• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tầm vóc của xoáy Thái

Xin chào Đại Gia Đình Anh Em Nuôi Xoáy Thái,
Hôm nay mình lập chủ đề này để anh em có kinh nghiệm nuôi xoáy Thái chia sẻ kinh nghiệm về kích cỡ, cân nặng của các cá thể xoáy Thái đã từng nuôi mong nhận được nhiều kinh nghiệm chia sẻ từ anh em. Mình tra trên mạng thì kích cỡ, cân nặng của xoáy Thái như sau:
Height:
Males 22 - 24 inches (56 - 60 cm)
Females 20 - 22 inches (51 - 56 cm)

Weight: 51 - 75 pounds (23 - 34 kg)

According to the official standard of the FCI, there are no weight requirements.

Theo thông tin trên thì mình hiểu là tiêu chuẩn chính thức của Hiệp hội giống chó quốc tế không đòi hỏi chặt chẽ về cân nặng của cá thể xoáy Thái. Sở dĩ mình lập topic này vì mình đang nuôi một đàn xoáy Thái đầu tay có cân nặng tương đương Rottweiler, thậm chí có con còn nặng cỡ các con Rottweiler thuộc loại to. Đàn xoáy con của mình có 4 con thì vào lúc 55 ngày con to nhất nặng 9,3kg, thứ nhì nặng 8,6kg, thứ ba nặng 7,5kg, con út ít nặng 6,9kg.
Mình nghĩ con đầu đàn của mình chắc sau này sẽ vượt 40kg, như vậy không biết có nằm trong tiêu chuẩn cho phép không? Xin anh em chia sẻ ý kiến.

haigadon

Member
mình thì ko rành về vấn đề này nhưng mình chỉ dựa vào bản tiều chuẩn mà chơi dễ ăn nói hơn......hjhjhhjhhj

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
Chó nặng lúc bé chẳng nói lên điều gì. Muốn biết sau này cao to hay kg là phụ thược vào chó bố và chó mẹ.Con chó của bạn phải cao và phải dài và ngực xa dạ thắt lúc đó mới biết nó nặng bao nhiêu. Chứ béo như buly thì nặng làm gì. Còn mình thấy nói đến bảng tiêu chuẩn thì phải hiểu thế nào là chuẩn. Chẳng hạn người vn cao 1m50 đến 1m90 cân nặng từ 40 kg đến hơn tạ. thử hỏi vì sao người ta mời làm người mẫu toàn cao 1m 75 đến 1m 85 đấy là đàn ông còn con gái chắc bạn cũng hiểu.ĐẸP NÓ Ở CHỖ ĐÓ ĐẤY BẠN Ạ

Chó nặng lúc bé chẳng nói lên điều gì. Muốn biết sau này cao to hay kg là phụ thược vào chó bố và chó mẹ.Con chó của bạn phải cao và phải dài và ngực xa dạ thắt lúc đó mới biết nó nặng bao nhiêu. Chứ béo như buly thì nặng làm gì. Còn mình thấy nói đến bảng tiêu chuẩn thì phải hiểu thế nào là chuẩn. Chẳng hạn người vn cao 1m50 đến 1m90 cân nặng từ 40 kg đến hơn tạ. thử hỏi vì sao người ta mời làm người mẫu toàn cao 1m 75 đến 1m 85 đấy là đàn ông còn con gái chắc bạn cũng hiểu.ĐẸP NÓ Ở CHỖ ĐÓ ĐẤY BẠN Ạ
Em nghĩ tầm vóc nó phụ thuộc vào gien di truyền, chế độ dinh dưỡng, tập luyện. Điều này nó đúng không chỉ với người mà còn đúng với các động vật khác. Ví dụ con chó, con gà dù bố mẹ có giống to nhưng con sinh ra lúc nhỏ không được chăm sóc tốt thì qua thời điểm lớn nhanh nhất có chăm mấy cũng không thể đạt tầm vóc tối ưu do gien di truyền được. Em thấy ở Việt Nam bây giờ chuộng to cao, thi người đẹp mà mặt đẹp nhưng chiều cao dưới 1m70 là có đôi chút bất lợi khó giành vương miện. Nói chung ở nước mình đang chuộng càng cao càng tốt :). Đây chỉ là vài lời chia sẻ của em thôi anh Bình nhé, chứ bậc đàn em như em không dám tranh cãi gì với anh đâu. Anh em mình chỉ mới trò chuyện 1 lần cùng nhau trong một lần offline nhưng em rất cảm phục sự đam mê của anh với dòng Xoáy Thái. Em thì có yêu thích nhưng chưa có điều kiện như anh để theo một cuộc chơi chuyên nghiệp, gây dựng hẳn một trại chó.

