• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tặng 2 em mèo: 1Anh lông dài thuần chủng + 1 nga lai batư mặt tịt

Kún¥êu

Member
Để viết ra những dòng này mình đã suy nghĩ rất nhiều, mình không phải tặng 2 em mèo của mình vì không còn yêu thương chúng nữa, nhưng cuộc đời không giống như những gì ta mong muốn nên buộc lòng mình phải chuyển nhà cho 2 đứa.
- Mèo nhà mình không có gì là lộng lẫy và sang trọng, cũng không hẳn là bọn nó ngoan ngoãn hay lúc nào cũng đáng yêu. Nhưng bù lại chúng rất tình cảm, trung thành( mỗi con thể hiện tình yêu 1 cách rất riêng )
- Thứ 1 là Chi tồ . Màu lông trắng muốt + có 2 màu mắt ( người xưa thường gọi là mắt vàng mắt bạc )

Giống mèo Nga( mẹ ) lai ba tư mặt tịt ( bố ). Giới tính đực , đang trong thời kỳ sinh sản, sức khỏe rất tốt. Chi được 8 tháng tuổi, cân nặng gần 4 kg. Chi rất quấn người, hòa đồng với con người và các bé mèo khác. Thích ngắm trăng sao, không hay leo trèo nghịch phá. Thích được chủ chải lông và vuốt ve, nhưng rất ghét bị bắt nằm trong chăn cùng người. Ăn uống rất dễ, chỉ cần 1 bát nước + 1 bát hạt khô Royal cannin fit 32 thi thoảng bổ sung sữa chua hay fomai là cu cậu béo tròn núc ních luôn. Đi vệ sinh đúng chỗ, nếu hôm nào lỡ quên không để chậu cát cho Chi thì nó nhất quyết nhịn đi vệ sinh chứ không bao giờ bừa bãi ra nhà cả. Vì lông của Chi rất dày và dài nên chủ mới cần chịu khó chăm sóc đến bộ lông của cậu ta, nếu không sẽ bị bết đóng cục, ngả màu vàng, rụng tả tơi ngay.
- Tiếp theo là Xám ú :

Giới tính đực nhưng đã bị cho làm công công từ lúc bé tý xíu. Xám thuộc giống anh lông dài thuần chủng. 2 tuổi rồi. Tính của Xám rất đanh đá và khó gần, nó thuộc tuýp khó hòa đồng với môi trường mới. Xám không thích người lạ, tiếng động hay bất kể cái j làm phiền đến sự riêng tư của nó. Không bao giờ bế ẵm được Xám cũng như vuốt ve. Dạo này nó còn rất thích ị bậy ra góc nhà nữa. Được cái Xám ăn uống thích lắm, nó thích ăn nhất là thịt bò băm nhỏ rồi nướng tái, sau đó là đến thịt gà,phô mai, hạt khô Royal cannin cũng là món khoái khẩu mà cu cậu ăn hoài không chán. Xám biết vệ sinh thân thể khéo léo nên chủ mới không cần dành nhiều thời gian cho bộ lông của Xám. Dù Xám rất khó tính nhưng mỗi lần nhìn thấy Xám ai cũng phải thích thú vì bộ lông mượt mà, xù bông của nó, cái đuôi lúc nào cũng dựng thẳng lên như cây chổi phát trần và nhất là đôi mắt to lạ thường sáng long lanh như ánh nắng mặt trời ý.
- Lúc ở nhà mình, 2 đứa Xám và Chi được mình chăm sóc bằng tất cả tình thương yêu, mình rất hi vọng tìm được 1 ngôi nhà mới thật tốt cho bọn chúng. Mình đăng tặng mèo chỉ mong mai sau chúng sẽ gặp được 1 người chủ tốt, yêu thương chúng suốt cuộc đời còn lại, có kinh tế để cho chúng ăn sung mặc sướng.
- Bạn nào đáp ứng đủ yêu cầu dưới đây thì liên lạc với mình để đón các em ấy về nhé :
+ Mọi thành viên trong gia đình tán thành và yêu quý mèo. Bạn phải ở Hà Nội để mình có thể đến thăm nom các em ấy thường xuyên. Nhà cửa phải rào kín + khô ráo, thoáng khí. Ưu tiên những ai gần nhà mình, ưu tiên những anh, chị, cô bác lớn tuổi. Xác định nuôi mèo là nuôi bằng tình yêu động vật chứ không phải nuôi vì phong trào hay sở thích nhất thời.
+ Đối với Xám thì bạn nào có ý định nuôi 1 mình Xám mình mới có thể yên tâm tặng mèo. Nói trước là Xám rất khó chấp nhận chủ mới nên cần 1 bạn có tâm huyết mới có thể thuần phục được nó.
+ Nuôi mèo rất tốn kém nên bạn xác định 1 tháng tốn ít nhất 300k/ 1 mèo để mua thức ăn và cát cho bọn nó, chưa kể hàng năm bạn phải tiêm chủng phòng bệnh, tẩy giun để mèo có sức khỏe tốt. Tuyệt đối không cho ăn hạt Meo, Whiskat, khi bắt mèo về băt buộc bạn phải để dành tiền để mua Royal cannin( 2,5 kg /tháng) , cát vệ sinh cho mèo( 1bịch/tháng). Về sữa và phomai hàng tháng qua nhà mình lấy về cho bọn nó ăn.
+ Các bạn cảm thấy thật sự hợp với mèo nhà mình hãy qua chơi vài lần với bọn chúng, tầm 14, 15 tháng 2 mình mới có thể giao mèo cho các bạn. Mình sẽ đến thăm quan nhà cửa, gia đình của bạn trước khi quyết định cho mèo.
-Mọi liên lạc với mình qua yahoo : pham_ngoc_bjch . Số điện thoại : 0129.44.22.968 . Địa chỉ : Chung cư CT9 định công. Hoàng Mai . Hà nội.
- Xin chân thành cảm ơn đã đọc bài.

