• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tư vấn về trường hợp hamster sắp đẻ

Dưa Hâm

mình nuôi 1 đôi camp, hiện tại thì con cái đang mang thai, theo dự đoán của mình thì được khoảng 9 ngày rồi
tự dưng mấy ngày hôm nay hams mẹ nghịch ngợm hơn bình thường một cách lạ thường, leo lên cả lồng sắt tìm cách chạy ra ngoài, rồi ngã rất cao từ trên xuống.
mình rất lo lắng liệu có phải hams nhà mình bị xảy thai hay không nên nhờ mọi người giải đáp giúp mình
mình xin cảm ơn rất nhiều

jennylove

Member
Hìhi bạn cứ yên tâm theo dõi xem bé hams có dấu hiệu gì không.Thông thường hams khi mang bầu sẽ rất hay nghịch ngợm như vậy và chuyện trèo cao té đau ấy cũng không hiếm lắm đâu,nhưng đa số các bé hams đều rất khoẻ mạnh nên bạn cũng đừng lo,nếu bị xảy thai thì theo mình biết là ở chỗ ấy của bé sẽ bị ra máu.Mà tốc độ sinh sôi của loài này cũng kinh khủng lắm nên nếu có xảy thai thì chỉ 1 vài tuần sau là bạn sẽ thấy bé hams cái có bầu tiếp ngay ấy mà.Hamster mang bầu trong 2 tuần và sau khi sinh từ 2-3 tuần là hams mẹ đã sẵn sàng để sinh lứa sau rồi đó bạn.Chúc bạn có 1 bầy hammie khoẻ mạnh nha

jennylove

Member
Hìhi bạn cứ yên tâm theo dõi xem bé hams có dấu hiệu gì không.Thông thường hams khi mang bầu sẽ rất hay nghịch ngợm như vậy và chuyện trèo cao té đau ấy cũng không hiếm lắm đâu,nhưng đa số các bé hams đều rất khoẻ mạnh nên bạn cũng đừng lo,nếu bị xảy thai thì theo mình biết là ở chỗ ấy của bé sẽ bị ra máu.Mà tốc độ sinh sôi của loài này cũng kinh khủng lắm nên nếu có xảy thai thì chỉ 1 vài tuần sau là bạn sẽ thấy bé hams cái có bầu tiếp ngay ấy mà.Hamster mang bầu trong 2 tuần và sau khi sinh từ 2-3 tuần là hams mẹ đã sẵn sàng để sinh lứa sau rồi đó bạn.Chúc bạn có 1 bầy hammie khoẻ mạnh nha

*piru*

Member
mình nuôi 1 đôi camp, hiện tại thì con cái đang mang thai, theo dự đoán của mình thì được khoảng 9 ngày rồi
tự dưng mấy ngày hôm nay hams mẹ nghịch ngợm hơn bình thường một cách lạ thường, leo lên cả lồng sắt tìm cách chạy ra ngoài, rồi ngã rất cao từ trên xuống.
mình rất lo lắng liệu có phải hams nhà mình bị xảy thai hay không nên nhờ mọi người giải đáp giúp mình
mình xin cảm ơn rất nhiều
bạn đừng quá lo lắng nếu ngã ở độ cao trong lồng thì không đáng lo, bé mẹ hiếu động thôi, bạn nên quan tâm khẩu phần ăn, thêm sữa, phomat, tôm tép hay cá khô để bổ sung canxi và đủ chất khi mang bầu. nếu thấy hiện tượng hai bố mẹ đánh nhau thì phải tách ngay nhé, mới 9 ngày thì chưa đẻ đâu, tuỳ theo từng loại và từng cơ thể thì thời gian đẻ có khác nhau. nhưng cũng phải tầm trung bình 20 ngày mới sinh.

phuongmy

cho mình hỏi?

giúp mình với bé hams nhà mình đang có bầu mà mình không biết, mình hay bắt ra chơi bây h bé ra máu ở chỗ đó có phải bé xảy thai rồi hay không?mình lo quá