• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tạm biệt...

VietK

Member
Câu chuyện bắt đầu từ sáng chủ nhật tuần trước, tôi gặp nó tại một quầy bán chó ở Chợ Hàng...Giữa 1 đống samoyed, fox sóc, 3 đứa mèo bị nhốt trong 1 cái lồng sắt...2 đứa là tam thể ngoan ngoãn nằm ngủ chẳng ngó ngàng gì xung quanh..Chỉ có mèo của tôi là đi lại quanh lồng...Và thực sự, tôi cũng đã bị nó hút hồn..Một khuôn mặt rất xinh, mèo trắng nhưng lại có 3 khoảng lông màu đen ở đuôi, thân và đầu..Đặc biệt là quả đầu bổ đôi hiếm có khó tìm, chưa bao giờ tôi được chứng kiến tận mắt 1 chú mèo như thế..Tôi mua ngay không do dự ( cũng may là giá cũng không quá đắt và vừa khít với số tiền đang có trong túi)..Mèo con chính thức thuộc về tôi như thế..

Về đến nhà, ngồi sờ mó vuốt ve tôi mới thấy là MÈo quá gầy, gầy khủng khiếp, vuốt ve dọc sống lưng mà gai cả người khi chạm phải chỗ xương cột sống:(:(..Nhưng cũng vì thế mà tôi muốn chăm sóc nó, nuôi nấng nó cẩn thận để khi nó lớn lên, nó sẽ phải thật béo, béo ú như những đứa khác mà tôi đã nuôi..Cũng may mắn là Mèo rất háu ăn.Và cũng rất thích ngủ chứ không chạy nhảy lòng vòng như lúc ở chợ.. Chiều, sau khi học xong, về đến nhà , đập vào mắt tôi là "sản phẩm" của Mèo ngay trước cửa ra vào..Tức lắm, điên lắm, muốn đập cho nó 1 nhát nhưng nó gầy quá, k nỡ đánh nên đành âm thầm dọn:)):)). Lần đầu tiên trong đời, tôi phải dọn " sản phẩm" của mèo...Và Mèo giúp tôi ghi nhớ kỉ niệm này bằng cách giúp tôi làm quen, dọn thêm 3 bãi nữa trước khi đi ngủ....=))=))=))

T2, tôi ở nhà, trong lúc vẫn còn đang ngái ngủ vì thức đêm xem bóng đá thì giật mình khi lại thấy Mèo cho ra bãi đầu tiên trong ngày ở trước cửa phòng tắm..Lần này không tức, mà thực sự hoảng hốt khi thấy Mèo bị đi ra máu!! Và nhìn Mèo cứ xìu đi, yếu hẳn hôm qua..Tôi lo lắm, cho nó đi bác sĩ.. Trên đường đi, Mèo còn nôn, nôn ướt áo tôi...Đến nơi, Mèo được tiêm và tôi nhận được lời cảnh báo của bác sĩ, Mèo yếu lắm, Mèo có thể ra đi bất cứ lúc nào, vì Mèo được mua ở Chợ Hàng- nơi mà không ít người đem chó mèo bệnh đi bán...Tôi cũng đành biết thế và đem MÈo về nhà chăm lo...

Những ngày Mèo ốm, cả nhà ai cũng lo lắng cho MÈo..Mẹ lúc đầu phản đối là như thế nhưng cũng nấu cháo, gạn lấy nước để bố bơm vào miệng cho Mèo vào ban ngày..Đến đêm, bố đi trực, đến lượt tôi chăm sóc..Cứ 1 tiếng lại phải xuông dưới nhà bơm cho Mèo và cũng để ngóng xem Mèo còn sống không??!!

