• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tôi không biết chó của tôi là PQ hay xoáy Thái Lan, xin mọi người giúp đỡ.

hoangtkv

Active Member
Xin mượn cái chữ ký của bác 6997.snipper:
"Minh cãi với nó thì mình bằng nó à"

Bắn tỉa Lượn thì mình cũng rút

soidongbang

Member
Bạn nói thì tôi nghe, tôi cũng không rành về chó nên chỉ tiếp thu ý kiến các bạn , mục đích duy nhất là xác định chính xác tên gọi. các bạn đừng có tranh chấp cải nhau trên diễn đàn không hay.
Bạn nói rằng chó của tôi là lai giữa PQ và Phú Thái, nhân tiện xin bạn phân tích dùm luôn:
- Nếu lai giữa PQ và Phú Thái có nghĩa là gien PQ trội hơn, vậy trên chó tôi đặc điểm nào là PQ còn đặc điểm nào xoáy Thái?
- Khi lai như vậy người ta lấy đực PQ với cái Thái hay ngược lại và mục đích cuối cùng là tạo ra chú chó giống PQ hay giống Thái?
- Và cuối cùng là hiện nay chó của tôi giống PQ hay giống Thái, tại sao?
Còn xà mâu thì chó tôi không bị, chỉ bị ve vì tôi thả chó giữ trang trại nhiều cỏ cây nên bị ve tấn công nhiều. Chó của tôi là do ông bạn già (GĐ công ty sx gạch Thuận Hòa – Biên Hòa) tặng để giữ trang trại (5.2 hec ta).
Xin được nghe ý kiến của bạn.
:)):)):)) Về các câu hỏi của bác tui nghĩ chỉ 1 người có thể trả lời chính xác nhất là chủ trại chó " Hồng Ân gia trang " thôi. Riêng tui chỉ nuôi mỗi chó đảo và chỉ được nhìn thấy và nghe nói về giống này khi đi cùng với 1 anh bạn (và a bạn này cũng là bạn của ông chủ trại chó) đi ngang ghé vào thăm chơi " Hồng Ân gia trang " mà thôi nên tui sẽ k thể trả lời bác 1 cách chính xác được .

:))Theo tui được biết giống này xuất hiện vào cuối năm 2006 và 1 khoảng thời gian sau đó rất được 1 số người chơi PQ nửa mùa ưa thích Chính vì lý do đó mà 1 số người nuôi chó kinh doanh ở Gò Vấp như bác Hinh, bác Hoàng gỗ, bác Hoành ... cũng rất chuộng giống này vì họ cho rằng nó là chó PQ nhưng lông sát, to con và người mua sẽ thích hơn nên giá bán sẽ cao hơn.

:D Thật sự mà nói : Cái loại này mà gọi thì cũng chẳng biết gọi ntn mới phải, nhìn nó thì Phú chẳng ra Phú mà Thái cũng chẳng ra Thái. Thời điểm đó 1 số người thích chó PQ dư dả về tài chính nhưng thiếu hiểu biết về chó PQ đổ xô đi mua loại này nên tui nghĩ không chừng ông bạn già của bác cũng nằm trong số đó hoặc ổng được người khác mua tặng mà thôi.

:blusshing: Chân tình 1 câu bác nhé: " Nếu bác có điều kiện thì nên tìm 1 cặp PQ đúng nghĩa mà nuôi, nuôi cái loại này chỉ tổ tốn cơm mà thôi " :D

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng nhưng chân lý vẫn luôn là chân lý :)):)):))

marky

Member
thực sự bất ngờ và choáng vì các bác mắng nhiếc nhau thậm tệ quá. tôi vẫn nghĩ diễn đàn là chỗ chia sẻ, học hỏi kinh nghiệm và tìm niềm vui thôi chứ. tranh luận đương nhiên lúc nào cũng có, vì mỗi người mỗi suy nghĩ, mỗi quan niệm, hay những nguồn kiến thức khác nhau, nhưng thiết nghĩ các bác nên tranh luận trên tinh thần nêu ý kiến để học hỏi lẫn nhau chứ không phải để phân thắng bại, vì ngay cả ý kiến của các chuyên gia cũng còn gây nhiều luồng ý kiến trái chiều, các bác lấy đâu ra chuẩn tuyệt đối để mà quy chiếu.
mình hiểu biết hay không, qua lời nói người ta đủ biết, mà mình cố tỏ ra giỏi, người ta cũng biết luôn đấy ạ.
tôi nói thẳng ra là dốt đặc, nên các bác lời qua tiếng lại tôi cũng không biết gì nhiều vì trước đây chưa từng nghiên cứu những vấn đề này. tôi vào diễn đàn là mong được học hỏi kinh nghiệm từ mọi người. hy vọng sẽ gặp được không khí vui vẻ hòa hoãn hơn. cám ơn các bác.

