• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tôi không biết chó của tôi là PQ hay xoáy Thái Lan, xin mọi người giúp đỡ.

letranle

Xin chào tất cả các bạn và các anh chị.
Tôi mới vô diễn đàn, và cũng không am hiểu nhiều về các giống chó. Hôm nay, trên diễn đàn này xin mọi người giúp tôi nhận xét xem, chó của tôi là chó PQ hay chó xoáy Thái Lan ( tôi cố diễn tả ngắn về đặc điểm để thêm thông tin nhận xét). Sỡ dĩ tôi muốn hỏi, vì có người tặng tôi 2 con chó màu đen có xoáy lưng (nói là chó PQ), con đực cao khoảng 0,6m nặng khoảng hơn 20kg, lưỡi có đóm đen, thân hình vạm vỡ, lực lưỡng, rất tinh khôn và dũng mãnh. Con cái nhỏ hơn chút xíu, lưỡi cũng có đóm đen, mới đây con cái đẻ được 6 con con, khi đẻ nó ra rừng làm ổ mà không chịu đẻ trong trại, mặc dù tôi có lót ổ cẩn thận cho nó, trong 6 con chó con, có 4 con màu đen giống cha mẹ, còn 2 con lại có màu cà phê, 4 con có xoáy lưng còn 2 con không có. Tôi thả tự do trong trang trại nên bị ve tấn công nhiều, trị bằng thuốc xịt HANTOX nhưng chưa hết.
Có người lại khẳng định chó của tôi là chó xoáy Thái Lan chứ không phải chó PQ nên tôi cũng không biết gọi như thế nào cho đúng? Nay xin các bạn, các anh chị am tường về các giống chó, nhất là chó PQ và chó xoáy Thái Lan nhận xét dùm. Xin chân thành cảm ơn
+ Chó cái:

+ Chó đực:

+ Chó cái làm ổ đẻ trong rừng:

+ Chó con:

mr.tuan93

Member
bạn ơi nhìn 2 con bố mẹ mình thấy lông sát khá ngắn nên đoán chúng là xoáy thái thì phải :) :-bd

Rikyel

bạn ơi nhìn 2 con bố mẹ mình thấy lông sát khá ngắn nên đoán chúng là xoáy thái thì phải :) :-bd
:)Em đồng quan điểm với bạn này. Chúc mừng anh có bầy cún dễ thương quá:D

Nuiđa

Member
Tôi mới vô diễn đàn, và cũng không am hiểu nhiều về các giống chó. Hôm nay, trên diễn đàn này xin mọi người giúp tôi nhận xét xem, chó của tôi là chó PQ hay chó xoáy Thái Lan ( tôi cố diễn tả ngắn về đặc điểm để thêm thông tin nhận xét). Sỡ dĩ tôi muốn hỏi, vì có người tặng tôi 2 con chó màu đen có xoáy lưng (nói là chó PQ), con đực cao khoảng 0,6m nặng khoảng hơn 20kg, lưỡi có đóm đen, thân hình vạm vỡ, lực lưỡng, rất tinh khôn và dũng mãnh. Con cái nhỏ hơn chút xíu, lưỡi cũng có đóm đen, mới đây con cái đẻ được 6 con con, khi đẻ nó ra rừng làm ổ mà không chịu đẻ trong trại, mặc dù tôi có lót ổ cẩn thận cho nó, trong 6 con chó con, có 4 con màu đen giống cha mẹ, còn 2 con lại có màu cà phê, 4 con có xoáy lưng còn 2 con không có. Tôi thả tự do trong trang trại nên bị ve tấn công nhiều, trị bằng thuốc xịt HANTOX nhưng chưa hết.
Có người lại khẳng định chó của tôi là chó xoáy Thái Lan chứ không phải chó PQ nên tôi cũng không biết gọi như thế nào cho đúng? Nay xin các bạn, các anh chị am tường về các giống chó, nhất là chó PQ và chó xoáy Thái Lan nhận xét dùm. Xin chân thành cảm ơn
+ Chó cái:

+ Chó đực:

+ Chó con:

Xoáy Thái thì đúng hơn là Phú Quốc đấy bạn ạ.

letranle

Chân thành cám ơn các bạn.
Vậy là chó của tôi là chó xoáy Thái Lan, vậy là phải đổi tên gọi cho đúng rồi. Nếu các bạn nào muốn nuôi chó giữ nhà, giữ trang trại tôi nghĩ nên nuôi con chó Thái này, khôn và oai vệ lắm, đánh lộn bảo đảm không thua, khi nó cắn lộn với các con chó khác, hình như nó chỉ biết tấn công mà không bao giờ thấy nó chạy cả. Một lần nữa xin cảm ơn các bạn.

nguyenducminh63

Active Member
Khẳng định với bạn là Xoáy Thái nhưng chó của bạn nhìn rất đẹp và dũng mãnh, chúc mừng bạn.