Ban post hinh cho ae xem Thu nhe
Vì bạn lovepetha có đề nghị mình post hình cho anh em xem nên mình post hình để mọi người cùng xem. Mình xin nói trước là mình chỉ chơi văn nghệ, nuôi chó giữ nhà, đến duyên em nó thì không cấm duyên mà gả chồng cho nó, giờ có sản phẩm thì chia sẻ đôi chút kinh nghiệm nuôi với anh em. Do đó chó nhà mình chỉ là chó cỏ chứ chẳng phải loại danh gia vọng tộc gì cả. Đăng hình lên đây chỉ mang tính chất chứng minh mình không ba xạo, tán dóc, dù rằng đây cũng chỉ là cuộc chơi ảo, vô thưởng vô phạt thôi.

Ảnh bố mẹ:

Ảnh đàn con 57 ngày tuổi:

Đực út ít:

Cái duy nhất:

Đực thứ 2:

Đực số 1, cao to đen hôi (mà đen thui thật mới đau =))), có lẽ lông đen là gien từ thời ông bà nó trỗi dậy:

À quên, lưu ý với các bác là cái chậu đã dược trừ bì nhé:

haigadon

Member
Em nghĩ tầm vóc nó phụ thuộc vào gien di truyền, chế độ dinh dưỡng, tập luyện. Điều này nó đúng không chỉ với người mà còn đúng với các động vật khác. Ví dụ con chó, con gà dù bố mẹ có giống to nhưng con sinh ra lúc nhỏ không được chăm sóc tốt thì qua thời điểm lớn nhanh nhất có chăm mấy cũng không thể đạt tầm vóc tối ưu do gien di truyền được. Em thấy ở Việt Nam bây giờ chuộng to cao, thi người đẹp mà mặt đẹp nhưng chiều cao dưới 1m70 là có đôi chút bất lợi khó giành vương miện. Nói chung ở nước mình đang chuộng càng cao càng tốt :). Đây chỉ là vài lời chia sẻ của em thôi anh Bình nhé, chứ bậc đàn em như em không dám tranh cãi gì với anh đâu. Anh em mình chỉ mới trò chuyện 1 lần cùng nhau trong một lần offline nhưng em rất cảm phục sự đam mê của anh với dòng Xoáy Thái. Em thì có yêu thích nhưng chưa có điều kiện như anh để theo một cuộc chơi chuyên nghiệp, gây dựng hẳn một trại chó.
chắc dinh dưỡng tốt chiếm tỉ lệ tốt cho cún con..vấn đề này ch8á phải nhờ a bình hay a cường phụ thêm thôi 2 a e nhiều kinh nghiệm

Theo em thì trong vòng 6 tháng đầu đời con chó đã phát triển được 70%-80% tầm vóc khi trưởng thành rồi, có đúng vậy không bác Bình ơi? Nhờ bác Bình và Cường có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho anh em mới chơi với ạ.

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
Mình thấy chó bạn đẹp đấy.Còn chó con theo mình gen di truyền quyết định 70 đến 80% còn 20 đến 30% do người. giả thiết trong một đàn chó bất kỳ nếu mình chọn con có khả năng sau này to nhất đàn thì mình chọn chân to khung sương dài rộng trứ mình không chọn to béo vì to béo vì béo sớm sẽ hạn chế cao và to sau này.Bạn để ý trẻ con thường những thằng gầy hay dong dỏng sau đa phần là cao còn chú nào bé đã béo và cơ bắp chắc đa phần kg cao và to nữa. gen quyết định nhiều ngày sưa thời bao cấp ăn uống gần như toàn bộ như nhau nhưng vẫn cao to khác nhau cho thấy gen quyết định nhiều con người hỗ chợ để phát triển tốt hơn để phát huy hết khả năng của chúng thôi