letranle

:)):)):)) Về các câu hỏi của bác tui nghĩ chỉ 1 người có thể trả lời chính xác nhất là chủ trại chó " Hồng Ân gia trang " thôi. Riêng tui chỉ nuôi mỗi chó đảo và chỉ được nhìn thấy và nghe nói về giống này khi đi cùng với 1 anh bạn (và a bạn này cũng là bạn của ông chủ trại chó) đi ngang ghé vào thăm chơi " Hồng Ân gia trang " mà thôi nên tui sẽ k thể trả lời bác 1 cách chính xác được .

:))Theo tui được biết giống này xuất hiện vào cuối năm 2006 và 1 khoảng thời gian sau đó rất được 1 số người chơi PQ nửa mùa ưa thích Chính vì lý do đó mà 1 số người nuôi chó kinh doanh ở Gò Vấp như bác Hinh, bác Hoàng gỗ, bác Hoành ... cũng rất chuộng giống này vì họ cho rằng nó là chó PQ nhưng lông sát, to con và người mua sẽ thích hơn nên giá bán sẽ cao hơn.

:D Thật sự mà nói : Cái loại này mà gọi thì cũng chẳng biết gọi ntn mới phải, nhìn nó thì Phú chẳng ra Phú mà Thái cũng chẳng ra Thái. Thời điểm đó 1 số người thích chó PQ dư dả về tài chính nhưng thiếu hiểu biết về chó PQ đổ xô đi mua loại này nên tui nghĩ không chừng ông bạn già của bác cũng nằm trong số đó hoặc ổng được người khác mua tặng mà thôi.

:blusshing: Chân tình 1 câu bác nhé: " Nếu bác có điều kiện thì nên tìm 1 cặp PQ đúng nghĩa mà nuôi, nuôi cái loại này chỉ tổ tốn cơm mà thôi " :D

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng nhưng chân lý vẫn luôn là chân lý :)):)):))
Bạn phân tích theo thiển ý cá nhân rồi.
Tại sao tôi nói vậy?

Bạn nghĩ sao khi nói rằng bắt buộc phải nuôi PQ thật sự mới là có ý nghĩa? Chó PQ hiện nay theo tôi được biết cũng chưa chắc là thuần chủng, vậy thì lấy căn cứ nào nói rằng phải kiếm được một chú chó PQ thuần chủng để nuôi mới có ý nghĩa. Và ý nghĩa ở đây là như thế nào? Là khôn hơn, đẹp hơn, hay chỉ để thỏa mản suy nghĩ là mình sở hữu được một chú PQ thuần chủng, ngoài ra không cò ý nghĩa nào hết. và cuối cùng là chúng ta tự hào rằng tui có con PQ rặc, tui mua nhiều tiền hơn anh, tôi mua từ đảo….và từ ý nghĩ đó, chó tui có giá trị hơn? Giống như tui đang sở hữu một chiếc đt, một chiếc xe không đụng hàng vậy.

