ đưa vào tầm ngắm thôi ai dè đợi mọi người không để ý anh bắn một phát " đưa em về dinh luôn " hi....hi....

mới đây mà Pizza đã gia nhập vào Royal bulldog rồi ! hôm trước em có nghe anh nói về em này nhưng em nghĩ anh mới chỉ đưa vào tầm ngắm thôi ai dè đợi mọi người không để ý anh bắn một phát " đưa em về dinh luôn " hi....hi....
Đã nằm trong tầm ngắm bắn, mà tay không siết cò thì lại trượt mất mục tiêu rồi. Em nó đẹp như thế này mà không đưa về dinh thì uổng.

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Con cái này rất đẹp, Anh nghĩ kết hợp với Marco trong tương lai , hy vọng sẽ cho những đàn con đẹp. Mơ ước của anh cố gắng tạo được thương hiệu Bulldog Việt nam cũng như em cố gắng bên Rott vậy. Anh vẫn còn để bên Thái, Anh dự định sẽ cho nó đi thi một vài giải sau khi Marco kết thúc danh hiệu champion. Hiện giờ nhà Anh lu bu quá nên không đem về liền được.
Thân,

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
vậy thì em xin chúc mừng anh đã tậu được hậu duệ của Willy lừng danh ! mong rằng mơ ước tạo dựng thương hiệu Bulldog Việt nam của anh sẽ sớm thành sự thật . nhưng anh cũng phải dành thời gian để hỗ trợ bên Rott của em đấy nhé ...hi...hi.....

phuonghuynh

chào a sơn.a cho e hỏi nhé.số là e từng nuôi bull qua,nhưng mà ko đạt chuẩn lắm nên đã bán hết rồi.nay muốn tìm 1 chú khoãng vài tháng tuổi có gia phả tốt để chơi lâu dài thì nên chọn con đực hay con cái thì tốt vậy.(e chỉ nưôi chơi thôi ko kd)nhưng lại thích con đực hơn vì tướng hoành tráng hơn.nhưng ko biết đến lúc nó trưởng thành ko có phối thì lâu dài sức khoẻ và tâm lí có bị ảnh hưởng gì ko?rất mong a cho e 1 ý kiến.cám ơn a.chào a.

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Xin chúc mừng a nhé . Xin chúc Pizza có những bầy con thật đẹp - thật dễ thương giống ba mẹ :)

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
chào a sơn.a cho e hỏi nhé.số là e từng nuôi bull qua,nhưng mà ko đạt chuẩn lắm nên đã bán hết rồi.nay muốn tìm 1 chú khoãng vài tháng tuổi có gia phả tốt để chơi lâu dài thì nên chọn con đực hay con cái thì tốt vậy.(e chỉ nưôi chơi thôi ko kd)nhưng lại thích con đực hơn vì tướng hoành tráng hơn.nhưng ko biết đến lúc nó trưởng thành ko có phối thì lâu dài sức khoẻ và tâm lí có bị ảnh hưởng gì ko?rất mong a cho e 1 ý kiến.cám ơn a.chào a.
Chào em,
Anh thấy em đã có sự chọn lựa trong đầu rồi. Thật ra đực hay cái cũng đều có những ưu và khuyết điểm hết. Ở con đực, thì hình thể, khung đầu thường to hơn, hoành tráng hơn, Thông thường con đực thường hay dẫn đi thi còn con cái vì mang trọng trách đẻ và nuôi con nên bị hạn chế và điều quan trọng ở con đực không phải sinh sản vì ở Bulldog sính sản phải mổ 90%, khuyết là khi trưởng thành chúng hay thường đánh dấu lãnh thổ khi ngửi thấy mùi lạ. Hình thành giới tính ở Bulldog rất sớm khoảng 6 tháng tuổi là nó có những biểu hiện ham muốn, thật ra đó chỉ là những cử chỉ tập tành thôi, Ở nước ngoài con đực từ 18 tháng tuổi mới cho giao phối, nhưng khả năng làm cha có thể từ 12 tháng tuổi. Vì sao ở nước ngoài phải là 18 tháng? Vi ở lứa tuổi 18 tháng tuổi con đực gần như phát triển hoàn thiện về hình thể và tâm sinh lý, ngoài ra trong giai đoạn này là giai đoạn chú chó phải đi thi liên tục để đạt được danh hiệu champion do đó cần phải giữ cho chó luôn luôn hoàn hảo.

Con đực:

Ở con cái, hình thể và đầu tương đối nhỏ hơn con đực ( cá biệt có những con to như con đực). Con cái thường dể thương và dể dạy hơn. Không tiểu bậy như con đực. Con cái khi chưa đẻ cũng rất đẹp. Khi trưởng thành con cái sẽ có 2 lần lên giống trong năm, và mỗi lần sẽ có kinh khoảng 20 ngày ( có thể ít hoặc nhiều hơn). Đa số thường ngại nuôi con cái vì họ sợ dơ trong những ngày ấy. Nhưng khi suy xét đúng thì nuôi con cái sạch hơn con đực. Vì những ngày con cái có kinh, chúng ta có thể khắc phục bằng cách nhốt chúng lại hoặc mặc tả cho nó (ở nước ngoài). Còn con đực thì thường hay tiểu khi ngửi thấy mùi lạ. Con cái nếu không cho sinh sản, cũng sẽ giử người đẹp.

Con cái:

Vấn đề em lo ngại nếu không cho giao phối sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ và tâm lý. Thật ra thì cũng có đó, nhưng không đáng ngại lắm đâu. Lắm khi chưa biết gì lại hay, vì một khi chúng đã giao phối rồi chúng sẽ nhớ và có nhu cầu đòi hỏi đó. Chúng chỉ lồng lên khi nghe mùi con cái đang lên giống còn ngoài ra cũng bình thường thôi.

Tóm lại, em hãy chọn lựa những con nào em thích nhất (nhớ chọn lựa dựa vào Tiêu chuẩn nhé) em sẽ vượt qua được những khuyết điểm mà con đực hoặc con cái đều có. Hy vọng sẽ giúp được em trong quyết định.

Thân

bloodyknight

Anh Ly-Giang ơi em đang muốn kiếm 1 con đực để nuôi, anh có thể cho em xin cái giá được k ạ? dt em 0907090778, em định pm anh nhưng vì em là mem mới nên k pm anh dược, em ở Lê Văn Sỹ gần nhà anh, nếu có cơ hội mong anh cho qua chiêm ngưỡng bull nhé. chào anh

Chào anh Sơn LG,
Bé PIZZA này nhìn khung xương đầu và hàm khá chuẩn, rất đẹp, mê quá, hy vọng sẽ cho ra 1 dàn hậu duệ tuyệt vời sau này, có thì cho em đặt 1 cục gạch nhé, mê quá rồi anh ơi, hihi
Thân chào