Mình thấy chó bạn đẹp đấy.Còn chó con theo mình gen di truyền quyết định 70 đến 80% còn 20 đến 30% do người. giả thiết trong một đàn chó bất kỳ nếu mình chọn con có khả năng sau này to nhất đàn thì mình chọn chân to khung sương dài rộng trứ mình không chọn to béo vì to béo vì béo sớm sẽ hạn chế cao và to sau này.Bạn để ý trẻ con thường những thằng gầy hay dong dỏng sau đa phần là cao còn chú nào bé đã béo và cơ bắp chắc đa phần kg cao và to nữa. gen quyết định nhiều ngày sưa thời bao cấp ăn uống gần như toàn bộ như nhau nhưng vẫn cao to khác nhau cho thấy gen quyết định nhiều con người hỗ chợ để phát triển tốt hơn để phát huy hết khả năng của chúng thôi
Vâng, em hoàn toàn nhất trí với bác, như người thì béo quá sẽ đè mô sụn ở các khớp xương làm hạn chế phát triển chiều cao. Em cứ nghiệm thấy thì ít ai béo từ nhỏ mà sau này cao.

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
Em nghĩ tầm vóc nó phụ thuộc vào gien di truyền, chế độ dinh dưỡng, tập luyện. Điều này nó đúng không chỉ với người mà còn đúng với các động vật khác. Ví dụ con chó, con gà dù bố mẹ có giống to nhưng con sinh ra lúc nhỏ không được chăm sóc tốt thì qua thời điểm lớn nhanh nhất có chăm mấy cũng không thể đạt tầm vóc tối ưu do gien di truyền được. Em thấy ở Việt Nam bây giờ chuộng to cao, thi người đẹp mà mặt đẹp nhưng chiều cao dưới 1m70 là có đôi chút bất lợi khó giành vương miện. Nói chung ở nước mình đang chuộng càng cao càng tốt :). Đây chỉ là vài lời chia sẻ của em thôi anh Bình nhé, chứ bậc đàn em như em không dám tranh cãi gì với anh đâu. Anh em mình chỉ mới trò chuyện 1 lần cùng nhau trong một lần offline nhưng em rất cảm phục sự đam mê của anh với dòng Xoáy Thái. Em thì có yêu thích nhưng chưa có điều kiện như anh để theo một cuộc chơi chuyên nghiệp, gây dựng hẳn một trại chó.[
Đừng hiểu sai ý mình mình chi có ý tốt thôi để bạn đỡ nhầm là to lúc bé sau này là to rồi bạn giữ lại rồi thất vọng. Bạn chơi gà chọi rồi bạn biết chiều cao và khung sương con gà chỉ được phép đá trạng 3 kg thì bạn kg thể đẻ đá trạng 3,5 kg được. Còn chó ở thái họ nuôi lạc và ngực xa dạ thắt lắm lên mới 34 kg trứ nếu nuôi béo như vn chắc gần 40 kg cơ

Đừng hiểu sai ý mình mình chi có ý tốt thôi để bạn đỡ nhầm là to lúc bé sau này là to rồi bạn giữ lại rồi thất vọng. Bạn chơi gà chọi rồi bạn biết chiều cao và khung sương con gà chỉ được phép đá trạng 3 kg thì bạn kg thể đẻ đá trạng 3,5 kg được. Còn chó ở thái họ nuôi lạc và ngực xa dạ thắt lắm lên mới 34 kg trứ nếu nuôi béo như vn chắc gần 40 kg cơ
Vâng em cảm ơn anh, em hiểu mà, em cũng cố gắng cho bọn nó ăn thức ăn giàu đạm và canxi để chúng phát triển khung xương và không béo giống như chế độ nuôi các giống chó to khi còn nhỏ. Em không có clip hiện tại nhưng có cái clip mà ông anh quay rồi up lên youtube lúc chúng nó 35 ngày tuổi, bác xem chúng nó có bị béo không nhé, nếu béo thì em phải giảm ăn cho chúng vì không thể tăng đạm thêm được nữa, sợ chúng nó đi ỉa.
Hình ảnh đàn cún chạy nhảy lúc 35 ngày tuổi: https://www.youtube.com/watch?v=Rql-1vzC5Ow

