• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tổng quan về Bệnh và Sức khoẻ của chim Bồ câu.

xamtac

Member
Chim câu tự nhiên chết

Buồn ơi là buồn , sáng mình thấy bồ câu mình bình thừơng chiều mình đi làm về bồ câu mình tự nhiên chết , mấy bác cho hỏi có lý do nào không :((? Thank mấy bác trước nhé!

Chấn PG

Member
Chào mừng bạn tới diễn đàn VP và topic yêu bồ câu đưa thư :wel:.

Post bài thì viết tiếng Việt có dấu nha bạn :) không dấu là vi phạm luật của diễn đàn Việt Pet đó :(

Chim bạn là loại nào vậy xamtac , kiểng hay thả? chim trong vài ngày nay có biểu hiện gì không ? có phân trắng xanh kèm nước không (có khi thải phân ra toàn nước) ? hoặc nơi bạn nuôi có chuột, mèo gì hay chăng?

hehe còn cái này thì triệu chứng giống người nhất là trúng gió :D

tradaian

Member
Chào các bạn, trước đây mình có nuôi nhiều bồ câu, quá trình nuôi củng gặp phải nhiều trường hợp chim mắc bệnh, cũng nhờ nơi bán thuốc thú y chỉ cách thức, nhưng sử dụng thuốc riết rồi cũng có con sống con chết, nhà toàn thuốc là thuốc, tốn rất nhiều tiền và công sức, có lần bồ câu bị tiêu chảy ra phân đen, đầu tiên bị 2 con mình cho uống thuốc, 2ngày sau 1 con chết, ngày kế tiếp con còn lại cũng ra đi, rồi hiện tượng rất là bi đát, các lồng khác cũng xuất hiện những bệt phân đen và các con bồ câu không còn thiết ăn nữa, mình rối thật sự, chạy hỏi đầu nầy, tư vấn đầu kia, chạy long bong ở ngoài đường, quá mệt,
quá chán, mình không thèm cho uống thuốc nửa,buông liều mình lấy 1 củ gừng rửa sạch đâm nhuyển đỏ nước sôi để nguội, bơm cho mỗi con 5cc,mình không nghĩ sẽ cứu vãn được, nhưng không ngờ ngày hôm sau cả đàn đều mổ thức ăn và khoẻ lại. Sau này mình chỉ sử dụng gừng để ngừa và trị bệnh cho chim thôi, liều lượng 1 củ gừng bằng lóng tay đâm nhuyển đổ vào 1 chén nước sôi, ngâm cho nguội bơm cho chim bệnh 5cc. CÁC BẠN THỬ XEM.

suoimohg

Member
Chào các Anh!
Em mới bắt đầu tập nuôi BC, hiện em đang nuôi 03 cặp.
Trong số đó có môt con(con trống) bị hiện tượng ói thức ăn sau khi ăn(thức ăn đã tiêu hoá thành dạng lỏng).
Thức ăn em cho BC ăn là hỗn hợp: bắp, thóc, gạo lứt, đậu xanh, đậu tương(tất cả đều dc xay vỡ).
Mong các Anh chỉ giùm em cách phòng và chữa trị với, em đang lo quá.
Em cũng đang gấp rút hoàn thành "căn cứ", chắc phải hết tuần này mới xong dc.
Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.

Chấn PG

Member
Vậy là chim bạn có triệu chứng của bệnh rồi đó, có lẽ do trúng gió, tối đến, bạn che chắn căn cứ chuồng nuôi cho kỹ tránh gió lùa vào, tìm đến nơi bán thuốc dành cho thú ý mua loại AMPISULTRIM.F mà xài, chim mình lúc trước cũng bị sau khi xài thì chim cũng đã hết bệnh. :) Phải cho chim bệnh uống ít nhất là 1 tuần lễ nha bạn ( mặc dù cho uống loại đó thì chim ít bị tình trạng nôn thức ăn nữa nhưng vẫn phải cho uống khoảng 1 tuần để đề phòng bệnh vẫn còn).

suoimohg

Member
Sau bao cố gắng chữa chạy nhưng mà em nó cũng không qua khỏi, may mà các em khác đã vượt qua biến cố này.
Vấn đề là bây giờ chỉ còn chim mái một mình ấp trứng, nuôi con.
Em cũng ko biết là một mình nó có nuôi và có dủ sức nuôi con hay ko? Xin các bác tư vấn cho em vơi ạ!

CONG TO

toi co cap gà nâu chưa đẻ nhưng thường thấy nó ỉa nước nhiều hơn phân tôi đả cho uống thuốc và men tiêu hóa nhưng không hết không biết triệu chứng này có phải là ỉa chảy khộng Chim vẩn bình thượng Tôi nuôi chung với bồ câu pháp và bồ câu ta nhửng loại khác thì phân khô còn riêng cặp gà thì cứ ỉa nước nhiều hơn phân và nước trong không có màu gì cả xin chỉ giúp cách điều tri xin cảm ơn