• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tự làm sữa rửa mặt trị mụn hiểu quả tại nhà

o0huongvicky0o

Hàng ngày da của chúng ta sẽ tiết ra chất dầu để dưỡng ẩm tự nhiên cho da, tuy nhiên việc đó cũng vô tình tạo ra một môi trường thuận lợi để bụi bẩn và khi khuẩn sinh sôi nảy nở. Nếu bạn không rửa mặt bằng sữa rửa mặt hai lần một ngày hoặc chỉ rửa mặt qua loa bằng nước thì các bụi bẩn và cặn trang điểm bám sâu trong lỗ chân lông sẽ không được loại bỏ hoàn toàn, từ đó gây nên mụn trên da mặt. Vì vậy, rửa mặt thật sạch đóng vai trò vô cùng quan trọng trong việc chăm sóc da mặt cũng như trị mụn. Hiện nay trên thị trường có vô số sản phẩm sữa rửa mặt khác nhau khiến các chị em phụ nữ phải đau đầu khi chọn mua cho mình một loại. Vậy thì tại sao bạn lại không thử tự làm một loại sữa rửa mặt tự nhiên hoàn toàn không chứa các loại hóa chất để bảo vệ làn da dễ bị mụn của mình tại nhà? Dưới đây là một vài gợi ý giúp bạn tự làm sữa rửa mặt trị mụn hiệu quả. Hãy cùng xem qua nhé!
1. Sữa tươi, mật ong và dầu ô-liu
Hãy cho một thìa sữa tươi, một vài giọt dầu ô-liu và mọt chút mật ong vào một cái chén và khuấy thật đều để trộn lẫn mọi thứ với nhau. Sau đó, thoa hỗn hợp này lên da và nhẹ nhàng mát-xa da mặt theo chuyển động vòng tròn trong khoảng 2-5 phút. Rửa sạch mắt bằng nước ấm và dùng một chiếc khăn sạch để thấm khô da mặt. Loại sữa rửa mặt homemade này sẽ giúp dưỡng ẩm và giúp cho da mặt trở nên mềm mại hơn. Bên cạnh đó, nó cũng giúp cải thiện tình trạng mụn và khiến da trở nên tươi sáng hơn.
2. Muối biển
Nếu bạn sở hữu cho mình một làn da thường hoặc không xác định được loại da của mình thì sữa rửa mặt homemade làm từ muối biển sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo dành cho bạn. Cách làm vô cùng đơn giản, bạn chỉ cần hòa loãng một thìa cà phê muỗi biển vào nửa cốc nước sạch và dùng dung dịch này để rửa mặt như sữa rửa mặt bình thường. Bạn cũng nên lưu ý không nên dùng quá nhiều muối biển nếu không muốn da mình bị khô và kích ứng nhé.
3. Tinh dầu lavender và vitamin E
Hãy pha 1-2 giọt vitamin E với một chút tinh dầu lavender (hoa oải hương) và bạn đã có ngay cho mình một loại nước rửa mặt tự nhiên vô cùng hiệu quả rồi. Sau khi đã trộn đều chúng với nhau, hãy thoa lên da mặt và mát-xa nhẹ nhàng trong khoảng 10 phút, sau đó rửa sạch bằng nước ấm. Sự kết hợp độc đáo này không chỉ giúp trị mụn trứng cá, dưỡng ẩm cho da mặt mà còn mang đến cho bạn một làn da thật mịn màng và tươi sáng. Bạn chỉ nên dùng hỗn hợp này để rửa mặt một lần một ngày thôi nhé.
4. Sữa bột
Loại sữa rữa mặt homemade làm từ sữa bột này sẽ giúp bạn trị mụn hiệu quả, cân bằng độ ẩm cho da, loại bỏtế bào da chết và làm sạch da. Bạn chỉ cần hòa 2 thìa sữa bột với nước ấm, sau đó thoa hỗn hợp này lên mặt và dùng đầu ngón tay mát-xa nhẹ nhàng vùng da bị mụn để làm sạch và tạo điều kiện cho dưỡng chất thẩm thấu vào da. A-xít lactic, vitamin và các hợp chất chống ô-xi hóa có trong sữa sẽ giúp làn da của bạn khỏe mạnh hơn.
5. Dâu tây và sữa chua
Sự kết hợp giữa dâu tây và sữa chua không chỉ là một món ăn lành mạnh mà còn là một loại sữa rửa mặt tự nhiên vô cùng hiệu quả nữa. Hãy nghiền nát một vài quả dâu tây và trộn đều với 2 muỗng canh sữa chua, sau đó đắp hỗn hợp này lên da, mát-xa nhẹ nhàng trong khoảng 10 phút và rửa mặt sạch bằng nước ấm. Các dưỡng chất có trong dâu tây và sữa chua sẽ giúp kháng khuẩn, giảm mụn gây ra đồng thời tăng cường khả năng miễn dịch cho da. Để đạt được kết quả tốt nhất, bạn nên sử dụng chúng 3 lần một tuần.

Trên đây là 5 loại sữa rửa mặt trị mụn tự nhiên là bạn hoàn toàn có thể tự làm từ những nguyên liệu có sẵn trong nhà mình. Tuy nhiên, bạn nên lưu ý rằng chúng chỉ có thể hỗ trợ việc điều trị mụn mà không thể làm hết mụn hiệu quả. Chúc bạn có được một làn da sạch mụn, khỏe mạnh và tươi sáng.
Ngoài ra bạn cũng nên tự chuẩn bị cho mình những kiến thức về các loại mỹ phẩm, thành phần nào không nên dùng nhiều, tỉ lệ như thế nào sẽ không gây hại cho da. Nếu có thể, hãy dùng các loại mỹ phẩm có chiết xuất thiên nhiên (bạn có thể tham khảo sữa rửa mặt tẩy trang Nivea làm từ chất khoáng, nước hoa hồng làm từ tinh dầu hoa hồng…)
Nguồn: Tự làm sữa rửa mặt trị mụn hiểu quả tại nhà