Không biết thì đừng nói lung tung nhe Liverpool. chó như vậy mà PQ chắc gặp xoáy nam phi lại kiu chó Thái quá, CHó THái là chắc rồi nge chủ Topic.

hoangtkv

Active Member
Phải tắm và trị dứt điểm bệnh ve và nấm da cho cún. Xoáy Thái cơ bắp và dũng mãnh lại khôn, chúc mừng bạn có 2 con chó quý. Cũng xin nói thêm với bạn là trên thị trường thì chó xoáy Thái Lan quý hơn Phú Quốc đó.

Nếu xoáy Thái mà quí hơn PQ thì không ai lai PQ voi xoay Thai làm gì đâu hoangtkv ah.ông cha ta có câu "biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe", biết rành hãy phát biểu nhé. Nếu chỉ là nuôi chó xoáy Thái thì mua theo ký luôn đấy, có 1 người bạn của tôi nói vài ba bữa là có 1xe tải chở chó xoáy Thái theo dạng chó thịt qua bán ở Hà Nội đấy bạn àh.
nếu là PQ đẹp thì có tiền cũng không chắc đã mua được đâu nhé,,,,,,,,có bao giờ bạn nghe 1con Phú Quốc giá 3000đôla chưa??????????

soidongbang

Member
+ Chó cái:

+ Chó đực:

+ Chó con:

:)):)):)) Nói 1 cách chính xác chó của bác được gọi là " lông nhung da trâu", xuất xứ từ trại chó " Hồng Ân gia trang" của a Tạc ở Đông Thạnh Hóc Môn . Dòng này được lai tạp giữa PQ và Phú Thái. Nếu tui nói không nhầm thì tụi này thường rất hay bị xà mâu vào những lúc thay lông. Tui nói có gì mạo phạm xin chủ thớt bỏ wa nhé. :)):)):))

letranle

:)):)):)) Nói 1 cách chính xác chó của bác được gọi là " lông nhung da trâu", xuất xứ từ trại chó " Hồng Ân gia trang" của a Tạc ở Đông Thạnh Hóc Môn . Dòng này được lai tạp giữa PQ và Phú Thái. Nếu tui nói không nhầm thì tụi này thường rất hay bị xà mâu vào những lúc thay lông. Tui nói có gì mạo phạm xin chủ thớt bỏ wa nhé. :)):)):))

Bạn nói thì tôi nghe, tôi cũng không rành về chó nên chỉ tiếp thu ý kiến các bạn , mục đích duy nhất là xác định chính xác tên gọi. các bạn đừng có tranh chấp cải nhau trên diễn đàn không hay.
Bạn nói rằng chó của tôi là lai giữa PQ và Phú Thái, nhân tiện xin bạn phân tích dùm luôn:
- Nếu lai giữa PQ và Phú Thái có nghĩa là gien PQ trội hơn, vậy trên chó tôi đặc điểm nào là PQ còn đặc điểm nào xoáy Thái?
- Khi lai như vậy người ta lấy đực PQ với cái Thái hay ngược lại và mục đích cuối cùng là tạo ra chú chó giống PQ hay giống Thái?
- Và cuối cùng là hiện nay chó của tôi giống PQ hay giống Thái, tại sao?
Còn xà mâu thì chó tôi không bị, chỉ bị ve vì tôi thả chó giữ trang trại nhiều cỏ cây nên bị ve tấn công nhiều. Chó của tôi là do ông bạn già (GĐ công ty sx gạch Thuận Hòa – Biên Hòa) tặng để giữ trang trại (5.2 hec ta).
Xin được nghe ý kiến của bạn.

Chào bác,

Nếu đúng ra thì chó của bác không hẳn bị xà mâu (ghẻ) mà trên da thường xuyên bị nổi mẩn - rất nhiều các nốt màu đỏ/ hồng - ở toàn thân, cả trên đùi, lưng. Hiện tượng này thường gặp nhiều nhất khi chó thay lông, nhất lại trong thời tiết ẩm. Khi chó thay lông xong, vẫn có thể bị nhưng thường ít hơn, một phần được lớp lông che đi.