Việc nuôi chó của mỗi người theo những sở thích khác nhau, và cũng theo những mục đích khác nhau. Do đó không thể nói rằng nuôi thứ này là tổ tốn cơm hay nuôi thứ kia không tốn cơm. Nếu một chú PQ được cho là thuần chủng là rặc mà giữ nhà dỡ, ngu ngốc và không hiệu quả bằng những chú chó được cho là lai thì sao? Nhiều bạn phản đối hoặc không thích chó PQ lai, nhưng tôi cảm thấy những chú PQ mà các bạn ấy sỡ hữu cũng không có bằng chứng nào chứng minh rằng nó không lai, đừng dựa vào nguồn gốc là mua trực tiếp từ PQ rồi cho nó là thuần chủng. Như vậy danh từ thuần chủng là tự chúng ta gán cho nó mà thôi. Những bản tiêu chuẩn về chó PQ là dựa vào những mô tả của chó PQ cổ và chúng ta mặc nhiên xem là đặc trưng của chó PQ chứ không thể kết luận là thuần chủng. Đó là lý do tại sao cho đến giờ những tổ chức khoa học về di truyền chưa dám đưa ra lời kết luận chính thức. Thì chúng ta có cãi nhau cũng là để cố chứng minh rằng chó PQ của chúng ta đang nuôi là tốt nhất, là thuần chủng nhất mà thôi, còn chứng minh như thế nào thì không ai dám quả quyết cả. Chủ yếu phân tích theo hình dáng thường thấy hoặc là nghe nói vậy, chứ so sánh mức độ thông minh, giỏi, trung thành…thì không thấy nói. Trong khoa học lai tạo, người ta có thể tạo ra những chú chó giống như đúc khuôn khổ cá thể chủ ban đầu, nhưng về chất lượng bên trong thì khác hẳn hoặc ngược lại, bạn có biết rằng nguồn gốc ban đầu của các giống loài, kể cả loài chó là xuất xứ từ hoang dã không? Cũng từ lai tạo, thuần dưỡng…qua nhiều thời kỳ đã tạo ra giống chó nhà và trở thành vật cưng của chúng ta và mọi người.

Trong tất cả các ngành khoa học, một luận cứ được cho là đúng thì phải chứng minh cụ thể và giải đáp được tất cả phản biện. Định luật, định lý và hệ quả là khác nhau. Không thể chỉ căn cứ vào hiện tượng mà kết luận được. Hiện tượng chỉ phản ánh bản chất của vấn đề mà thôi. Trong sự tiến hóa của loài người, Học thuyết Đắc-uyn cho rằng con người có nguồn gốc từ một loài vượn, đó là vượn người, và đó là một học thuyết được nhiều người chấp nhận, nhưng đó cũng chỉ là một học thuyết, vẫn còn nhiều học thuyết khác phản kích.

Tập trung phân tích hình thái biến đổi di truyền trong những cá thể chó đang sống trong vùng cũng như những khu vực lân cận mới có thể kết luận một cách tương đối được, nhưng việc làm này là vô cùng khó khăn.

Nghiên cứu các “dấu gene”, có thể tái hiện sự tiến hóa theo thời gian và địa lý. Bên cạnh đó, cũng cần có nhiều phân tích các ADN cổ, rồi so sánh với AND của nhiều cá thể chó hiện tại, mới có thể phác họa ra hình hài của một cá thể chó PQ thuần chủng là như thế nào.

Hiện tại có dòng chó PQ nào đã được xem là thuần chủng chưa? Chắc hẳn là chưa, thì chúng ta căn cứ vào tiêu chuẩn nào để gọi là phải nuôi một chú PQ thuần chủng như bạn nói và càng không thể nói rằng chỉ nuôi giống chó mua từ đảo về là PQ chính gốc được.

Hiện tại chỉ có thể nói một cách đơn giản là chó có nguồn gốc từ PQ, đồng thời có những đặc tính nổi trôi về khả năng khôn lanh, dũng cảm, bơi lội, săn mồi và trung thành…hơn các loài chó khác mà thôi, tất cả những chú chó có những đặc tính nổi trội đó dù được đánh giá là lai hay không cũng là một chú chó tốt. Khi đi thi ở những cuộc thi chó thì đó mới là tiêu chuẩn đoạt giải. Con Chuối, con Xoài ngày xưa đoại giải có mấy ai biết lý lịch nó đâu, chỉ sau khi đoạt giải thì lý lịch trích ngang của nó mới được ghi nhận và mới được định giá ( khoảng tương đương 15 tỷ VND bây giờ). Một ngày nào đó có anh Phú Thái hay Phú gì đó đi thi và đoạt giải như Chuối , Xoài và được định giá cũng như vậy thì các bạn nghĩ sao?

( Bài này không cổ xúy chó lai hay không lai nhưng phải nhìn vào chất lượng hơn là hình thức) và cũng đừng nên nói nuôi nó tổ tốn cơm là không sát thực mà tội nghiệp cho tất cả các chú chó PQ lai, mà hầu như là đã lai).

