• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tôma<chó>vùng cao Bát xát-Lcai

KimCuong

Active Member
Em thứ 2 từ trên xuống nhìn ấn tượng đó anh Kiều, anh xem chỉnh sửa ảnh thế nào để anh em còn phóng to xem chi tiết được.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bạn. Các chú chó vùng cao nhìn rất có khí phách.

Tôi đặc biệt thích đàn 3 chú chó có màu vàng nâu khá lạ mắt. Có vẻ như có họ hàng với Vietdingo.

kieumailc

Active Member
em là người hmông lcai,đã nuôi hmông cộc nhiều đời nhưng kinh nghiệm không có,có gì nuôi gì thôi

kieumailc

Active Member
một em nữa,.......................................................................

Vladavia

Member
Bác mình ơi, bác cho em hỏi khí không phải, tôma là tên riêng của chú chó, hay là một từ với nghĩa tương đương là "cún" trong tiếng các dân tộc anh em ạ?

kieumailc

Active Member
Bác mình ơi, bác cho em hỏi khí không phải, tôma là tên riêng của chú chó, hay là một từ với nghĩa tương đương là "cún" trong tiếng các dân tộc anh em ạ?
:-bd cảm ơn bac !
- Tôma theo tiếng dân tộc em tức là cún ạ ;

kieumailc

Active Member
xin giới thiệu 3 cháu em mới chụp chiều nay 22/12 khi em đi tìm Mylu,3cháu này cách nhà em 3km

bonmat2004

tu ma là con chó, tu meo là con mèo, tu mu là con lợn, tu cáy là con chuột...
Ngày xưa em ở Bát Xát 6 năm. Chó thì vùng nào cũng có nhưng Bát Xát thì hình như không có giống gì đặc biệt.
Hồi nhỏ em cũng chưa biết nhiều các giống chó thấy ở trên đó có giống chó rất lớn dân ở đó gọi là chó Mán ( tức là của người Mán nuôi )
Giống này không khôn lắm nhưng to. Em nhớ có nhà nuôi 3 con chó trắng to uỵch, 2 con có đuôi, 1 chú cộc nhưng ko biết bao nhiêu vì ko cân. Một lần chú cộc rơi vào 1 cái giếng khô trong rừng 38 ngày ở dưới giếng không ăn uống mà ko die, lúc tìm dc chú lên chỉ còn da với xương vậy mà về nhà khoảng 2-3 tháng chú lại to như cũ nhìn như con gấu bắc cực ấy vì chú màu trắng. Liệu đó có phải là Hmông cộc không ?

kieumailc

Active Member
gửi các bác em vùng cao này...................................................................................................................................

kieumailc

Active Member
gửi các bác tấm hình con gái em chụp cách 30p tại nhà một người bạn của gia đình

Đẹp quá! Chắc hôm nào phải ghé Lào Cai nhờ bác kieumailc mua giúp em 1 bé về nuôi quá:D

manty

Member
Tôi đang tìm để nuôi 1 cặp Bắc Hà và 1 cặp Hmong Cộc. Bác Kiều có thể tìm giúp được không ạ?
Nếu nhà bác đang có thì xin bác, nhưng nhà bác không có thì đúng là khó.
Quả thật không biết phải làm thế nào cho đơn giản và nhanh được. Vì mùa này đang là mùa dễ chuyển vùng nhất trong năm, nếu để chậm thêm 1 tháng nữa sẽ vào mùa xuân, ẩm ướt và ấm áp - là mùa của bệnh tật.
Bác có cách nào mà địa phương bác hay dùng không? Xin bác mách cho.
Cám ơn bác.
SDT cúa tôi: 0903426886.
Xin sdt của bác cho tiện liên lạc.
Cám ơn bác.

kieumailc

Active Member
Tôi đang tìm để nuôi 1 cặp Bắc Hà và 1 cặp Hmong Cộc. Bác Kiều có thể tìm giúp được không ạ?
Nếu nhà bác đang có thì xin bác, nhưng nhà bác không có thì đúng là khó.
Quả thật không biết phải làm thế nào cho đơn giản và nhanh được. Vì mùa này đang là mùa dễ chuyển vùng nhất trong năm, nếu để chậm thêm 1 tháng nữa sẽ vào mùa xuân, ẩm ướt và ấm áp - là mùa của bệnh tật.
Bác có cách nào mà địa phương bác hay dùng không? Xin bác mách cho.
Cám ơn bác.
SDT cúa tôi: 0903426886.
Xin sdt của bác cho tiện liên lạc.
Cám ơn bác.
cám ơn bác,em sẽ cố tìm đt của em 01687669777;
xin hỏi tiêu chí của bác đối với các cháu thế nào ?

manty

Member
Tiêu chí với các em thì đơn giản thôi ạ.
Chó trưởng thành sẽ khó làm quen và dạy dỗ. Nên có lẽ tìm loại khoảng 6 tháng tuổi trở xuống.
Cứ theo tiêu chuẩn của VP là tốt nhất, vì tôi cũng chỉ biết H'Mong Cộc và BH theo tiêu chuẩn này. ( Đòi hỏi cao quá:blusshing:)
Còn về giới tính: làm 2 cái 1 đực cho mỗi loại thì chắc là ổn.
Tôi nhờ người quen tìm cho HMong Cộc ở Hà Giang, chuyển về toàn là đen, đuôi dài. Ko chú nào giống tiêu chuẩn cả. Cũng đành chịu vậy, tại họ không biết. Chuyển về tới hôm nay là 20 ngày, cả 5 em đều rất ổn: khỏe mạnh, ăn như heo, đang thay lông, đã tẩy giun và tiêm phòng mũi 1.
Nhưng vẫn muốn tìm HMong Cộc và Bắc Hà, cũng muốn góp 1 phần vào việc xây dựng giống chó thuần Việt mà.
Vườn rộng nên có đủ chỗ cho các em chạy nhảy vô tư.
Mong tin bác sớm.
Cám ơn Bác