Mèo ốm đến thứ 4 là khỏi hẳn..Một sự hồi phục thần kì ( ít ra là đối với cả gia đình tôi)..Mẹ mừng mua hẳn 1 cây giò về cho Mèo ăn dần vì biết rằng Mèo thích ăn giò..Bố thì mua 1 cái giỏ lấy chỗ cho Mèo nằm ngủ....Cứ ngỡ rằng cuộc sống của Mèo sẽ thực sự đổi thay từ đầy...Mèo sẽ khỏe mạnh, béo tốt và sống hạnh phúc cùng với cả nhà.. Nhìn Mèo khỏe mạnh, có thể đùa nghịch được, tôi cũng vui mừng..Trong đầu tôi lúc đấy nảy sinh biết bao nhiêu dự định sắp tới: đón thêm vài đứa nữa về chơi cùng Mèo, đặt 1 cái tên thay vì cứ phải gọi là MÈo ( mấy ngày Mèo ốm, chẳng ai có tâm trí để đặt tên).....

Nhưng có lẽ...Số Mèo ngắn, không thể sống được..Sáng T5 Mèo vẫn khỏe mạnh, vẫn chạy lon ton khắp nhà..Nhưng đến chiều, trong khi tôi và bố đang bận lo cho đám ma của 1 người họ hàng, không có ở nhà, trong khi mẹ đang nấu cơm trong bếp, Mèo thì nằm dưới gầm bàn nhìn ra ngoài đường.Cửa mở,.1 con chó to lao vào, tha Mèo ra ngoài và vờn Mèo đến lúc chết..Mọi thứ diễn ra quá nhanh và bất ngờ..Mèo nằm đó, vẫn cái tư thế nằm mà tôi vẫn thường thấy Mèo nằm khi đi học về...Nhưng Mèo đã đi xa mãi mãi....

P/s:
Gửi Mèo yêu

Chỉ 5 ngày ngắn ngủi thôi nhưng mày đã thực sự là 1 thành viên không thể thiếu của gia đình tao..Mày chết, mẹ rất thương mày và khóc rất nhiều..Mẹ yêu mày và coi mày như con .Lần đầu tiên mẹ khóc khi phải chứng kiến 1 con vật ra đi, là mày đấy..Còn bố thì đập phá vì tức tối, hôm qua bố đã cầm súng về bắn chết con chó đã cắn mày, nhiều lúc bố cứ ngồi lẩm bẩm vì nhớ và tiếc mày, 1 con mèo xinh đẹp..Với tao, đã 2 ngày rồi, nhiều lúc tao vẫn thấy mày trong giấc mơ, cùng với 1 vài người bạn của mày chơi đùa trong nhà..Có thể , kế hoạch có 1 tiểu đội mèo trong nhà vẫn sẽ được thực hiện..Tao sẽ yêu thương bọn nó, như đã từng yêu thương mày.....Từ giờ mày sẽ mãi là 1 phần kỉ niệm của tao.. Tuy ngắn ngủi nhưng tao sẽ không bao giờ quên mày đâu, chú Mèo thích ăn giò của tao :):):):)

Thêm một câu chuyện bênh con mà sát hại hàng xóm như báo an ninh Hải phòng đã đưa tin. Dù rất buồn vì câu chuyện cảm động của Bạn nhưng Mình không đồng ý với cách xử sự của Bác trai. câu chuyện hục hặc giữa chó và mèo là đề tài muôn thuở. Có ai dạy con chó rằng đừng cắn chết mèo không? nhưng chắc chắn rằng Bố bạn phải biết rằng dùng súng bắn chết con chó nhà hàng xóm là vi phạm pháp luật, đó là chưa kể đến việc hàng xóm cũng vì quá tiếc thương con chó mà xách khẩu hoa cái sang tìm người đã bắn chết chó của họ thì có phải to chuyện hơn không? con mèo con nhà Bạn mới nuôi 5 hôm thì sao có thể tiếc thương bằng con chó to nuôi lâu năm rồi. mà theo mình suy luận thì khẩu súng hơi rất khó có thể giết chết một con chó to, vậy chắc bác trai Bố của bạn sử dụng vũ khí quân dụng hoặc súng bắn đạn ghém, cả hai loại đều bị liệt vào loại cấm sử dụng bừa bãi. Không hiểu trong lúc bức xúc bạn có nói quá lên không? Nếu là sự thật thì cũng chúc mừng gia đình Bạn không vướng vào vòng lao lý. Cầu cho hương hồn em mèo bé nhỏ đc siêu thoát.