Nếu nhẹ thì chỉ như bị muỗi / côn trùng cắn. Nuôi kiểu thả vườn thì chủ thường nghĩ đó là những chuyện bình thường.
Nhưng nếu nặng thường gây ngứa, chó lấy chân gãi nhiều có thể làm tổn thương da, chảy nước vàng, trông nhìn rất xấu và mất vệ sinh.

Đây cũng là một điểm khác biệt giữa chó PQ và chó lai (Thái / Phú Thái).

Còn nhiều những cái khác biệt nữa, viết vài dòng khó mà xả hết được.

Bác có điều kiện (trang trại 5.2 ha), nếu kiếm được 1 cặp chó PQ kha khá, không bị lai tạp rõ rệt để nuôi chắc sẽ còn thấy nhiều cái thú hơn nữa! Còn nếu đã bằng lòng với cặp chó này thì cứ nuôi thôi, quan tâm đến những cái khác làm gì.

Bạn nói thì tôi nghe, tôi cũng không rành về chó nên chỉ tiếp thu ý kiến các bạn , mục đích duy nhất là xác định chính xác tên gọi. các bạn đừng có tranh chấp cải nhau trên diễn đàn không hay.
Bạn nói rằng chó của tôi là lai giữa PQ và Phú Thái, nhân tiện xin bạn phân tích dùm luôn:
- Nếu lai giữa PQ và Phú Thái có nghĩa là gien PQ trội hơn, vậy trên chó tôi đặc điểm nào là PQ còn đặc điểm nào xoáy Thái?
- Khi lai như vậy người ta lấy đực PQ với cái Thái hay ngược lại và mục đích cuối cùng là tạo ra chú chó giống PQ hay giống Thái?
- Và cuối cùng là hiện nay chó của tôi giống PQ hay giống Thái, tại sao?
Còn xà mâu thì chó tôi không bị, chỉ bị ve vì tôi thả chó giữ trang trại nhiều cỏ cây nên bị ve tấn công nhiều. Chó của tôi là do ông bạn già (GĐ công ty sx gạch Thuận Hòa – Biên Hòa) tặng để giữ trang trại (5.2 hec ta).
Xin được nghe ý kiến của bạn.

Bác chẳng nên phát biểu như dưới! Đọc xong tôi nghĩ bác ... quảng cáo để bán chó :D :D. Chó của bác đánh lộn với con gì mà đảm bảo không thua?

Chân thành cám ơn các bạn.
Vậy là chó của tôi là chó xoáy Thái Lan, vậy là phải đổi tên gọi cho đúng rồi. Nếu các bạn nào muốn nuôi chó giữ nhà, giữ trang trại tôi nghĩ nên nuôi con chó Thái này, khôn và oai vệ lắm, đánh lộn bảo đảm không thua, khi nó cắn lộn với các con chó khác, hình như nó chỉ biết tấn công mà không bao giờ thấy nó chạy cả. Một lần nữa xin cảm ơn các bạn.

letranle

To 6697.snipper.
Chào bác.
Còn nếu đã bằng lòng với cặp chó này thì cứ nuôi thôi, quan tâm đến những cái khác làm gì.
...............................................
Bác chẳng nên phát biểu như dưới! Đọc xong tôi nghĩ bác ... quảng cáo để bán chó :D :D. Chó của bác đánh lộn với con gì mà đảm bảo không thua?

Tôi xin lỗi bạn nhé, nghe bạn nói tôi cứ nghĩ bạn là người hay dạy khôn người khác quá. Bạn nói rằng “quan tâm tới những cái khác làm gì” nghĩa là sao? Chẳng lẽ trên diễn đàn này chỉ để mình bạn quan tâm và tự do phát biểu, dạy người khác phải nói như thế này thế nọ? Tôi thấy trên đây có nhiều người hiểu biết nhiều về các giống chó, nên tôi đem thắc mắc về con chó của tôi lên mong tìm được câu trả lời chính xác nhất để gọi cho đúng, bạn cho đó là gì ? là không nên và không cần thiết à? Vậy mục đích của diễn đàn này là gì?

Còn quảng cáo bán chó? Nếu cần bán tôi mắc mớ gì đưa thông tin chi tiết và hình ảnh lên diễn đàn để tự cho mọi người thấy về con chó của mình và bị đánh giá như bạn nói (ỏ đây toàn là chuyên gia về chó mà tôi có thể lừa được họ để mà bán à?). Hay là bạn chính là người hay dùng hình thức này để quảng cáo và bán chó trên diễn đàn này nên nghĩ ai cũng như thế? Nói thật với bạn, tôi cũng chẳng còn chó đâu để mà bán, người ta xin hết rồi, bạn tin không? Ở chổ tôi việc xin chó là bình thường, 2 con chó của tôi cũng là của bạn tôi cho đó.