CENTIMET

Member
Xin chào tất cả các bạn và các anh chị.
Tôi mới vô diễn đàn, và cũng không am hiểu nhiều về các giống chó. Hôm nay, trên diễn đàn này xin mọi người giúp tôi nhận xét xem, chó của tôi là chó PQ hay chó xoáy Thái Lan ( tôi cố diễn tả ngắn về đặc điểm để thêm thông tin nhận xét). Sỡ dĩ tôi muốn hỏi, vì có người tặng tôi 2 con chó màu đen có xoáy lưng (nói là chó PQ), con đực cao khoảng 0,6m nặng khoảng hơn 20kg, lưỡi có đóm đen, thân hình vạm vỡ, lực lưỡng, rất tinh khôn và dũng mãnh. Con cái nhỏ hơn chút xíu, lưỡi cũng có đóm đen, mới đây con cái đẻ được 6 con con, khi đẻ nó ra rừng làm ổ mà không chịu đẻ trong trại, mặc dù tôi có lót ổ cẩn thận cho nó, trong 6 con chó con, có 4 con màu đen giống cha mẹ, còn 2 con lại có màu cà phê, 4 con có xoáy lưng còn 2 con không có. Tôi thả tự do trong trang trại nên bị ve tấn công nhiều, trị bằng thuốc xịt HANTOX nhưng chưa hết.
Có người lại khẳng định chó của tôi là chó xoáy Thái Lan chứ không phải chó PQ nên tôi cũng không biết gọi như thế nào cho đúng? Nay xin các bạn, các anh chị am tường về các giống chó, nhất là chó PQ và chó xoáy Thái Lan nhận xét dùm. Xin chân thành cảm ơn
+ Chó cái:

+ Chó đực:

+ Chó cái làm ổ đẻ trong rừng:

+ Chó con:

theo em chú chó này không phải chó Xoáy Thái Lan thuần chủng , có thể là được lai tạo từ những con chó có nguồn gien của chó Thái Lan

giống có này thường là chó có lỗi ở gen , phần nhiều thường hóa ghẻ trên da do yếu tố bên trong và ngoài của chó ...vì lẽ đó giống chó này ít được người chơi tin dùng .

Nếu nuôi để bầu bạn hay canh giử tài sản thì vẫn là chú chó tốt
Nếu đi thi hoặc kinh doanh e rằng không triển vọng

Bỏ qua bản chất từ bên trong , yếu tô bên ngoài là xoáy lưng.

xét về điều làm môt con chó PQ khác với những giống chó khác là khả năng dựng lông bờm tự nhiên để cảnh báo đối thủ..v.v.

Những con chó khác phải tập trung tư duy để dựng lông cảnh báo đối thủ , và không thể kéo dài điều này trong vài tiếng ...

Xoáy mà sát lưng thì khả năng này = 0.

thân
Centimet

letranle

theo em chú chó này không phải chó Xoáy Thái Lan thuần chủng , có thể là được lai tạo từ những con chó có nguồn gien của chó Thái Lan

giống có này thường là chó có lỗi ở gen , phần nhiều thường hóa ghẻ trên da do yếu tố bên trong và ngoài của chó ...vì lẽ đó giống chó này ít được người chơi tin dùng .

xét về điều làm môt con chó PQ khác với những giống chó khác là khả năng dựng lông bờm tự nhiên để cảnh báo đối thủ..v.v.

Những con chó khác phải tập trung tư duy để dựng lông cảnh báo đối thủ , và không thể kéo dài điều này trong vài tiếng ...

thân
Centimet
Cám ơn Centimet.
Một ý kiến thực tế, có thể đây là đặc trưng của chó xoáy PQ và Thái Lan.

soidongbang

Member

thân
Centimet
:)):)):)) Đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh

Ông letranle có thể hỏi thêm về mấy con chó lai của ông với chú CENTIMET rồi đó. Tui nói không nhầm thì chú CEN cũng là 1 trong những người quen và biết khá rõ về a Tạc ở " Hồng Ân gia trang " thì phải. :)):)):))

@ letranle: Tại ông nhờ mọi người giúp đỡ nên tui mới có vài lời. Còn chuyện ông nghĩ ntn tui cóc cần quan tâm, sở thích của tui đâu phải là sở thích của ông . Nhưng nói thật, tự ông post hình rồi nhờ mọi người nhận xét thì không nên tự ái thái quá như vậy. Tui là thằng nông dân chơi chó đảo cả chục năm rồi nhưng có bao giờ tui nói chó PQ thuần chủng đâu. Nếu nó thuần chủng thì những a e có tâm huyết với chó PQ và kể cả VKA đâu có khổ sở quan tâm, vạch ra kế hoạch này nọ để chó PQ được FCI công nhận.