VietK

Member
Thêm một câu chuyện bênh con mà sát hại hàng xóm như báo an ninh Hải phòng đã đưa tin. Dù rất buồn vì câu chuyện cảm động của Bạn nhưng Mình không đồng ý với cách xử sự của Bác trai. câu chuyện hục hặc giữa chó và mèo là đề tài muôn thuở. Có ai dạy con chó rằng đừng cắn chết mèo không? nhưng chắc chắn rằng Bố bạn phải biết rằng dùng súng bắn chết con chó nhà hàng xóm là vi phạm pháp luật, đó là chưa kể đến việc hàng xóm cũng vì quá tiếc thương con chó mà xách khẩu hoa cái sang tìm người đã bắn chết chó của họ thì có phải to chuyện hơn không? con mèo con nhà Bạn mới nuôi 5 hôm thì sao có thể tiếc thương bằng con chó to nuôi lâu năm rồi. mà theo mình suy luận thì khẩu súng hơi rất khó có thể giết chết một con chó to, vậy chắc bác trai Bố của bạn sử dụng vũ khí quân dụng hoặc súng bắn đạn ghém, cả hai loại đều bị liệt vào loại cấm sử dụng bừa bãi. Không hiểu trong lúc bức xúc bạn có nói quá lên không? Nếu là sự thật thì cũng chúc mừng gia đình Bạn không vướng vào vòng lao lý. Cầu cho hương hồn em mèo bé nhỏ đc siêu thoát.
Chẳng sao đâu :)) :))..Lỗi nhà người ta, để chó chạy rông...Như thế cũng là vi phạm luật của khu dân cư..Còn về vấn đề súng ống thì k vi phạm pháp luật đâu....Chuyện nội bộ, chẳng ai đi kiện tụng làm gì :)

bichdiep

Member
Chẳng sao đâu :)) :))..Lỗi nhà người ta, để chó chạy rông...Như thế cũng là vi phạm luật của khu dân cư..Còn về vấn đề súng ống thì k vi phạm pháp luật đâu....Chuyện nội bộ, chẳng ai đi kiện tụng làm gì :)
Chia buồn cùng bạn, Mèo rất xinh đẹp, gia đình bạn đã dành nhiều tình cảm cho nó như thế khó tránh khỏi sự đau buồn, xót thương Mèo.Nhưng bạn ơi, con chó kia nó cũng chỉ làm theo bản năng, nó cũng chỉ có 1 mạng sống, cũng có những người yêu thương nó, vì nhất thời mà nó mới làm như vậy, bạn nói thế mình thấy tội nó quá, dù sao nó cũng chỉ là 1 con vật thôi. Mạng phải đền mạng, bạn nói thế có nhẫn tâm quá không? Dù sao chuyện đã xảy ra rồi, mong 2 đứa ở trên kia hòa thuận, vui vẻ với nhau.

Lốp_Thộn

Mặt bé Mèo yêu quá, màu lông đẹp và con rất xinh nữa, mong cho em yên nghỉ và nếu có kiếp sau sẽ được sống tốt hơn

Còn về chuyện bác trai bắn chết con chó đã giết Mèo, em hok phản đối mà dường như còn có chút đồng tình hay sao ý?

Em không biết tại sao nhưng với em, mèo của em là trên hết.

Đợt trước có con mèo nhà hàng xóm chuyên bắt nạt Thộn nhà em, em đã thề là nếu nó còn bén mảng sang đây 1 lần nữa là em sẽ bụp nó. Yêu mèo thật đấy, nhưng nhìn đứa con tinh thần của mình bị bắt nạt em chịu không nổi. Đằng này con chó kia còn làm Mèo chết. Nợ máu đền màu, nợ mạng trả mạng!