haiphong5849

Chiều em sẽ ghé qua xem sao ;), em sẽ cố gắng hết sức mình :-bd
Dù sao cũng chúc các em ý tìm được nhà mới cho mình :)

daudat86

Member
tiếc quá nhà có mèo rùi ko thì mình cũng đăng ký bé xám, chứ h nhà toàn mèo cái rồi hix hix :(

daudat86

Member
à cho mình hỏi tý luôn cho ăn bằng Meo hay Whiscat ko tốt hả bạn mà phải Royal Cannin

huyenvy

Member
em xám nhìn có màu lông giống Bee nhà mình :X:X:X. tiếc là không còn là đàn ông . không cũng muốn xin kết duyên vợ chồng

tra7124119

Member
Phải cho 2 đứa mà bạn chăm sóc từ khi còn bé tí đi quả thật ko dễ dàng chút nào. Hi vọng sẽ có người đủ điều kiện vật chất và tình yêu thương để nhận nuôi 2 em í.
Xám và Chi đều là những em mèo xinh xắn và sống có tình cảm (như bạn viết) nên có lẽ sẽ không quá khó để tìm được người yêu mèo thực sự đâu.
Mong Chi và Xám sẽ có cuộc sống mới bên người chủ mới yêu thương em và mong bạn sớm giải quyết công việc nhà ổn thỏa.

meomeoxu

Member
mong hai bé sẽ sớm tìm đc chủ mới nha. t thích lắm nhưng không có điều kiện nuôi như thế. xu nhà tớ cứ cơm thịt mà tương béo núc =))

phenmaleat

Active Member
nhìn 2 thằng này đáng yêu lắm.chắc chắn chị bích phải kì công chăm sóc lắm.nhìn con nào cũng mập ú

haiphong5849

oaizz.. chị ấy mát tay kinh khủng ấy :-s, không những béo mà con nào con ấy còn rất lộng lẫy và khỏe mạnh nữa

papo78

Member
ước gì mìn dược nuoi một trong hai bé,bé nào cũng được hết,chỉ là sinh viên,nhưng có tình yêu vô hạn........ước gì.........

papo78

Member
ước gì được nuôi một trong hai bé nhi?bé nào cũng được hết,chỉ là sinh viên,nhưng có tình yêu vô hạn.......ước gì...có phép màu.......

haiphong5849

ước gì mìn dược nuoi một trong hai bé,bé nào cũng được hết,chỉ là sinh viên,nhưng có tình yêu vô hạn........ước gì.........
bạn thử đến nhà chị kunyeu làm quen với chúng xem, biết đâu điều ước thành sự thật đó ;;)
Mà phải hợp tính với c nó cơ, phải đến làm quen, chứ nếu mà mang mấy em ý về nuôi mà không hợp tính chắc khó khăn lắm lắm lắm :D

papo78

Member
thực ra là có hai lý do:
1:mình cũng ko có phương tiện đi lại,mình ở tận dưới Nhổn cơ