:thingking: Tui công nhận là chó PQ hiện nay kể cả trên đảo đã bị lai tạp nhiều qua 1 thời gian dài, chính vì vậy bọn tui mới phải lần mò từ từ để moi lại cái gốc gác nguyên thủy của nó mặc dù biết rằng việc đó rất khó khăn và tốn kém. Nhưng dù cho nó có lai tạp ntn thì tui cũng k bao giờ nuôi những con có pha vào dòng máu Thái. Như giáo sư Dư Thanh Khiêm đã nói trong cuộc họp báo ra mắt BCH VKA vừa qua :" Con chó Thái là con chó dỏm " và tụi Thái luôn cho rằng chó PQ được lai tạo từ chó Thái nên nếu mình nuôi chó lai Thái thì không lẽ mình " đạp c... nó à " :D

:)):)):)) Tui đã nói :" Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng " nên ông chịu khó mất lòng đi nha. Tui rút đây, nói chuyện với những người bảo thủ tui nói chỉ phí lời. Làm ơn mà còn mắc oán thì làm chi cho tổn thọ. :)):)):))

T-Rex

Member
:)):)):))

. Tui là thằng nông dân chơi chó đảo cả chục năm rồi nhưng có bao giờ tui nói chó PQ thuần chủng đâu. Nếu nó thuần chủng thì những a e có tâm huyết với chó PQ và kể cả VKA đâu có khổ sở quan tâm, vạch ra kế hoạch này nọ để chó PQ được FCI công nhận.

:thingking: Tui công nhận là chó PQ hiện nay kể cả trên đảo đã bị lai tạp nhiều qua 1 thời gian dài, chính vì vậy bọn tui mới phải lần mò từ từ để moi lại cái gốc gác nguyên thủy của nó mặc dù biết rằng việc đó rất khó khăn và tốn kém. Nhưng dù cho nó có lai tạp ntn thì tui cũng k bao giờ nuôi những con có pha vào dòng máu Thái. Như giáo sư Dư Thanh Khiêm đã nói trong cuộc họp báo ra mắt BCH VKA vừa qua :" Con chó Thái là con chó dỏm " và tụi Thái luôn cho rằng chó PQ được lai tạo từ chó Thái nên nếu mình nuôi chó lai Thái thì không lẽ mình " đạp c... nó à " :D

###Các cụ muốn biết chó Phú Quốc có thuần chủng hay không thì phải hỏi anh " Khờ i êm " nhá. Chính anh " Khờ " cũng biết rất rõ, 1 năm trại chó T.S và một số trại chó phú quốc khác ở TP. HCM và các vùng lân cận đã cung cấp chó phú thái ra đảo Phú Quốc. Cứ bình quân 1 năm môt trại chó này cấp khoảng 30 đến 50 con ra đảo Phú Quốc.

Thế là các cụ cứ lặn lội ra đảo mà mua phải hàng Bờ về mà nuôi, còn mấy ông trong Bờ cứ ngồi rung chân và cười khoái chá.

thân
Centimet
###Lâu lắm rồi mới lại anh chàng dùng dây thép để uốn đuôi chó phú quốc theo kiểu uốn cây bon sai để cho đuôi chó phú quốc cong vút cần câu tái xuất trên giang hồ.

soidongbang

Member
###Các cụ muốn biết chó Phú Quốc có thuần chủng hay không thì phải hỏi anh " Khờ i êm " nhá. Chính anh " Khờ " cũng biết rất rõ, 1 năm trại chó T.S và một số trại chó phú quốc khác ở TP. HCM và các vùng lân cận đã cung cấp chó phú thái ra đảo Phú Quốc. Cứ bình quân 1 năm môt trại chó này cấp khoảng 30 đến 50 con ra đảo Phú Quốc.

Thế là các cụ cứ lặn lội ra đảo mà mua phải hàng Bờ về mà nuôi, còn mấy ông trong Bờ cứ ngồi rung chân và cười khoái chá.