SheraLinh

Member
1 câu chuyện buồn
buồn từ số phận của mèo đến số kiếp của chó
chung quy lại bản năng tự nhiên của chúng đã dẫn đến kết cục thương tâm do bàn tay con người
mèo nhà bạn nằm trong nhà >>> nếu nhà bạn đóng cửa thì con chó đã không vào nhà được
chó là phải được chạy nhảy, khiến cho mèo nhà bạn chết là nó vô cùng tội lỗi, ok....nhưng có bao giờ con người được phép xử thú vật theo luật giang hồ mạng đổi mạng như vậy không??? Theo ý kiến của riêng mình, con chó đó không có tội....cầu cho 2 đứa thanh thản!!!

Cubin

Member
Mình hiểu và cảm thông với nỗi buồn mà bạn đang phải trải qua. Mong rằng Mèo về bên kia thế giới cũng sẽ may mắn tìm được những người chủ tốt như bạn. Mình cũng không dám phán xét gì về hành động cùa Ba bạn. Vì quả thực, nếu thằng Gấu nhà mình mà rơi vào trường hợp như em Mèo của bạn, thì mình cũng sẵn sàng sống chết với con chó tới cùng.

sunmi

Member
Tội nghiệp em nó, vừa khỏi bệnh thế mà...Sẵn đây nhắc nhở mọi người, khi có mèo con, nên canh chừng chó nhà hoặc chó....hàng xóm. Vì bọn chó hay nghịch, nhiều khi nó cũng chẳng cố ý. Thấy mèo con tưởng lầm, khều tay nghịch thôi, nhưng mèo con yếu ớt thì khó lòng tránh khỏi cái KHỀU CỦA BÀN CHÂN TO.

KUTESMILE

Member
xin chia buồn với bạn nhưng mình không đồng ý một chút nào về hành động của bố bạn. Bạn nói đến chuyện bố bạn mang súng bắn chết con chó kia như không ấy, nhẹ hều và có cả 1 chút vô tâm. Con chó thì nó mãi vẫn là 1 con chó, nó chỉ hành động theo bản năng, không ai xui dại nó được. Với cả nhà bạn cũng có 1 phần lỗi (xin lỗi) khi mà nuôi mèo con mà để cửa mở toang như vậy để con chó hàng xóm lao vào. bản năng thôi, không trách nó được. Nếu như ai cũng hành động như bố bạn thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra. Mình mà là chủ của con chó kia thì mình sẽ không để yên như vậy đâu. Phạt vì tội thả rông, ok. tôi chấp nhận. Nhưng dùng súng để bắn chết 1 con chó chi vì nó cắn mèo nhà mình thì không thể chấp nhận được. Tôi sẽ làm ra ngô ra khoai với gia đình bạn đấy, không đơn giản đâu. Gia đình bạn đau khi mất 1 con mèo nuôi 5 ngày chẳng nhẽ gia đình kia không đau gấp vạn lần khi mất 1 con chó đã nuôi bao nhiêu năm???? bạn không nghĩ đến cảm giác của người khác sao??????????

sis_luli

Member
Buồn quá .... e mình cũng đag bệnh :(
hi vọng e đừng làm sao cả
e cũng mới ở với mình có 4 ngày thôi :(
cầu trời .........

ruồi bẹp

Active Member
mình vừa mới đây ở trong tâm trạn như bạn khi thằng Mít nhà mình bị ngã trên tầng cao xuống, lúc nghe báo tin bình như kiểu mất hết bình tĩnh thậm chí còn muốn trút giận lên đầu người đã báo tin cho mình. Nhưng rồi bình tĩnh lại thấy lỗi cũng ở mình khi đã quá chủ quan cửa nẻo không đóng kĩ trong khi mèo nhà mình thì quá nghịch ngợm.
Về hành động của bố bạn mình không dám có ý kiến nhiều vì khi tức giận con người ta có thể sẽ làm những điều không tưởng nhưng giá như bác đừng làm thế thì có lẽ sẽ tốt hơn.