2:nếu yêu thương thực sự thì dần dần cũng sẽ quen thôi,con vật cũng như con người,đâu phải cứ có vật chất tốt là sẽ lấy được tình cảm của nhau.Mình không muốn đến nhà,để rồi tỏ ra là mình yêu thương,mình chăm sóc tốt,mình là người yêu quí động vật.......Mình sông khá nội tâm và thiếu thốn tình cảm từ nhỏ,nên mình không biết cách thể hiện tình cảm nhiều lắm, tuy mình không có nhiều tiền một lúc để mua 1 em miu đẹp và đắt tiền như vậy nhưng mình có tiện để chăm sóc em ấy và cho em ấy ăn,mặc đầy đủ,mỗi lần một ít cũng không phải là không khó. Nếu có con nhỏ thì bạn cũng hiểu, tuy nghèo nhưng vẫn hi sinh mọi thứ để con được ăn no mặc ấm, nuôi động vật phải coi như là con mình thì mời chăm được,phải yêu chúng như chính con của mình. (mình chưa có con nhưng rất quí trẻ con và đã chăm em nhỏ)

X

xuka3691

Guest
thực ra là có hai lý do:
1:mình cũng ko có phương tiện đi lại,mình ở tận dưới Nhổn cơ

2:nếu yêu thương thực sự thì dần dần cũng sẽ quen thôi,con vật cũng như con người,đâu phải cứ có vật chất tốt là sẽ lấy được tình cảm của nhau.Mình không muốn đến nhà,để rồi tỏ ra là mình yêu thương,mình chăm sóc tốt,mình là người yêu quí động vật.......Mình sông khá nội tâm và thiếu thốn tình cảm từ nhỏ,nên mình không biết cách thể hiện tình cảm nhiều lắm, tuy mình không có nhiều tiền một lúc để mua 1 em miu đẹp và đắt tiền như vậy nhưng mình có tiện để chăm sóc em ấy và cho em ấy ăn,mặc đầy đủ,mỗi lần một ít cũng không phải là không khó. Nếu có con nhỏ thì bạn cũng hiểu, tuy nghèo nhưng vẫn hi sinh mọi thứ để con được ăn no mặc ấm, nuôi động vật phải coi như là con mình thì mời chăm được,phải yêu chúng như chính con của mình. (mình chưa có con nhưng rất quí trẻ con và đã chăm em nhỏ)
nếu bạn thực sự thích và muốn nuôi em ấy thì cứ đến chơi và tiếp xúc với em ấy xem sao. không phải cứ đến vồn vã ôm ấp là chủ mèo tin rằng mình là người yêu mèo và trao ngay mèo cho mình đâu. yêu thương không phải là đồ trang sức để mang ra khoe. yêu thương thể hiện trong từng hành đông cử chỉ vô thức của mình. mình thấy chị Kunyeu tặng mèo. tức là không cần bạn phải bỏ ra 1 số tiền lớn mấy triệu để mua (như mua mèo ngoài hàng), mà chỉ cần bạn có thể chăm sóc em ấy hàng tháng, yêu thương em ấy. nếu bạn đáp ứng đủ yêu cầu thì cứ đến. mình nghĩ chị ấy nói đến chơi với mèo, không phải là tổ chức cuộc thi xem ai ôm mèo giỏi nhất, làm quen với mèo nhanh nhất. mà là để chị ấy biết mặt, có đánh giá sơ bộ để yên tâm khi giao mèo của mình đi thôi.
nếu bạn có tình yêu, điều kiện và thực sự thích, cứ thử bạn ạ. mình cũng là sinh viên mà, bây giờ mình cũng nuôi 2 mèo rồi.>:D<
chúc bé mèo sớm tìm được chủ yêu thương