[/I]
:)):)):)) Lại thêm 1 e thuộc cái loài tuyệt chủng từ lâu đội mồ sống dậy nói chuyên đời xưa đây. Mấy cái chuyện chú nói các cụ đây biết tỏng cả rồi:

Việc chó PQ có thuần chủng hay không thì chú cứ hỏi thằng cu Tủn 3 tuổi nhà cụ thì nó sẽ trả lời cho nghe cần gì phải hỏi a “Khờ i êm” hả chú.:D

Về trại chó Thanh Sơn cung cấp chó Phú Thái chú cứ nói toạc móng heo có gì sợ mà phải viết tắt thế ( trại chó T.S ). Để cụ đây chỉnh lại câu nói của chú 1 cách chính xác nhé :
“ 1 năm trại chó Phú Thái của Sơn Củ Chi và 1 số trại chó Phú Thái khác ở Tp HCM và …“ chú phải gọi các trại này là trại chó Phú Thái chứ sao lại gọi là trại chó PQ được hả chú.:))

Còn việc ra đảo mà bắt phải chó Bờ thì cỡ trình độ như mấy chú mới bị gạt chứ như các cụ đây thì còn lâu nhá, mới nghe nhắc tới Phú Thái là cụ đây đã buồn nôn thì làm sao cụ dám bắt về hỉ. Xem chừng chú e cũng có không ít kinh nghiệm trong việc bắt phải hàng Bờ nên giờ mới khôn ra đấy nhỉ.:at wits end:

Thật tình dạo này không biết ở đâu ra mà xuất hiện lắm hàng độc thế. Mai mốt chán chó chắc cụ đây phải chuyển wa nuôi khủng long T-REX thôi. Tụi này mà táp thì còn hơn cả chó dại nữa đấy (Khủng long ăn thịt mà).:p
:)):)):))

kenvin234

Member
Em thấy nó là con gì cũng được anh ạ,miễn là mình có tình cảm với nó :D

Ối ối các bác...
Cho xin đi, bác chủ topic lập ra cái này để tìm hiểu thêm thông tin về chó mình đang nuôi và có điều kiện trao đổi thêm với anh em chứ có phải chỗ để mình mở chợ cãi nhau đâu, phải không bác Letranle...
Nói riêng với bác Le... nhé, con chó thái mà tôi đang nuôi đã từng vượt qua không biết bao nhiêu âm mưu của các chú trộm chó, bắt chó trong vòng hơn năm trời nó đi hoang đấy ahj. Và em nó cũng biết tự làm tự ăn đàng hoàng trong thời gian ấy bằng cách giúp các chú mục đồng chăn bò ơ bãi cỏ hoang gần CA Thanh trì để đổi lấy thức ăn đấy ahj nên tôi tin rằng nó không đến nỗi "tốn cơm" như bác gì gì nói đâu ahj.
Hơn nữa, tôi cũng đang nuôi cả PQ và thấy về mức độ khôn ngoan thì cũng chỉ tương tự em này thôi, mức độ dữ dằn chắc không bằng được vì PQ nhà tôi chưa bao giờ phải tự tìm cái ăn và tự sinh tồn như em thái này.

**ILI**

Member
Ối ối các bác...
Cho xin đi, bác chủ topic lập ra cái này để tìm hiểu thêm thông tin về chó mình đang nuôi và có điều kiện trao đổi thêm với anh em chứ có phải chỗ để mình mở chợ cãi nhau đâu, phải không bác Letranle...
Nói riêng với bác Le... nhé, con chó thái mà tôi đang nuôi đã từng vượt qua không biết bao nhiêu âm mưu của các chú trộm chó, bắt chó trong vòng hơn năm trời nó đi hoang đấy ahj. Và em nó cũng biết tự làm tự ăn đàng hoàng trong thời gian ấy bằng cách giúp các chú mục đồng chăn bò ơ bãi cỏ hoang gần CA Thanh trì để đổi lấy thức ăn đấy ahj nên tôi tin rằng nó không đến nỗi "tốn cơm" như bác gì gì nói đâu ahj.
Hơn nữa, tôi cũng đang nuôi cả PQ và thấy về mức độ khôn ngoan thì cũng chỉ tương tự em này thôi, mức độ dữ dằn chắc không bằng được vì PQ nhà tôi chưa bao giờ phải tự tìm cái ăn và tự sinh tồn như em thái này.
Bác nói thế thì e biết nhà bác, nhà bác có phải ở gần CA huyện không, e đi qua đó thấy có e PQ đen xích ngay cửa ^^

Gia Cát Dự

=> Nguyễn Hà:

Hầy dà, chú nói nhiều làm gì cho ... tốn đất diễn đàn! Tui thế nào - tui nói gì thì ... tui biết, ai biết thì biết, không biết thì thôi, tôi chẳng quan tâm! Chú cố làm .... ban hòa giải phường thì tui e cũng chỉ mất công!