Còn một câu nói vô thưởng, vô phạt về chó cắn lộn không thua? Bạn nghĩ gì về câu nói đó? Một câu nói nữa đùa, nữa thật mà bạn đã suy nghĩ lung tung, tôi hỏi bạn chó cắn lộn với chó, hay cắn lộn với sư tử, cọp, beo… mà không thua?

Tôi không thích cãi với ai, nhưng trước cách phát biểu dạy đời của bạn, thật sự tôi không biết ngoài đời bạn là người như thế nào nữa? Bạn tự cho là mình giỏi và mực thước thì bạn cứ giữ lấy mà dùng có thể cần thiết cho bạn, còn đối với người khác thì người ta không cần đâu bạn à.

Bạn đã nhắc tôi, và tôi cũng có lời nhắc bạn đây, trên diễn đàn là nơi để mọi người cùng thảo luận về vấn đề mà mọi người quan tâm, có thể có tranh luận nhưng tuyệt nhiên không nên cãi lộn và đánh giá người khác để tự tô bóng cho mình một cách thái quá mà lòe thiên hạ. Bạn hãy nhớ lấy để chứng minh rằng mình đã từng có 331 bài viết trên diễn đàn này, số lượng thì tương đối nhiều, nhưng chất lượng chưa biết được bao nhiêu? Tôi trân trọng những góp ý thẳng thắn và đúng trọng tâm, có thể những người đó tôi coi là thầy cũng được.
Chào bạn.

To 6697.snipper.

Tôi xin lỗi bạn nhé, nghe bạn nói tôi cứ nghĩ bạn là người hay dạy khôn người khác quá. Bạn nói rằng “quan tâm tới những cái khác làm gì” nghĩa là sao? Chẳng lẽ trên diễn đàn này chỉ để mình bạn quan tâm và tự do phát biểu, dạy người khác phải nói như thế này thế nọ? Tôi thấy trên đây có nhiều người hiểu biết nhiều về các giống chó, nên tôi đem thắc mắc về con chó của tôi lên mong tìm được câu trả lời chính xác nhất để gọi cho đúng, bạn cho đó là gì ? là không nên và không cần thiết à? Vậy mục đích của diễn đàn này là gì?

Còn quảng cáo bán chó? Nếu cần bán tôi mắc mớ gì đưa thông tin chi tiết và hình ảnh lên diễn đàn để tự cho mọi người thấy về con chó của mình và bị đánh giá như bạn nói (ỏ đây toàn là chuyên gia về chó mà tôi có thể lừa được họ để mà bán à?). Hay là bạn chính là người hay dùng hình thức này để quảng cáo và bán chó trên diễn đàn này nên nghĩ ai cũng như thế? Nói thật với bạn, tôi cũng chẳng còn chó đâu để mà bán, người ta xin hết rồi, bạn tin không? Ở chổ tôi việc xin chó là bình thường, 2 con chó của tôi cũng là của bạn tôi cho đó.

Còn một câu nói vô thưởng, vô phạt về chó cắn lộn không thua? Bạn nghĩ gì về câu nói đó? Một câu nói nữa đùa, nữa thật mà bạn đã suy nghĩ lung tung, tôi hỏi bạn chó cắn lộn với chó, hay cắn lộn với sư tử, cọp, beo… mà không thua?

Tôi không thích cãi với ai, nhưng trước cách phát biểu dạy đời của bạn, thật sự tôi không biết ngoài đời bạn là người như thế nào nữa? Bạn tự cho là mình giỏi và mực thước thì bạn cứ giữ lấy mà dùng có thể cần thiết cho bạn, còn đối với người khác thì người ta không cần đâu bạn à.