ngudaymuon

Active Member
Bạn biết tại sao mà bao giờ khi cho, khi tặng, khi bán một em mèo nào đấy bọn mình muốn các bạn đến chơi không? Đúng như Xuka nói, đền chơi là để tiếp xúc, để nói chuyện để hiểu hơn bạn là ai, bạn là người như thế nào. Qua một lần gặp không thể đánh giá hết được cả một con người nhưng ít ra nó cho ta cái thiện cảm để xác định nên hay không nên. Đây không phải là cuộc thi ai ôm mèo giỏi, ai khen mèo hay. Bạn không cần nói, bạn không cần vồn vã, bạn sống thật với cái tâm của bạn thế là tốt hơn hết rồi.
Mình nhớ lần đầu gặp Xuka, cô bé rất buồn, khi đó mới xảy ra chuyện của Tít mà Mít. MÌnh nhớ lắm khi nói chuyện với Xuka, cô bé không vồn vã, không ôm ấp hít hà bọn nhà mình thái quá như nhiều người. Nhưng qua cách nói chuyện, qua cách thể hiện của xuka mình cảm nhận hơn nhiều tình yêu thương của cô bé này. Đó là lần gặp đầu tiên nhưng ấn tượng để lại rất nhiều. Mình luôn nhớ đến xuka như một cô bé xinh xắn, giàu tình cảm, và rất hiền. NÓi thế để bạn biết việc gặp gỡ chủ mới của mèo quan trọng như thế nào.
Bạn ở Nhổn, bạn là sinh viên không có điều kiện đi lại. Nếu bạn thật sự yêu thương bé, và muốn đến chơi không phải không thu xếp được. Bạn có thể đi xe buýt, sắp xếp vào thứ bảy chủ nhật. Không cái gì là không thể cả. Bạn nói thế bạn đã lường được nếu chẳng may bé ốm đau, phải mang đi bác sĩ, chả lẽ lúc đây lại bảo không có phương tiện nên không đi được? Có nhiều điều cần phải lo khi nuôi một bé mèo, các bạn nên suy tính thật kĩ, nếu không mai sa lại đổ lỗi cho hoàn cảnh. mà mình thì thật sự không thích ai đổ lỗi cho hoàn cảnh.

ngudaymuon

Active Member
Các bạn muốn nhận nuôi xám ngố và Chi, hãy đến chơi nhà Kun để thấy được cách vợ chồng kun yêu thương tụi nhỏ ra sao. Để thấy và hiểu khi phải xa những đứa trẻ mình chăm sóc từ nhỏ thì như thế nào? Để các bạn đừng so sánh, đừng kêu ca khi thấy kun đưa ra điều kiện để tìm chủ mới cho bé. Mong xám ngố và chi tìm được những người chủ tốt và yêu thương các con thật lòng.

hathu08

Active Member
Sao lần nào em vào nhìn Xám ú lại thấy mình vật vã khổ sở thế này :((ôi cái mông :(( chị Kún Yêu không thể tưởng tượng được em thèm cắn cái mông thằng Xám như thế nào đâu. :((
Em nghĩ Xám sẽ cần phải được kén chọn chủ nhiều hơn một chút. Người chủ mới của em ấy ngoài việc yêu thương còn phải rất cần một sự kiên nhẫn lớn, và có thời gian nữa. Vì em thấy người nuôi mèo thường là mong có một đứa để ôm ấp, chiều chuồng, yêu thương. Trong khi Xám lại có tính độc lập như thế, việc khó thân thiết với chủ mới là tất nhiên, phải cần một sự kiên nhẫn lớn lắm mới có thể lấy được lòng tin của em ấy. Cái kiểu mà gọi hoa mĩ là "thương yêu không cần được đáp lại" ấy.
Em chưa gặp thằng Xám ú lần nào nhưng em đã gặp nhiều đứa tính tình như thế rồi. Cái kiểu được cưng chiều mà còn coi chủ như kẻ thù ấy, nếu gặp người không kiên nhẫn khéo người ta đá *** cho ấy chứ :( Chúc bé Xám tìm được chủ tốt để ăn 1 cái Tết vui vẻ nhé.

haiphong5849

Phải công nhận thằng cu xám nhà chị kunyeu rất là khó tính khó nết đó nhé, cho nó ăn món khoái khẩu mà nó chỉ ngửi tay mình, 2 lần đều không chịu ăn, đến khi những con mèo khác nhà chị kunyeu ăn ngon lành, để ý thấy cu cậu liếm mép liền chìa ra mời , phải mất đến 1 phút hít ngửi nó mới chịu ăn :(.. mà ăn xong là chui ngay vào gầm ghế mà lại còn nhìn người cho ăn với ánh mắt rất khó tả, bảo lườm thì không phải, bảo nó muốn cảm ơn mình cũng không phải, hình như em nó muốn ăn thêm nhưng không muốn lộ sắc diện trên khuôn mặt ra hay sao ý :(,thế là đưa thêm miếng phomat lại ăn tiếp ngon lành( lần này vẫn có công đoạn hít ngửi gần 1 phút em ý mới chịu ăn, ngoạm cái hết luôn:X, rất là thích )
mình cảm thấy xám khó gần, sợ người và tiếng động mạnh .. làm chủ mới của em ý chắc trong vài tuần đầu( có khi là vài tháng ấy, vì nghe chị kunyeu nói lúc mới nhận nuôi em ấy phải mất mấy tháng trời xám mới bắt đầu quen..:-s) sẽ gặp ít nhiều khó khăn , mong mọi người cố gắng nhé ;)