Cặp chó này chẳng phải PQ, chẳng phải chó xoáy Thái Lan thì sao cứ bắt nó phải là PQ hay xoáy Thái Lan??? Nó là chó lai thì sao? Hay vì tui chỉ rõ cái hiện tượng bệnh ngoài da của bọn đó nên chủ chó "mất vui"????

Còn cái vụ đánh lộn đảm bảo không thua - ừ thì cho nó đánh lộn với chó khác đi? Pitbull, Rott, Ngao Tạng, Cáp-ca ... liệu có thắng không mà nói vậy? Tự nhận là không biết => nói bừa vậy mà mới bị chỉnh có chút chút đã nhảy tưng tưng lên thì nói làm gì cho .... phí nhời!!!

=> Kenvin234:

Ai đùa mà chú nói vậy? Chú về đếm lông con Husky nhà chú xem có bao nhiêu sợi mà bảo tui nói đùa :D :D

Định nói với chú 1 chút về cái con huskeo 30kg của chú với lỵ cái tiêu chuẩn mà chú nói tới, nhưng tụt hứng, dek nói nữa. Heheh
Phải nói thật với mọi người chứ đọc mấy cái bài của cái tay bắn tỉa này thấy không thể tiêu hóa được,người ta có có thắc mắc mới hỏi,và cho dù con chó của người ta có là chó gì đi nữa thì cũng đừng nên có cái vẻ trịch thượng như thế,tôi thấy ông đúng là "thông minh" khi nói được cái câu "cho nó đánh nhau với pitbull,rot,ngao tạng".Nhà người ta có buôn chó như nhà ông đâu mà lắm loại chó thế.Kiểu này lại cái kiểu "thành viên gạo cội" của 4rum lấy ba toong vụt mông thành viên mới đây :)) :)) :)).Cuối cùng thì tôi thắc mắc là không biết ông U bao nhiêu rồi mà nói chuyện còn teen thế "nhảy tưng tưng" =)) =)) =))
p/s:bác letranle cứ coi những con chó của mình là một loại chó lai là xong.Đỡ tốn công bị người ta vác Dragunov hay AWM ra bắn tỉa =))

Gia Cát Dự

Em cũng đồng tình với ý kiến của bác,đừng nghe lời mấy cái đám soidongbang hay anh chàng "Bắn Tỉa" :)) :)) :)),bác cứ có tình cảm với nó thì để nó lại,trước nhà ông bác em có con chó,cho ta thôi nhưng khôn lắm,nhà ông ấy nuôi nó được 8 năm thì nó nó bị xe xô què cả 2 chân sau,sau đợt què nó ốm quá rồi không trông nhà được nữa mà ông bác em vẫn để nuôi đến lúc nó chết rồi đem chôn,ngoài niềm tự hào về giống chó mà mình nuôi thì cái lớn nhất người nuôi chó nên tự hào là nó khôn và trung thành với mình bác ạ.

chó phú quốc,đoán vậy thôi nhá :) :)) em cũng không rành cho lắm nhưng mấy em chó con nhìn dễ thương quá

Shakhi Viet

Active Member
Anh bắn tỉa, thực ra là người không có ác ý, cá nhân tôi thấy anh ấy có vai trò tỉa, làm sạch cho diễn đàn khi anh ấy ngắm trúng. Thỉnh thoảng, không có túi rác để bắn, anh bắn chơi chơi cho khỏi quên nghề thôi chứ không có ý gì xấu.

bobovang

chuẩn không cần chỉnh
@chủ topic: hai con cún của bác là made in thailand rồi ,bây giờ bác nào đi mua chó PQ mà không rành thì mua nhằm chó cỏ lai thái là chuyện thường:D