VietK

Member
Kết thúc hết rồi...Đừng nhắc lại nữa...
Vì đây là thỏa thuận giữa 2 gia đình nên việc làm đó không đúng mà cũng chẳng sai..Thế nhé :D...

meonho124

Member
Tội nghiệp , mong hương hồn bé mèo lên thiên đường sẽ sung sướng hạnh phúc sớm đầu thai vào 1 em mèo khác về với bạn :D
Chuyện bắn chết chó nghe bạn kể mà thấy hơi lạnh lạnh , nhà bố mẹ mình nuôi một em chó rất là to , lai GSD bản năng vồ rình giết chóc phải nói là kinh khủng , nhà mình dành cho nó khoảng sân sau giăng lưới thép kín bưng vậy mà không ngăn nổi bao nhiêu em mèo : mèo của mình , của bác mình , của hàng xóm mình cứ bén mảng lên bức tường hoặc leo lên cây là chết , đời nó giết phải đến hơn chục con mèo , bản tính không sao sửa nổi có lần đang chơi cùng nó mà nó nhìn thấy con mèo nhà bác mình trên tường ( tường cao 3m ) Vậy mà nó cũng nhảy cao túm được em mèo , nó chỉ cắn một phát thôi nhưng giữ không thả ra vì vừa thấy cảnh đó là mình đánh ngay , hô hoán , bác mình cũng sang đánh nó túi bụi ( đánh rất là đau đấm đá luôn - vì mất bình tĩnh ai mà nghĩ nổi gì ) mà nó không thả cậy miệng nó ra nó mới chịu nhả em mèo ra , dù chỉ bị cắn một nhát, trong khoảng 30s nhưng vết cắn ác chỗ hiểm ( theo đúng cái bản năng tấn công của con chó ) mà em mèo không cứu được . Mình yêu em mèo ấy rất nhiều , mình bên nó từ nhỏ . Nếu như bạn có lẽ mình phải bắn bỏ con chó nhà mình lâu rồi . Lần nào phát hiện xác mèo mình cũng rất đau lòng đem các em vào bao gai đi chôn , rất khổ tâm ( Sau có làm thêm nhiều loại lưới mắt cáo nhỏ hơn nhưng mình chẳng hiểu sao vẫn có mèo lọt vào chỗ con chó :( ). Mỗi lần như thế là mình đánh con chó rất thẳng tay dùng roi mà vụt mạnh , nghĩ cảnh 1 con chó to chó đứng lên còn cao bằng mình mà khi đánh nó cũng rụt đầu rụt cổ không dám phản lại trông cũng rất tội ( bình thường nó hùng dũng đên nỗi ai thấy cũng sợ )
Nói như vậy bạn hãy thông cảm cho bản năng loài chó. Chuyện đã qua , hãy để chuyện qua đi thôi . :D

Sheryl

Active Member
Đã là thỏa thuận của 2 nhà thì cũng không nên bàn. Em chó này chắc cũng sang quậy nhiều lần rồi nên mới có thỏa thuận đó. Cầu mong cả 2 em đều an nghỉ.
Thực lòng mà nói thì mèo của mình bị giết thì mình cũng chỉ muốn chém bay đầu thằng nào làm thế T"T.

thuan81

Active Member
chia sẻ cảm xúc em mèo mất!buồn thật buồn!nói thật gặp mình lúc đó thì cũng chẳng giữ được bình tĩnh đâu!em mèo bệnh ngặt nghèo thức đêm thức hôm chăm em nó!em nó đau nằm yếu ớt!nói thật nếu như mình rơi vào hoàn cảnh đó cũng muốn xử con chó kia!mình nghĩ chắc tại con chó đó rất phá phách nhà bên này,lúc nó xuất hiện là lúc Bố bạn ấy đang hết sức nóng giận!nên không kiềm chế thôi!Yêu em mèo như con đẻ phải chăm từng chút!mà kẻ thù giết con đứng trước mặt sao mà ko giận!
Thôi các bạn đừng chỉ trích làm chi!rất nhiều tình huống đều có thể xẩy ra hết!
Dù gì hiện giờ chủ topic đã nguôi đi nỗi buồn!đang có bé mèo thật xinh bên cạnh! chúng ta hãy chúc bé mau lớn và sinh thật nhiều con cháu cho đông vui!hà hà :)):-bd