Bạn đã nhắc tôi, và tôi cũng có lời nhắc bạn đây, trên diễn đàn là nơi để mọi người cùng thảo luận về vấn đề mà mọi người quan tâm, có thể có tranh luận nhưng tuyệt nhiên không nên cãi lộn và đánh giá người khác để tự tô bóng cho mình một cách thái quá mà lòe thiên hạ. Bạn hãy nhớ lấy để chứng minh rằng mình đã từng có 331 bài viết trên diễn đàn này, số lượng thì tương đối nhiều, nhưng chất lượng chưa biết được bao nhiêu? Tôi trân trọng những góp ý thẳng thắn và đúng trọng tâm, có thể những người đó tôi coi là thầy cũng được.
Chào bạn.
Cặp chó của bác chắc là Thái rồi bác ạ.
Thấy bác gay gắt với bác Snipper quá, em hiểu tính bác snipper, bác ấy không hề có ý như bác nghĩ đâu, chỉ là tán bác vài câu cho vui thôi, bác để ý cách viết của snipper thì bác thấy ngay điều đó mà. Anh em cùng yêu thích chó với nhau, cùng đam mê, đừng gay gắt quá dẫn đến hiểu lầm mất vui.
Thân!

letranle

Cặp chó của bác chắc là Thái rồi bác ạ.
Thấy bác gay gắt với bác Snipper quá, em hiểu tính bác snipper, bác ấy không hề có ý như bác nghĩ đâu, chỉ là tán bác vài câu cho vui thôi, bác để ý cách viết của snipper thì bác thấy ngay điều đó mà. Anh em cùng yêu thích chó với nhau, cùng đam mê, đừng gay gắt quá dẫn đến hiểu lầm mất vui.
Thân!

Bạn Nguyen Ha thân mến!
Rất vui khi được làm quen với bạn. mình không có ý định quảng cáo hay mua bán gì ở đây cả, vì mình tôn trọng nội quy diễn đàn, mình chỉ muốn nhờ các anh chị trên diễn đàn giúp mình xác định chính xác con chó của mình mà thôi, tuyệt nhiên không có ý định quảng cáo hay mua bán như bạn 6997.snipper đã đánh giá.

Tâm sự chút nhé, thật tình trước đây mình cũng không yêu chó lắm, nhưng từ khi vào diễn đàn này, mình bắt đầu cảm thấy yêu chó hơn từ những chỉ dẫn, cũng như những bài viết rất hay về chó. Từ đó mình bắt đầu học hỏi để chăm sóc mấy con chó ở nhà. Mình rất cảm ơn diễn đàn vietpet và tất cả anh chị em trên diễn đàn đã đóng góp cho những người mới bắt đầu như chúng tôi có cái nhìn rộng hơn về thế giới các loài chó, một loài thú cưng rất trung thành này.

Khi đưa hình ảnh và câu hỏi lên diễn đàn mình rất đắn đo và cũng sợ nữa, trên diễn đàn có rất nhiều người có ý kiến khác nhau, mình đã đọc qua những topic có sự tham gia của nhiều người và cãi vã nhau, bêu xấu nhau, chê khen sự hiểu biết của nhau cũng có…Do đó ngay từ đầu mình đã khẳng định rằng mình không hề rành về chó, để tránh có sự hiểu lầm và tranh cãi, thế mà vẫn có người đánh giá là quảng cáo để mua bán chó, thật buồn bạn ạ.

Trên diễn đàn chó nhỏ - Toy Dogs, mình cũng có đưa vài hình ảnh về mấy con chó nhỏ ở nhà, và cũng nhờ các anh chị em bên đó tư vấn xem là chó gì? và cũng không hề để quảng cáo hay mua bán.

Mỗi ngày mình đều lên diễn đàn và đọc các bài viết về chó để tự học tập, nói thật là ở nhà mình có nuôi 17 con chó các loại, nhỏ có, lớn có, và tất cả đều là của bạn bè tặng không hà (để cho con gái chơi ở nhà, để giữ trang trại), cơ quan. Do đó mình nghĩ nếu học tập được cách chăm sóc cho nó là điều cần thiết. Mình nào biết mua bán chó? tên gọi mình còn chưa rành sao bán được? Ổ chó mới đẻ hôm 19/8, bạn bè nó tới xem và xin hết rồi, vì trước đây mình cũng xin của bạn bè mà, thì lấy gì mà bán?

Mình rất muốn có bạn nào đó am tường nuôi chó để kết giao và học tập. Nhưng mình không thích kiểu nói châm chọc của 6991.sniper, nếu có ý giúp mình thật lòng thì mình chân thành cảm ơn, còn đánh giá mình thế này, thế kia thì cho mình xin, vì mình không muốn như thế.

Trên diễn đàn, chỉ cần một câu nói của bạn thôi là mọi người có thể đánh giá được bạn như thế nào rồi, bạn hãy nhìn dòng chũ ký của 6997.sniper và tự suy nghĩ thử xem như thế nào?

Chân thành cảm ơn bạn đã lắng nghe và góp ý. Chúc bạn vui và nhiều sức khỏe.
Thân chào.