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
Chó con nuôi như này là ổn.Nhưng chỉ phù hợp để bán nếu nuôi làm giống thì nuôi gây đi chân và bàn chân đứng sẽ đẹp hơn và phát triển cao dài rông hơn lúc trưởng thành chắc chăn sẽ cao to và đẹp hơn

lamchianh

Member
Vâng em cảm ơn anh, em hiểu mà, em cũng cố gắng cho bọn nó ăn thức ăn giàu đạm và canxi để chúng phát triển khung xương và không béo giống như chế độ nuôi các giống chó to khi còn nhỏ. Em không có clip hiện tại nhưng có cái clip mà ông anh quay rồi up lên youtube lúc chúng nó 35 ngày tuổi, bác xem chúng nó có bị béo không nhé, nếu béo thì em phải giảm ăn cho chúng vì không thể tăng đạm thêm được nữa, sợ chúng nó đi ỉa.
Hình ảnh đàn cún chạy nhảy lúc 35 ngày tuổi: https://www.youtube.com/watch?v=Rql-1vzC5Ow
bạn có thể share mình khẩu phần của mấy baby này trong ngày ko ?? :x

bạn có thể share mình khẩu phần của mấy baby này trong ngày ko ?? :x
Đàn này to nhiều khả năng do con bố của nó to cao, bạn cứ vào đường kink giới thiệu con bố thì biết.
Về chế độ chăm sóc thì mình cũng ko giấu, mình ko ép chó con ăn sớm mà khi nào nó muốn ăn thì nó ăn thức ăn của mẹ để trong chuồng đẻ (nhưng mình thấy khoảng 20 ngày là bọn nó đã tập ăn rồi).
Thức ăn của chó mẹ và chó con như nhau gồm: 50% đầu cá ninh nhừ bằng nồi áp suất + 50% cám ngô nấu. Ngoài ra mình có bổ sung vitamin, khoáng vi lượng và can xi D3 của trẻ em.
Mình nhận thấy đàn chó của mình phát triển khung xương rất tốt và ko hề béo do được vận động chạy nhảy nhiều.
Chúc các bạn có những đàn chó con đẹp!

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
Đàn này to nhiều khả năng do con bố của nó to cao, bạn cứ vào đường kink giới thiệu con bố thì biết.
Về chế độ chăm sóc thì mình cũng ko giấu, mình ko ép chó con ăn sớm mà khi nào nó muốn ăn thì nó ăn thức ăn của mẹ để trong chuồng đẻ (nhưng mình thấy khoảng 20 ngày là bọn nó đã tập ăn rồi).
Thức ăn của chó mẹ và chó con như nhau gồm: 50% đầu cá ninh nhừ bằng nồi áp suất + 50% cám ngô nấu. Ngoài ra mình có bổ sung vitamin, khoáng vi lượng và can xi D3 của trẻ em.
Mình nhận thấy đàn chó của mình phát triển khung xương rất tốt và ko hề béo do được vận động chạy nhảy nhiều.
Chúc các bạn có những đàn chó con đẹp!
Bạn vào nhóm chó săn tìm sở hưu và đam mê của mình xem con đô lúc bé 2 tháng 10 kg 3 tháng 15 kg 4 tháng 20 kg nhưng đến lúc lớn chỉ 31 kg mà lúc lơn kg hề cao to đây là kinh nhiệm của mình muốn chia sẻ

Bạn vào nhóm chó săn tìm sở hưu và đam mê của mình xem con đô lúc bé 2 tháng 10 kg 3 tháng 15 kg 4 tháng 20 kg nhưng đến lúc lớn chỉ 31 kg mà lúc lơn kg hề cao to đây là kinh nhiệm của mình muốn chia sẻ
Vậy hả bác? Chắc vì thế nó mới có tên là Đô. Thú thực là em nuôi lần đầu, không có kinh nghiệm như bác, mọi thứ chỉ là phỏng đoán thôi. Trại của bác ở trên Nhổn phải không bác?mà bác có hay ở đó không? hôm nào em phải gặp bác học hỏi kinh nghiệm nuôi mới được, mà bác không được giấu nghề đấy nhé :D.